ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่าตั้งแต่เจอA class , CLA , E facelift  (อ่าน 9799 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
 ผมรู้สึกว่าการออกแบบของbenzตอนนี้มันดูล้ำมากๆเลยนะครับ

เจอ E faceliftสีฟ้า/เทาอ่อน ทำเอารถรอบๆดูเก่าไปเลย อารมณ์อวกาศนิดๆ

เรียกได้ว่าเดินนำยี่ห้ออื่นมามากเลยนะด้านการDesign

สงสัยต้องรอBMWรุ่นๆเพราะว่าตอนนี้ทุกรุ่นมันหน้าตาเหมือนกันหมดจนเกินไปนะผมว่า ;D

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
Re: ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่าตั้งแต่เจอA class , CLA , E facelift
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 19:18:33 »
ใช่เลยครับ ตอนนี้ผมแยก bmw ไม่ค่อยออกว่ารุ่นไหน หน้าตาเหมือนกันหมด

ออฟไลน์ puccamam

Re: ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่าตั้งแต่เจอA class , CLA , E facelift
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 19:36:50 »
แล้วเหมือนๆกันมานานแล้วด้วยค่ะ bm น่ะค่ะ  เค้าไม่ค่อยออกแบบใหม่สักทีเนอะ

ออฟไลน์ ck_win

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 19:46:19 »
Benz รุ่นใหม่ๆ สวยจริงครับ ยอมรับเลย แต่ผมก็ชอบในความเรียบหรูดูไม่เบื่อของ BM

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 19:49:57 »
.
.
.
จริงๆการออกแบบของ benz ก็ดีมานานแล้วนะครับ
(ไม่งั้น สตีฟ จ็อบ คงไม่ชื่นชมขนาดนั้น)

แต่หลังๆผมว่าเค้าเริ่มมาแนววัยรุ่นขึ้น สปอร์ตขึ้นครับ
ส่วน bmw ก็คงเป็นแนวของเค้า คือคล้ายๆกันหมด ;D

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Mister.G
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 20:10:23 »
 ;D ผมชิบแนวทางออกแบบของBMWนะครับ นำเอาแบบเดิมมาทำให้ดูทันสมัยและก็ทุกๆรุ่นจะไม่ฉีกแนวผมว่าเป็นเอกลักษณ์เฉพาะBrandดีครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 20:14:28 »
BMW อย่างน้อยก็ดีกว่า AUDI ที่กี่gen แล้วยังหน้าตาเหมือนเดิม...

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 20:18:51 »
ผมว่าเค้าเริ่มดีไซน์ดีขึ้นเรื่อยๆ ตั้งแต่ SLR McLaren ได้ถือกำเนิดอะคับ ...

ยอมรับว่าเมื่อก่อนตอนเด็กๆ (ประมาณประถม)เห็น W210 ยี๋มากๆ ครับ รถอะไรก็ไม่รู้โคตรแก่

เด๋วนี้ตรงกันข้ามเลย ;D

ส่วน BMW ยึดมั่นในอุดมการณ์ ... ลัทธิเสมอภาค เหมือนกันหมด ฮ่าๆๆๆ

ข้อดีคือ ... เห็นรถคันนึงวิ่งมาแกะยี่ห้อออกก็รู้ว่า BMW :P

ปล.อันที่จริงผมว่า Benz เค้าก็มีเอกลักษณ์ในการดีไซน์ของเค้านะ บอกไม่ถูกเหมือนกันมันไม่ได้ชัดเจนออกมาบอกเป็นคำพูดไม่ได้ แต่มันอยู่ใน DNA ของตัวรถ ;)

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 21:38:42 »
ผมว่ามันดูล้ำไปจนหมดความเป็นBenzไปแล้ว แบบดูซัก2-3ปีก็สวย แต่ถ้าเกิน5ปีไปแล้วอาจจะเบื่อ

ส่วนBMW ก็ดูมีเอกลักษณ์ดี ทำออกมาคล้ายกันมาก แทบแยกรุ่นไม่ออก

ถ้าเทียบกัน Benzสวยกว่าแต่มองนานๆแล้วเบื่อ ส่วน BMW สวยน้อยกว่าแต่มองได้เรื่อยๆ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 21:55:36 »
ผมว่า Cla  กับ S-class ใหม่  หน้ามันเหมือนกันมากเลยอ่ะ   SLK กับ SL  ด้วย    benz  กับ BMW  ผมว่าสวยคนละแบบครับ อิอิ

ออฟไลน์ Periodontal

• Jr. Member
  • **
    • FB
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 22:09:59 »
ออกแบบปัจจุบัน ถึงจะล้ำนิดๆ แต่โดยพื้นฐานแล้ว เชื่อว่าน่าจะคลาสสิกอยู่ได้นานดีครับ ไม่เหมือนรุ่นช่วงสมัย 4 ปีก่อนลงไป ความรู้สึกผมคือดูได้แปบเดียวก็เริ่มเบื่อ ดูไม่สวยแล้ว

My lovely A

ออฟไลน์ golfhahahoho

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 22:20:09 »
จริงๆ ผมว่า Benz รุ่นใหม่ๆ มันก็มีแนวทางการออกแบบ เรียกว่ามาจากพื้น ฐานเดียวกันนะครับ เดียวดูตตามผมนะครับ

Generation การออก แบบ ของ Benz ยุค นี้เริ่มจาก CLS นะครับ ตัว E facelift ยังถือเป็นรุ่นเก่าอยู่นะครับเพียงแต่รอบการเปลี่ยน model มันเกื่อบ ช้าสุด เดียวรายต่อไปที่จะได้เปลี่ยนไป เป็น Benz ยุคใหม่ คือ C class ครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 22:25:15 »
ต่อคราบ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 22:27:52 »
ปิดท้ายภาพที่ผมว่าใกล็ที่สุดที่เห็นของ C class ใหม่

และ รถของผมคราบ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 22:34:46 »
ผมชอบ Benz แต่เห็นแนวทางการออกแบบแล้ว ขอบอกว่า

ไม่ชอบเลย เว้น S-class

เพราะมันเหมือนไร้เอกลักษณ์ ความหรูหายไปหมด เช่น E-class ไฟ 4 ตาหาย
A Cla มันเหมือน Pulzar เลย

ไมชอบครับ  :'( >:(

ในขณะที่ BMW พัฒนามากดูหรูขึ้น สวยขึ้น สง่าขึ้นทุกวัน F30 นี่แบบยังกะ F10 เลยครับ ชอบๆ :D

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 22:36:38 »
ยังไงผมก็ยังชอบการออกแบบของบีเอ็มอยู่ดี มันมีสัดส่วนที่ลงตัวและดูมีแนวทางสปอร์ตอยู่ในตัว
แต่เบนซ์ผมว่าที่ CLA หรือ CLS ที่มันดูสปอร์ตชัดเจนเพราะรุ่นปกติมีความเป็นซาลูนสูง เลยทำให้ตัวนี้ดูสปอร์ตขึ้นมา
อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ Schantanakom

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 22:48:20 »
แต่ผมเองคิดว่าทั้ง BM MB AUDI แทบจะออกแบบหน้าตามาเหมือนๆ กันหมด อย่างปัจจุบัน BM มองไกลๆ แทบจะมองไม่ออกว่า 3 หรือ 5 หรือ MB ที่แยกยากระหว่าง B กะ A ส่วน AUDI นี่เหมือนกานหมด

แต่ยังไงก็รักนะคับ 555+  ;D

Vorsprung Durch Technik

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 23:04:50 »
ดูแล้ว เวลารุ่นใหม่ออก รุ่นเก่าดูตกรุ่นมากๆ ราคาก็ตกเร็วตามไปด้วย

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 00:02:14 »
ผมกลับคิดว่า Benz กลับมาออกแบบรถได้สวยอีกครั้งครับ หลังจากขาลงช่วง w203 w210 w211(ใช้อยู่) w220 รวมถึงรุ่นพิเศษต่างๆที่น่าตาเทือกนี้ด้วย น่าตาดูไม่ Value เอาซะเลยครับ  แต่ยุคใหม่ๆตอนนี้ มันดู differentiate จากรถทั่วไป ดูเป็นแบรนด์ premium อย่างแท้จริงครับ  :D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ beeday

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 01:09:46 »
++

ออกมาใหม่ๆ สวยทั้งคู่ครับ

ซึ่ง

BMW สวยคลาสสิค
BENZ สวยโฉบเฉี่ยว

แต่สุดท้ายคลาสสิคก็คือคลาสสิคครับ

คหสต.

++

ออฟไลน์ No.94

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 03:17:16 »
สำหรับตัวผมนะ ชอบเปรียบเทียบว่า

MB        อั้ม พัชราภา  ดึงดูดสายตาอย่างแรงตั้งแต่แรกเห็น อยากจะมองแล้วมองอีก

BMW    นุ่น วรนุช      ถึงจะไม่ดึงดูดเท่า แต่ยิ่งมองยิ่งสวย แค่เปลี่ยนองศามองก็อาจพบความสวยมุมใหม่ๆที่ซ่อนอยู่

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 10:04:46 »
++

ซึ่ง

แต่สุดท้ายคลาสสิคก็คือคลาสสิคครับ

คหสต.

++

ดู โลโก้ ก็รู้แล้ว ว่าอยู่ข้างใคร คุณบี 555
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 11:32:20 »
Benz ชอบเฉพาะ CLA ครับ นอกนั้นเฉย ๆ

ผมมองว่า Benz ขึ้นกล้องครับ
ถ่ายรูป ในเน็ต ในสื่อจะดูสวยมาก ๆ ล้ำสุด แต่พอเห็นตัวจริง เหมือนจะ Drop ลงหน่อย ๆ ไม่สวยเหมือนในเน็ต

แต่ BMW มองในเน็ต ในรูปกับตัวจริงไม่ค่อยต่างกัน ดูสวยก็ยังสวยอยู่ ดีไม่ดี ตัวจริงจะดูดีกว่าด้วย

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 13:31:24 »
การออกแบบ Benz ในยุค 5 ปีมานี้ ผมชอบแต่ W214 ที่เหลืองบางคัน ชอบตาไม่ชอบหน้า ชอบหน้าไม่ชอบท้าย ชอบโน่นไม่ชอบนี่

แล้วก็ถ้าให้พูดเรื่องการออกแบบจริงๆ ผมฝั่งใฝ่ใบพัดกว่าดาว3แฉก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 14:46:36 »
MB ใหม่ๆ สวยฉาบฉวย โฉบเฉี่ยวครับ มองแล้วสวย สปอร์ต แต่มองนานๆก็เบื่อ

BM มองแล้วเฉยๆ แต่ยิ่งตกรุ่นยิ่งสวย E38 E34 E39 E60 E46 E36 E30

ผมเคยชอบ W207 มากๆ คลั่งเลย แต่ตอนนี้รู้สึกเฉยๆมาก มันเบื่อๆบอกไม่ถูก

ผิดกับ E60 นับวันยิ่งรักมัน

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 16:46:33 »
BMW เก่าๆ ผมชอบ E60 E39 E24 ละก้อ E20 เอ้ยมะใช่

ที่ชอบที่สุดคงจะเปน BMW 507

ส่วน MB ชอบแค่ ตระกูล SL อย่างเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ beeday

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 17:19:03 »
++

ซึ่ง

คหสต.

++

ดู โลโก้ ก็รู้แล้ว ว่าอยู่ข้างใคร คุณบี 555

5555 ผมรู้สึกแบบนั้นจริงๆ นะพี่มน
เหมือนตอนนี้ที่เห็น GLA แล้วใจสั่น

onnonn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 19:19:59 »
เรื่องดีไซน์สวยล้ำผมว่าเป็นไปตามยุคสมัยนะครับ ยุคนี้ผมให้เบนซ์กินขาดเลยครับ สวยล้ำมากๆ ส่วนยุคที่แล้วคือบีเอ็ม ยุคก่อนหน้านั้นอีกก็ออดี้ ทีนี้ลองเดาดูครับว่ายุคต่อไปใครจะมา  :D

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 00:24:40 »
จริงๆครับ เบนซ์เห็นแว๊บแรกสวยจริงไรจริง มองนานๆเบื่อจริง แต่สำหรับผม BMWแว๊บแรกโคตรโดน นานๆยิ่งโดน 555 ไม่เบื่อ สปอร์ต หรู ดุ สุดยอด

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 00:27:23 »
ผมชอบ Benz แต่เห็นแนวทางการออกแบบแล้ว ขอบอกว่า

ไม่ชอบเลย เว้น S-class

เพราะมันเหมือนไร้เอกลักษณ์ ความหรูหายไปหมด เช่น E-class ไฟ 4 ตาหาย
A Cla มันเหมือน Pulzar เลย

ไมชอบครับ  :'( >:(

ในขณะที่ BMW พัฒนามากดูหรูขึ้น สวยขึ้น สง่าขึ้นทุกวัน F30 นี่แบบยังกะ F10 เลยครับ ชอบๆ :D
ผมคิดว่าเบนซ์รุ่นใหม่ๆในช่วงนี้ยิ่งพยายามออกแบบรถของค่ายตัวเองให้ดูสปอร์ตขึ้น แต่ความหรูหราคลาสสิค มันลดลงไปเยอะมากเลยครับ
เบนซ์ต้องคลาสสิค ถึงจะสวย ถ้าออกแบบให้ดูสปอร์ตเหมือนตอนนี้ ดูนานๆเอือนมากๆ ไม่มีความเป็นอมตะแล้ว