ผู้เขียน หัวข้อ: นี่ไงผลของการเตือนกันจัง  (อ่าน 13225 ครั้ง)

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
นี่ไงผลของการเตือนกันจัง
« เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 23:03:49 »
นี่ๆมีตำรวจตรวจจับความเร็วอยู่ตรงนี้นะ ระวัง ชะลอนะเดี๋ยวโดนจับ เตือนยั่งงี้ถึงมีพวกสันดารทรามเกิดขึ้นกันเยอะนี่เป็นเหยื่อของพวกสันดารทรามๆที่พวกเราช่วยกันสร้างไงครับ

http://news.sanook.com/1238319/เก๋งชนรถตู้คว่ำบนทางด่วน-สาวท้อง-5-ด.-กระเด็นตกรถดับ/

คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: นี่ไงผลของการเตือนกันจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 23:33:53 »
ผมว่าตั้งโปรแกรมตัวเองดีกว่า ว่าวิ่งเท่าไร อย่าขับเกิน (ช่วงกลางวัน มีคนเยอะๆ) เพราะเป็นไปได้ที่จะเกิดแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 23:37:34 »
หลังๆมานี้ ไม่สนใจแล้วว่าตำรวจอยู่ตรงนั้น ตรงนี้ ตรงไหน ช่างมัน
ขับตามกฏ ไม่ต้องมาค่อยระวัง สบายใจกว่ากันเยอะนะผมว่า

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 00:01:22 »
ขับกันด้วยความระมัดระวังครับ ถ้าเป็นผม ก็คงหัวใจสลายเลยครับ
ขับเร็วอย่างมีเหตุมีผลไม่ใช่ด้วยความบ้าคลั่งและขาดวุฒิภาวะ
ทุกวันนี้จะเห็นได้ว่าคนขาดวินัยในตัวเองกันเยอะ ขับรถได้แต่ไม่ใช่ขับรถเป็น
ตัวเองเกิดอุบัติเหตุก็ว่าไปอย่าง แต่นี่ดันทำให้คนอื่นโดนไปด้วย มันน่านัก
ขอให้ทุกคนมีความสุขครับ
 :)

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 00:30:31 »
อธิบายทีเกี่ยวกับการเตือนยังไงเหรอคับ ในข่าวก็ชนกันเฉยๆนี่ครับ

ออฟไลน์ power_on

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 00:44:03 »
 RIP.ผู้เสียชีวิตครับ

จากข่าวผมว่าเหตุการณ์จะน่าเศร้าน้อยกว่านี้ถ้าคาดเข็มขัดนิรภัย

ประเทศเราควรรณรงค์เรื่องคาดเข็มขัดนิรภัยทุกที่นั่งด้วยครับ

ผมเตือนคนนั่งหลังให้คาดทีไรก็จะมองกันเป็นเรื่องตลกกันทุกที  ???

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 00:55:25 »
จุดเกิดเหตุ คือ แยกทางลง ช่วงพระราม 4

ไม่มีกล้องจับความเร็วนะครับ

ขอแสดงความเสียใจกับผู้จากไปด้วยครับ และขอให้กำลังใจกับสามีของผู้เสียชีวิตด้วย
อย่าพยายามฆ่าตัวตายเด็ดขาดครับ นี่เป็นเร่องของ กรรม ของแต่ละบุคคล

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 00:58:13 »
กล้องมันไม่ได้ให้รถลดความเร็วซักหน่อย อยู่ที่คนล้วนๆ

ครอบครัวหนึ่งที่กำลังเริ่มต้นไปได้สวยมีลูก ซื้อรถ mpv เพื่อครอบครัวมา คงจะรักกันมากๆแต่ต้องมาเสียคนรักไปถึงสองคนเพราะการไร้สติ ประมาท ไม่รู้ limit รถโดยคนอื่นแท้ๆ อ่านข่าวแล้วเห็นใจมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2013, 01:38:13 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 01:08:08 »
คนที่ขับชนก็น่าจะเพิ่งเรียนจบ หรือ ใกล้เรียนจบ ก็อาจจะต้องจำคุก ... งานการที่วาดฝันไว้คงจะพังหมดเลย

คนที่กำลังจะเริ่มสร้างครอบครัวก็ต้องมาด่วนจากไป ดูจากรถเค้าคงจะเพิ่งซื้อเพื่อไว้พาลูกกับภรรยาไปเที่ยวแน่ๆ ...

เศร้ามากๆ เลยครับ ผมอ่านแล้วคิดภาพตามนี่น้ำตายังคลอเลย :'(

ปล.แยกทางลงพระราม4 คือผมไปบ่อยมากเลยนะ ไม่น่าเลยจริงๆ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 01:22:35 »
อ่านข่าวแล้วเศร้าเลยครับ ผู้ชายที่เสียคนที่รักไปสองคนพร้อมกันแบบนี้ ทำใจยากแน่ๆ
แต่ยังไงก็ขอให้ฝ่าฟันวันที่เลวร้ายนี้ไปให้ได้นะครับ

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 01:54:02 »
คนที่ขับชนก็น่าจะเพิ่งเรียนจบ หรือ ใกล้เรียนจบ ก็อาจจะต้องจำคุก ... งานการที่วาดฝันไว้คงจะพังหมดเลย

คนที่กำลังจะเริ่มสร้างครอบครัวก็ต้องมาด่วนจากไป ดูจากรถเค้าคงจะเพิ่งซื้อเพื่อไว้พาลูกกับภรรยาไปเที่ยวแน่ๆ ...

เศร้ามากๆ เลยครับ ผมอ่านแล้วคิดภาพตามนี่น้ำตายังคลอเลย :'(

ปล.แยกทางลงพระราม4 คือผมไปบ่อยมากเลยนะ ไม่น่าเลยจริงๆ

ขับรถชนคนตาย ถ้าไม่อยู่ในระหว่างรอลงอาญาคดีอื่น ก็รอลงอาญา 2ปี 100%ครับ
ถ้าติดคุกผมเลี้ยง pizza เลยเอ้า

รณรงค์ให้แก้ไขกฎหมายครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 01:55:16 »
ซื้อรถตู้ป้ายแดง รอรับลูกน้อย  แล้วเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น....

ผมเป็นสามีคนนั้น ก็อาจจะอยากโดดสะพานตายเหมือนกัน T^T

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 02:02:16 »
ถ้าเตือนแล้วส่วนใหญ่จะชลอความเร็วลง แต่ถ้าไม่เตือนก็วิ่งไวเหมือนเดิม แล้วก็โดนปรับ

ก็ยังวิ่งไวเหมือนเดิม ไม่เห็นเกี่ยวกับรถชนเลยครับ

ของอย่างงี้อยู่ที่คนมากกว่า

ออฟไลน์ yoyomadz

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 07:49:30 »
ขอแสดงความเสียใจกับผู้เป็นสามีและว่าที่คุณพ่อ ขอผู้เสียชีวิตไปสู่สุขคตินะครับ

ส่วนเรื่องการเตือนจุดตรวจจับความเร็ว .. ใครจะเตือนกันก็เตือน ใครจะเชื่อกันก็เชื่อ ส่วนผมไม่เคยสนใจ ดูแค่ความเร็วตัวเองก็พอว่าเกินกำหนดหรือยัง ถ้าเกินแล้วก็ผ่อน ยังไม่เกินก็ยังเร่งได้ ถ้าเร่งแล้วยังมีคนเร็วกว่าก็หลบซ้ายให้แล้วรีบแซงๆไปซะ หรือถ้าบางครั้งทางตรงแล้วโล่งจริงๆอย่างเช่นช่วงหกโมงเช้าก็อาจจะมีเกินบ้างนิดหน่อย ..แค่นี้ผมว่าผมกับครอบครัวก็ปลอดภัยระดับหนึ่งแล้วครับ

ออฟไลน์ shanon

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 07:53:03 »
ผมว่าแถวเอเชีย ไทยขับรถเร็วสุดแล้วครับ. ถึงประเทศอื่นแถวนี้บางประเทศจะขับได้สุดๆ แต่เรื่องความเร็ว เป็นอะไรที่เข้มมากที่สุด

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 07:56:38 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา ขับรถเร็วๆมีสิติยั้งคิดกันบ้างเถอะครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 08:02:57 »
เจอข่าวนี้ คนข้างๆผมไม่ต้องคอยเตือนเรื่องคาดเข็มขัดนิรภัยเลย ปกติผมต้องคอยเตือนทุกครั้ง
คือถ้าคาดเข็มขัดนิรภัยก็น่าจะไม่เกิดเหตุการณแบบนี้ เสียใจด้วยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 08:17:29 »
การเตือนคือการไม่เพิกเฉยต่อเพื่อน หรือ คนที่เรารัก
การเตือนคือการบอกให้ไม่ประมาท มีความระมัดระวัง
การเตือนคือการแบ่งปัน
การเตือนคือการบอกให้คนมีสติ
การเตือนเป็นการส่งความปราถนาดีต่อกัน
การเตือนไม่ใช่การทำร้ายกัน
การเตือนนั้นประสงค์ในทางบวกและป้องกัน

สรุปแล้วการเตือนเป็นสิ่งที่ดีครับ ไม่ใช่เรื่องเลวร้าย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 08:18:19 »
ทัศนคติการขับขี่รถของคนสมัยนี้เลวร้ายมาก ไม่ได้มีไว้ใช้เพื่อโดยสารแต่เพื่อแข่งกันสนองความดิบเถื่อนทางอารมณ์ เห็นยี่ห้ออื่นต้องอยากแข่ง เจอถนนโล่งๆต้องอัดให้เร็วๆขับช้ามันไม่สมศักศรี แต่พอมีเหตุกระทันหันทีไรแล่นเกิน110ขึ้นไปเอาไม่อยู่กันสักคน ที่รอดมาก็แบบเฉียดชนหนักทั้งนั้น ไม่ชนหนักไม่เรียนรู้ไม่หยุด   :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Joe NG

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 08:59:20 »
ขอไว้อาลัยกับการจากไปของผู้เสียชิวิต

ขอเป็นกำลังให้กับผู้ที่ยังมีชีวิตอยู่  แต่จิตใจได้ล่องลอยไปแล้ว  ขอให้เข้มแข็งและมีแรงสู้ต่อไป

-- 

เข้าเรื่องการเตือน   ผมว่ามันมีสองแง่นะ   

ด้านดี  ถ้าคนคิดดีก็จะมองว่า  มันมีกล้องนะ  มันจับความเร็วนะ  ค่าปรับมันกินข้าวได้หลายมื้อนะ  อันนี้จะได้ระวังและเตือนตัวเอง
ส่วนอีกด้านก็จะมองว่า  เฮ้ยช่วงนี้ไม่มีกล้อง  เหยียบเต็ม  ตรงไหนมีค่อยชลอเอาหน่อย 

เหมือนกับเพจ  มีด่านบอกด้วยนั่นแหละ
คนดีใช้ประโยชน์ทางหนึ่ง  คนไม่ดีก็ใช้ประโยชน์อีกทางหนึ่ง

ในความคิดผมนะ  เรื่องกล้องตรวจจับต่างๆ   ผมอยากให้ติดแยะๆ 
ไม่ว่าจะเป็นจับความเร็ว  จับพวกเบียดเส้นทึบ  คอสะพาน 

อยากให้มีให้หมด  ส่งบิลไป  จ่ายค่าปรับ  ไม่จ่ายต่อทะเบียนไม่ได้ 
ไม่ต้องมีเจ้าหน้าที่ไปยืนเฝ้า  ไม่ต้องมีการต่อรองซึ่งหน้า  อีกทั้งเป็นการเปิดโอกาสให้มีการทุจริต
คนที่ทำบ่อยๆ จนเป็นเรื่องเคยชินจะได้ลดน้อยลง

อีกอย่างกฎหมายบ้านเราผมก็ว่ายังโอเคอยู่นะ อาจมีบ้างที่ต้องปรับตามยุคสมัย 
แต่คนบังคับใช้มันไม่จริงจังมากกว่า  เมื่อไม่มีการควบคุมให้เป็นไปตามกฎ  คนมันก็เลยไม่ทำตามกฎ   

สุดท้ายเราก็ตั้งตัวเองเป็นศูนย์กลาง  เป็นผู้รักษากฎ 
เฮ้่ย  มรึงจะเบีิยดเส้นทึบ ตรูไม่ให้เข้า  เค้าต่อแถวกันอยู่ ไปต่อข้างหลังไป  สุดท้ายอาจจะกระทบกระทั่งกัน 

ซึ่งตามความจริงแล้วเรื่องพวกนี้ไม่ควรจะเกิดขึ้น  ถ้าทุกคนถูกบังคับให้อยู่ตามกฎ

ดูอีกที  เริ่มยาวไปละ
สุดท้ายอยากฝากทุกท่านว่า

- ขับรถนอกจากการมองข้างหน้าแล้ว   ยังต้องให้สนใจด้านข้างและระวังด้านหลังกันด้วยนะครับ -
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2013, 09:01:37 โดย Joe NG »

ออฟไลน์ e21sbo

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 09:12:05 »
กฎจราจร มีไว้เพื่อ ให้คนทุกๆคน ที่ใช้รถใช้ถนน ปฎิบัติตาม ทั้นนี้เพื่อความปลอดภัยของทุกๆคน  ที่เอาเงินของประเทศ ซึ่งก็เป็นเงินของทุกๆคนนั้นแหละ  ทำไมชอบที่จะฝ่าฝืนกันจัง  แต่ถ้าคิดว่ากฎที่ใช้สำหรับ ส่วนรวม ไม่ใช่เพื่อส่วนตัว ทำให้พวกที่ชอบขับรถเร็วๆ อึดอัด ใช้ไม่ได้ โดยไม่คำนึงถึงผู้ร่วมทางคนอื่นๆ ก็อย่าไปใช้ ถนนร่วมกับคนส่วนใหญ่ซิครับ ปํญหาควรแก้ที่ต้นเหตุครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 09:25:55 »
เศร้าใจจริงๆ อ่านแล้วสลดมากเลย
เรื่องคาดเข็มขัดเนี่ย มันสำคัญจริงๆ เลยนะครับ

ผมละเซ็งพวกไม่รู้ limit รถ ขับ altis คงนึกว่าขับรถ sport อยู่ รถมันเอาไม่อยู่ + ประสบการณ์ด้วย อายุแค่ 23

เหมือนเวลาผมเห็น brio หรือ soluna หรือ city จี้ๆ ตูด แล้วปาดผมไปที่ความเร็ว 140+ ผมต้องชะลอทุกที แบบว่า รีบๆ ไปไกลๆ กลัวแกพลาด ขั้นจะซวยด้วยจริงๆ โดยเฉพาะพวกขับรถเดิมๆ ไม่ได้แต่ง น่ากลัวมากๆ เฮ้อ สงสารสามีผู้เสียชีวิตมากมายเลยครับ T^T
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 09:47:56 »
ถ้าตอนสมัยวัยรุ่นเจอข่าวแบบนี้ไม่รู้สึกอะไรมาก  ตอนนี้มีลูกมีเมียแล้วอ่านข่าวแล้วใจหายเลย ถ้าเจอกับตัวเองคิดไม่ออกว่าจะทำยัง

คนขับ Altis ยังวัยรุ่นอยู่เลย แต่น่าจะโดนข้อหาหนักอยู่ ผู้ที่เสียชีวิตเพิ่งอ่านข่าวเป็นหลานสะใภ้ รอง ผบ.ตร. ผมว่าคงโดนหลายข้อหาทีเดียวครับ

ขับเร็วๆผมว่าขับได้แต่ต้องทางโล่งๆไม่มีรถ เสี่ยงชีวิตคนเดียวพอ ไม่ต้องพ่วงคันอื่นไปด้วย
N/A  

ออฟไลน์ คนกรุง

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 09:55:39 »
ไอคนพวกนี้  ไม่รู้จักหนังสือ  พรบ.จราจรทางบกเลยรึไง? น่าตัดมือตัดเท้าซะ จะได้ไม่ต้องไปขับรถอีก

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 10:00:03 »
ผมก็คนนึงครับที่เดี๋ยวนี้ขับช้าลงมากๆๆๆๆๆ เพราะสงสัยเริ่มแก่ ช่วงวัยรุ่นนี่ใครก็แซงไม่ได้เลยไม่ยอม แต่ขนาดเดี๋ยวนี้ขับช้าๆทางด่วนวิ่ง 100 อยู่เลนซ้ายยังไม่วายโดนพวกขับปาดหน้าอีก >:( บางทีอารมณ์ดีก็แล้วไปครับแต่ก็ขอด่า บรรพบุรุษ สักหน่อยครับ

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 10:50:54 »
เป็นกำลังใจให้สามีผู้เสียชีวิตครับ อยากให้ขับรถเร็วตามกฎหมายครับ ทางด่วนพยายามอย่าเกิน 120

ออฟไลน์ surachat_pea

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 11:07:36 »
ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวผู้สูญเสียด้วยครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 11:39:20 »
ขับช้าลงหน่อยเถอะครับ
คนไม่เกี่ยวข้องเค้าเดือดร้อน เสียหายมากครับ

ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 11:56:48 »
เสียใจด้วยครับ อ่านแล้วหดหู่ใจกับพวกทำให้คนอื่นเดือดร้อน
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 12:15:51 »
ไม่เกี่ยวกับการเตือนเลย คนล้วนๆ

คนที่ประสบเหตุอาจจะไม่เคยอ่านที่เตือนเลยก็ได้ 

ผมอ่านข่าวแล้วรู้สึกสงสารสามีมากๆ เป็นผมคงยอมตายตามไปเลย สงสารมากๆ แต่ยังไงก็ขอให้คุณสามีเค้าสู้ต่อไป ยังไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้