ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อแว้นเมกา VS RR  (อ่าน 9476 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เมื่อแว้นเมกา VS RR
« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 00:57:05 »
เป็นคลิปที่โด่งดังในเมกาอยู่ตอนนี้ครับ อีกไม่นานก็อาจจะลามมาไทย

แว้นระดับเลวๆ กวนเมือง (ทำเอาของเรากระจ้อยหร้อยไปเลย) ปาดแล้วเบรคใส่ Range Rover ซึ่งหยุดไม่ทัน ก็มีเรื่องกันต่อสิครับ
ว่าแต่ผู้รักษากฎหมายที่นั่นจะจับผู้ร้ายได้หรือไม่

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: เมื่อแว้นเมกา VS RR
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 01:24:59 »
ไม่รู้ว่าจุดเริ่มของเหตุการณ์เป็นยังไง..

แต่ในใจแอบสะใจเล็กๆที่ RR ขับแหกฝ่าแก๊งมอไซด์ออกมา..

และ RR ก็ยังขับได้แบบชิวๆต่อไปอีกนะ ถ้าเป็นในเมืองไทยโดนขับตามหาเรื่องแบบนั้น

อาจจะมีการขับแบบปาดมอไซด์ที่ขับตีคู่ไปตลอดทางก็เป็นได้.. หรือไม่ก็อาจมียิงสวนมาไม่ RR ก็มอไซด์อ่ะ..

คลิปนี้แก๊งมอไซด์อาศัยความเป็นหมู่คณะเยอะ เลยหยุด RR ได้..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 01:43:04 »
ถ้าผมอยู่ใน RR ช่วงนั้นคงไม่เป็นห่วงรถล่ะครับ คงมีปาดไปปาดมาให้มอไซค์ล้มตายกันบ้างละครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 02:10:09 »
Range เค้าทำแค่ป้องกันตัว ดีนะเจอแค่นี้ ถ้าไปเจอ Range ที่ชาวรัสเซียขับอาจจะกวาดหมด  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 02:28:21 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2013, 02:31:51 โดย I'm che »

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 02:29:27 »
น่าจะขับบน highway แล้วโทรเรียกตำรวจ
เข้าไปในเมือง รถมันก็ติดแน่นอนละ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 02:34:18 »
แปลแล้วสรุปคร่าวๆ ได้ประมาณนี้ครับ

ข่าวล่าสุดคือ คนขับเป็นชาวเอเชีย แล้วคาดว่าน่าจะเกิดการหมั่นไส้ เลยขันมาข้าหน้าแล้วแกล้งเบรก
เพราะแก๊งค์ที่ขับมอเตอร์ไซด์เป็นแอฟริกันอเมริกัน (ตอนผมไปแลกเปลี่ยน พวกนี้บางคนเหยียดสีผิวมากกว่าคนขาวอีกครับ แต่บางคนก็ดีมาก)

ที่เหลือก็ตามวีดีโอ หลังจากที่มีคนเอาหมวกทุบกระจกแล้ววีดีโอก็ตัดจบไป คนขับก็โดนลากออกมาซ้อม
โดยที่ข้างในมีภรรยาและลูกอยู่!!! คือซ้อมต่อหน้าเลย
หลังจากนั้น คนขับรถก็โดนพาไปรักษาตัว เย็บแผล อาการไม่ร้ายแรง โดยที่ไม่โดนตั้งข้อหาใดๆ

ตอนนี้หนึ่่งในคนขับมอไซด์โดนตั้งข้อหาแล้ว หลายกระทงอยู่(น่าจะคนที่เอาหมวกทุบ)
แล้วก็มีอีกคนที่โดนทับ ขาหักเป็นอัมพาตตั้งแต่เอวลงไป ตอนนี้รักษาตัวอยู่ แต่อาการสาหัสพอสมควร

ส่วนตัวผมรู้สึกแย่มาก ไปขับหาเรื่องเขา แล้วพอโดนทับ บาดเจ็บขึ้นมาจะมาเรียกร้องความยุติธรรม ถ้าบอกว่าสมควรแล้ว จะได้ไหม??

ที่มา

http://nation.time.com/2013/10/01/police-arrest-man-in-nyc-biker-road-rage/
http://scallywagandvagabond.com/2013/10/alexian-lien-victim-jeremiah-mieses-coma-will-never-walk/

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 02:43:14 »
สมควรแว้นไม่รู้กาละเทศะ บางทีแม้งมี 3 เลน มันวิ่งขวาง 3 เลน  พอเห็นคนเยอะละเก่งเลยทีเดียว พวกแว้น big bike ทางไปเหนือเจอแบบนี้จนเพลีย

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 02:54:52 »
ตอนแรกตะเข้าข้างทาง bb  แต่พอไปดูคลิปก่อนๆที่มันขับแล้ว รู้สึกว่า bb สมควรโดนแล้วคืออนากรู้มากว่าใครเป็นคนหาเรื่องก่อน
รู้สึกใรรถจะมี เมียและลูกห้าเดือนด้วยนะ  แต่ก็ไม่น่าขับทับขนาดนั้นอะนะ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 03:43:47 »
แต่ก็เอาเข้าจริงนะ ถ้าผมเป็น RR ก็ขับพุ่งไปเหมือนกัน

อยู่ดีๆมอไซจอดรุมเป็น 30-40 คันแล้วมีคนเดินเข้ามา เป็นผมก็ป้องกันตัวโดยการขับพุ่งไปก่อนล่ะครับ เพราะมันอาจจะมีปืนพร้อมยิงคนในรถเราเมื่อไหร่ก็ได้

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 08:20:14 »
เท่าที่อ่านทุกอย่างแล้วอัพเดทตอนนี้ผมแบคอัพด้าน RR มากกว่า
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 08:31:47 »
ไม่รู้ผมคิดไปเองหรือเปล่านะครับ เวลาคนขับรถมอไซด์ใหญ่ๆ

มันเหมือนมี power คนกลัวกันเยอะมาก ทั้งที่บางคนอาจจะไม่ได้เป็นแบบนั้น

แต่เหมือนสภาพแวดล้อมพาไปให้กล้า คล้ายๆ เด็กช่างกลตีกัน

ลองออกมาคนเดียวขับไปทำงานตามปกติ จะไม่เป็นแบบนี้ครับ ;)

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 08:41:14 »
สมควรแล้ว ไอ้พวกแว้นกวนเมือง    >:( เห็นแล้วคัน อยากได้ uzi 9 มม. สักกระบอกจังเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2013, 21:58:32 โดย golfieboy »
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 08:56:58 »
ไม่รู้ผมคิดไปเองหรือเปล่านะครับ เวลาคนขับรถมอไซด์ใหญ่ๆ

มันเหมือนมี power คนกลัวกันเยอะมาก ทั้งที่บางคนอาจจะไม่ได้เป็นแบบนั้น

แต่เหมือนสภาพแวดล้อมพาไปให้กล้า คล้ายๆ เด็กช่างกลตีกัน

ลองออกมาคนเดียวขับไปทำงานตามปกติ จะไม่เป็นแบบนี้ครับ ;)

หลายคนคิดแบบนั้นแหละครับ แต่ความจริงแล้วไม่ต้องกลัวหรอกครับ คนดีๆ ที่เป็นผู้ใหญ่ก็มีเยอะ คือยังไงถ้า มอไซค์เจอกะรถ มอไซค์เจ็บอยู่แล้วครับ เพราะยังงั้น มอไซค์บิ๊กไบค์ก็กลัวตายเหมือนกัน จะมีอยู่ส่วนนึงที่ไปเป็นกลุ่มแล้วก่อกวนชาวบ้านเค้าอ่ะ มีอยู่ครับ แค่อย่าไปยุ่งเวลาเจอบนถนนก็พอ อีกอย่างเรื่อง power นี่ แยกแยะลำบากครับ บางคนขับแจ๊ส แต่เป็นลูกนักการเมืองใหญ่ก็มี บิ๊กไบค์บางคันก็แค่คนธรรมดาที่ใจรัก มอไซค์ก็มี เพราะฉะนั้นระวังตัวเราเองดีที่สุดครับ มีปัญหามาเสียเวลา เสียความรู้สึกไม่คุ้มเลย

ออฟไลน์ Ae3s-gte

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 10:57:57 »
ในฐานะที่ขับ BB ออกทริป บ่อยๆ แต่ก็ไม่เคยก่อกวนแบบในคลิป ส่วนมาเวลาไปกันในกลุ่มเกิน 15 คัน จะมีรถนำเปิดไปขอทางให้รถยนต์ที่อยู่ข้างหน้ารู้ว่าเรากำลังจะแซงเป็นขบวน ส่วนในกลุ่มเรามีกฏว่าจะไม่แซงแล้วปาดหน้ารถคนอื่นเด็ดขาด ส่วนการขับเราจะไม่ขับเป็นแผงหน้ากระดาน เราจะไปเป็นแถววิ่งเลนเดียวเพราะต้องตามรถนำขบวนอยู่แล้ว บางครั้งออกทริป ตจว. เจอเราเสียข้างทางเราก็จะจอดดู เพราะปกติรถคันนำจะพกน้ำยาหล่อเย็น ที่ปะยางแบบกระป๋อง และเครื่องมือเล็กน้อยๆ เราถือว่าเราออกทริปของกลุ่มเราเป็นการไปเที่ยวผ่อนคลายไม่ได้ไปทำความเดือดร้อน และส่วนมากก็มีครอบครัวเกือบทุกคน ดังนั้นการกระทำของกลุ่มในคลิปผมมองว่าเหมือนเด็กแว้น (รถยางหนังสติ๊ก) ที่แข่งตามถนนใหญ่ วิ่งกันเป็นกลุ่ม ไม่สนใจชาวบ้าน ซึ่งถือว่าจงใจกระทำเพื่อโชว์ power ของกลุ่ม ซึ่งในกลุ่มคนนขับ BB ในไทยก็มีแบบนี้แต่น่าจะน้อย ยังไงเราก็ถือว่าของเราเนื้อหุ้มเหล็ก ต้อง safety เราก่อน และไม่ก่อกวนเพื่อนร่วมถนนเด็ดขาด
ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 11:15:48 »
น่ากลัวอ่ะ ถ้าเป็นผมอยู่ RR ก็ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน  :(
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 13:24:35 »
ในฐานะที่ขับ BB ออกทริป บ่อยๆ แต่ก็ไม่เคยก่อกวนแบบในคลิป ส่วนมาเวลาไปกันในกลุ่มเกิน 15 คัน จะมีรถนำเปิดไปขอทางให้รถยนต์ที่อยู่ข้างหน้ารู้ว่าเรากำลังจะแซงเป็นขบวน ส่วนในกลุ่มเรามีกฏว่าจะไม่แซงแล้วปาดหน้ารถคนอื่นเด็ดขาด ส่วนการขับเราจะไม่ขับเป็นแผงหน้ากระดาน เราจะไปเป็นแถววิ่งเลนเดียวเพราะต้องตามรถนำขบวนอยู่แล้ว บางครั้งออกทริป ตจว. เจอเราเสียข้างทางเราก็จะจอดดู เพราะปกติรถคันนำจะพกน้ำยาหล่อเย็น ที่ปะยางแบบกระป๋อง และเครื่องมือเล็กน้อยๆ เราถือว่าเราออกทริปของกลุ่มเราเป็นการไปเที่ยวผ่อนคลายไม่ได้ไปทำความเดือดร้อน และส่วนมากก็มีครอบครัวเกือบทุกคน ดังนั้นการกระทำของกลุ่มในคลิปผมมองว่าเหมือนเด็กแว้น (รถยางหนังสติ๊ก) ที่แข่งตามถนนใหญ่ วิ่งกันเป็นกลุ่ม ไม่สนใจชาวบ้าน ซึ่งถือว่าจงใจกระทำเพื่อโชว์ power ของกลุ่ม ซึ่งในกลุ่มคนนขับ BB ในไทยก็มีแบบนี้แต่น่าจะน้อย ยังไงเราก็ถือว่าของเราเนื้อหุ้มเหล็ก ต้อง safety เราก่อน และไม่ก่อกวนเพื่อนร่วมถนนเด็ดขาด
ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะครับ
ครับ ผมก็ว่าปกติคงไม่มีเพราะผมว่าราคารถ BB บ้านเราไม่ได้ถูกๆ แอบมองว่ารถคันเป็นแสน คนซื้อต้องคิดมากกว่านั้นและคงไม่ซื้อรถ BB ไว้ขับคันเดียวแน่ๆ ครับ น่าจะมีครอบครัวแล้ว
แต่ในประเทศอเมริกา นี้คือแว้นซ์บ้านเราดีๆ นี่เองครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 13:40:48 »
ตกใจนึกว่า โรรอย ไปบวกกับเด็กแว๊นส์ =_=

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 16:10:47 »
ผิดทั้งคู่แหละครับ งานนี้

แต่ก็พวกบิ๊กไบค์ก็อยู่ดีไม่ว่าดี

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 17:15:31 »
เดิมทีแลนโรเวอร์ก็สร้างมาเอาไว้ลุยทางอยู่แล้วนี่ เหยียบมอเตอไซได้สบาย ต่างฝ่ายต่างดราม่าใส่กันแต่ผมว่าทางฝั่งมอเตอไซกะขวางหน้าให้หยุดเต็มที่แต่อีกฝ่ายเค้าไม่หยุดเลยเหยียบซะ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 19:47:27 »
เดิมทีแลนโรเวอร์ก็สร้างมาเอาไว้ลุยทางอยู่แล้วนี่ เหยียบมอเตอไซได้สบาย ต่างฝ่ายต่างดราม่าใส่กันแต่ผมว่าทางฝั่งมอเตอไซกะขวางหน้าให้หยุดเต็มที่แต่อีกฝ่ายเค้าไม่หยุดเลยเหยียบซะ

เอ่อ มอร์เตอร์ไซด์ มาเบรคใส่ข้างหน้าแบบให้หยุดเลยนะครับ
วิ่งๆมาดีๆอยู่ๆมาเบรกดักพอชนนิดเดียว นิดเดียวจริงๆนะครับ แว๊นก็มารุมรอบรถ เจาะยาง ทุบกระจก
ในรถมี คนขับ ภรรยา และลูก ไม่แน่ใจว่าอายุเท่าไหร่ 5 เดือน หรือ 2ขวบ คนขับเลยต้องขับออกมา แล้วที่ต้องทับเพราะรถมอร์เตอร์ไซด์จอดขวางอยู่ มอร์เตอร์ไซด์ขี่ปิดถนนเพราะจะขี่ยกล้อกัน วันนี้นังอ่านเกี่ยกับเหตุการณ์นี้ ฝรั่งเองยังด่าเลยครับ

เป็นผมผมคงถอยไปทับอีกรอบหรือถ้ามีปืนคงต้องมีคนตายครับ เพราะจะเข้ามาทำร้ายครอบครัวผม

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 19:49:34 »
RR จะผิดได้ยังไงครับ อยู่ดีๆมี BB ขับล้อมหน้าล้อมหลังเกิน 20 คัน ปาดหน้าแล้วเบรคให้หยุดแบบไม่มีเหตุผล
แถมยังลงมาเหมือนพยายามจะทำอะไรซักอย่าง เป็นผม ผมก็ขับหนี อยู่ให้มันอัดเรอะ
แต่ที่พลาดคือแทนที่จะเรียกตำรวจ แต่ดันขับเข้าเมืองพอรถติดก็เละ
H.

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 22:15:55 »
ไม่รู้ว่าจุดเริ่มของเหตุการณ์เป็นยังไง..

แต่ในใจแอบสะใจเล็กๆที่ RR ขับแหกฝ่าแก๊งมอไซด์ออกมา..

และ RR ก็ยังขับได้แบบชิวๆต่อไปอีกนะ ถ้าเป็นในเมืองไทยโดนขับตามหาเรื่องแบบนั้น

อาจจะมีการขับแบบปาดมอไซด์ที่ขับตีคู่ไปตลอดทางก็เป็นได้.. หรือไม่ก็อาจมียิงสวนมาไม่ RR ก็มอไซด์อ่ะ..

คลิปนี้แก๊งมอไซด์อาศัยความเป็นหมู่คณะเยอะ เลยหยุด RR ได้..
ผมว่าเขาก็พยายามกดหนีเต็มตีนนะ เจอภัยคุกคามซะขนาดนั้น - -" แต่แว้นมันไล่ได้ทันเท่านั้นเองครับ เพราะอาจจะไม่ใช่ตัวแรง Range Rover Sport Supercharged V8

ส่วนเบื้องหน้า รุ่นน้องที่เล่น CBR สืบมาได้ความว่า "ความจริงเป็นไงไม่รู้ ที่อ่านๆเจอมาคือ เป็นงานรวม Big Bike ที่ NYC ก่อนหน้าคลิปนี้ รถคันนี้ชนกับคนขับมอเตอร์ไซค์ในงาน ไม่รู้ใครถูกผิดแต่มันดันขับหนี พวกนี้ก็เลยขี่ตาม แล้วอย่างที่เห็นคือมีมอเตอร์ไซค์คันนึงจะหยุดขวางแต่มันดันชนเหยียบเลย ก็เลยเอวังประการฉะนี้แล"

แล้วก็ขอเรื่องการใช้นิยามอีกที Big Bike กับแว้นคงไม่ใช่อันเดียวกันล่ะครับ พวกนี้มันเป็นแว้นชัดๆ ที่ใช้บิ๊กไบค์เท่านั้นเอง สื่อสารพลาดเดี๋ยวมีปัญหา

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 22:17:15 »
RR เป็นการปกป้องตัวเองครับ อ่านมาจากต่างประเทศ ในรถมี เด็กเล็ก ภรรยา แล้วเจอล้อมแบบนี้

ถ้าสังเกต bb คันนึงตั้งใจ เบรค ให้ชนนะครับ

พอจอดหยุดนึ่ง หนึ่งในแก็ง หยิบมีดขึ้นมา จะเจาะยาง คนขับดุท่าไม่ปลอดภัย เลยต้องปกป้องตัวเอง และ ครอบครัวที่มีเด็กอ่อน

จนเข้ามาในเมืองก็โดนกฏหมู่อยู่ดี

คิดในทางกลับกัน ถ้าเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นในเมืองไทย จะเป็นยังไง

กฏหมายไทยจะเข้าข้างฝ่ายไหนมากกว่ากัน อยากรู้มาก

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 22:49:32 »
ผมอ่านตรงไหนของทั้ง 3 ลิงค์ ไม่เห็นเจอว่าไปกรีดยาง หรือเริ่มทำร้ายก่อนเลยครับ

เอาจากทั้งคลิป และจากเว็บ daily mail อันแรก

Timeline นา่จะเป็น

ก่อนเริ่มคลิป - มีเรื่องท่าไหนกันมาไม่รู้
เริ่มคลิป - (น่าจะ gixxer) เบรกกวนเหมือนจะให้ rr ชน -> คนขี่โดนชาร์จข้อหา reckless riding
ต่อมา - กลุ่ม bb ล้อมรอบ ยังไม่ได้ทำร้าย

ถึงตรงนี้ คนขับ rr ยังถูกอยุ่ทุกประการ โดยเฉพาะหากมีหลักฐานว่า bb ตั้งใจเบรกเพื่อให้ชน

ต่อมา - ขับรถทับ -> ป้องกันตัว? เกินกว่าเหตุ?
ต่อมา - bb ขี่ไล่ตาม ไล่ทัน เปิดกระชากประตู คนขับ rr เร่งเครื่องออกไป
ต่อมา - bb ตามทัน คนขี่เอาหมวกกระแทกกระจกแตกลากมารุม -> กลุ่ม bb ผิดเต็มๆ

อันนี้คือแปลสรุปมา +ใส่ความเห็นตัวเอง

ถามว่าตอนล้อม ขับรถทับคนอื่นถูกไหม หากมองในแง่มี infant 5 เดือนในรถ ก็อาจจะมองในแง่ป้องกันตัวได้ แต่เกินกว่าเหตุหรือไม่? ในเมื่อ bb ยังไม่ได้แสดงอาวุธด้วยซ้ำ

ผมมองว่างี้มันก็ไม่ต่างจากเคสหมูแฮมเลย รถเมล์มาปาด คนล้อมรุมด่า ถึงตรงนี้หมูแฮมถูก แต่หมูแฮมมีสิทธิขับชนเค้า?

คนขี่ bb ไม่จำเป็นต้องพกมีด พกอาวุธ ผมคนนึงหล่ะที่ทั้งขับรถ ขี่ bb แต่ไม่ยุ่งอาวุธ

จากคนที่ขับและขี่
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 04:44:28 »
http://abcnews.go.com/US/nyc-motorcycle-attack-bikers-wife-walk/story?id=20430576

ในเนื้อข่าวมีนะเรื่องยาง nypd ออกมาพูดเองเลยด้วยซ้ำ อ่านข่าวต่างประเทศนะครับ น่าจะได้สาระจริงๆมากกว่า

ตอนนี้ตำรวจ charge มอไซด์ที่ตั้งใจเบรค ให้รถชน ด้วยสองข้อหาเรียบร้อย

เท่าที่อ่านดู NYPD ยังไม่ได้ charge คนขับรถด้วยกระทงใด แต่ biker สองคนโ ดนไปเรียบร้อยแล้ว หนึ่งในที่โดนข้อหาได้รับบาทเจ็บด้วย

ลองดูตลิปวีดีโอนี้ดูครับ สรุปไว้ค่อนข้างดีเลย

ผมอ่านตรงไหนของทั้ง 3 ลิงค์ ไม่เห็นเจอว่าไปกรีดยาง ห
รือเริ่มทำร้ายก่อนเลยครับ

เอาจากทั้งคลิป และจากเว็บ daily mail อันแรก

Timeline นา่จะเป็น

ก่อนเริ่มคลิป - มีเรื่องท่าไหนกันมาไม่รู้
เริ่มคลิป - (น่าจะ gixxer) เบรกกวนเหมือนจะให้ rr ชน -> คนขี่โดนชาร์จข้อหา reckless riding
ต่อมา - กลุ่ม bb ล้อมรอบ ยังไม่ได้ทำร้าย

ถึงตรงนี้ คนขับ rr ยังถูกอยุ่ทุกประการ โดยเฉพาะหากมีหลักฐานว่า bb ตั้งใจเบรกเพื่อให้ชน

ต่อมา - ขับรถทับ -> ป้องกันตัว? เกินกว่าเหตุ?
ต่อมา - bb ขี่ไล่ตาม ไล่ทัน เปิดกระชากประตู คนขับ rr เร่งเครื่องออกไป
ต่อมา - bb ตามทัน คนขี่เอาหมวกกระแทกกระจกแตกลากมารุม -> กลุ่ม bb ผิดเต็มๆ

อันนี้คือแปลสรุปมา +ใส่ความเห็นตัวเอง

ถามว่าตอนล้อม ขับรถทับคนอื่นถูกไหม หากมองในแง่มี infant 5 เดือนในรถ ก็อาจจะมองในแง่ป้องกันตัวได้ แต่เกินกว่าเหตุหรือไม่? ในเมื่อ bb ยังไม่ได้แสดงอาวุธด้วยซ้ำ

ผมมองว่างี้มันก็ไม่ต่างจากเคสหมูแฮมเลย รถเมล์มาปาด คนล้อมรุมด่า ถึงตรงนี้หมูแฮมถูก แต่หมูแฮมมีสิทธิขับชนเค้า?

คนขี่ bb ไม่จำเป็นต้องพกมีด พกอาวุธ ผมคนนึงหล่ะที่ทั้งขับรถ ขี่ bb แต่ไม่ยุ่งอาวุธ

จากคนที่ขับและขี่

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 07:12:44 »
เป็นผมก็เหยียบ BB อยู่ดี ล้อมซะขนาดนั้น ส่วนพวกมาตีข้าง ปาดลงข้างทางให้หมด แล้วค่อยไปเคลียที่โรงพัก
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 10:00:38 »
ผมเคยเจอพี่คนนึงที่อู่สีรถ แกเอา Dmax ตัวเก่ามาทำสีกันชนหน้า
แกเล่าให้ฟังว่าอาทิตย์ก่อนกลับบ้านดึกประมาณตีสอง ระหว่างทางเจอแว๊นขับรถล้อม
มาสักสิบกว่าคัน บางคันคนซ้อนถือไม้ด้วย แกกลัวเลยขับชนบางคันหนีออกมา
กระจุยทั้งรถทั้งคน กันชนหน้าเลยแหกต้องมาทำสี
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ bittersweett1st

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 23:42:05 »
ในฐานะทนายมองไม่ยากเลยครับ  RR ทั้งกระทำการใดอย่างหนึ่งเพื่อป้องกันตัว (ผมเห็นว่าไม่เกินกว่าเหตุแน่นอน) และกระทำด้วยความจำเป็น (คือการขับชนฝ่ามา เพื่อเอาตัวรอด เป็นทฤษฎีเงื่อนไข ถ้าไม่ขับชนฝ่ามา>ก็ไม่สามารถป้องกันตัวได้)

ผมถามหน่อยที่บอกว่าป้องกันตัวเกินกว่าเหตุนี่ สมมติ!!ถ้าแว๊นมารุมคุณแบบในคลิปสักร้อยสักแบบนี้ คุณยังจะหยุดคุยกะเขาไหมครับ

เพราะงั้นตามพฤติการณ์ในกรณีที่ผมก็ชนไว้ก่อนเคลียทีหลังครับ

ปล.ผมแอบสะใจนะ นึกถึงข่าว ชลบุรี ที่ฟอจูนเนอร์สีดำขับชนแก๊งเด็กแว๊นกระจายเลย

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 12:59:39 »
ในฐานะทนายมองไม่ยากเลยครับ  RR ทั้งกระทำการใดอย่างหนึ่งเพื่อป้องกันตัว (ผมเห็นว่าไม่เกินกว่าเหตุแน่นอน) และกระทำด้วยความจำเป็น (คือการขับชนฝ่ามา เพื่อเอาตัวรอด เป็นทฤษฎีเงื่อนไข ถ้าไม่ขับชนฝ่ามา>ก็ไม่สามารถป้องกันตัวได้)

ผมถามหน่อยที่บอกว่าป้องกันตัวเกินกว่าเหตุนี่ สมมติ!!ถ้าแว๊นมารุมคุณแบบในคลิปสักร้อยสักแบบนี้ คุณยังจะหยุดคุยกะเขาไหมครับ

เพราะงั้นตามพฤติการณ์ในกรณีที่ผมก็ชนไว้ก่อนเคลียทีหลังครับ

ปล.ผมแอบสะใจนะ นึกถึงข่าว ชลบุรี ที่ฟอจูนเนอร์สีดำขับชนแก๊งเด็กแว๊นกระจายเลย
ขอบคุณครับ คิดเช่นนั้นเหมือนกัน มารุมล้อมหน้าหลัง ใครจะคิดว่าไม่ถูกคุกคามล่ะ