ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ชื่อนั้นสำคัญไฉน? ณ วันนี้มีชื่อรุ่นรถที่จดทะเบียนแล้วมากกว่า 800,000 ชื่อแล้ว +++  (อ่าน 5264 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
เรื่องชื่อรุ่นรถ เป็นเรื่องที่พวกเราไม่ค่อยจะรู้กันเท่าไรนัก

ยิ่งปัจจุบันการตั้งชื่อรุ่นรถก็ยากเข้าไปทุกวัน เพราะค่ายรถทั่วโลกจดทะเบียนชื่อรุ่นไปแล้ว 8 แสนกว่าชื่อ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=6645

ออฟไลน์ Buffy

ถ้าเป็นรถของคนไทย ชื่อคงต้องเป็นประมาณว่า

Kanok Amata  Cheeva Banjong Vijit.....

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ถ้าเป็นรถของคนไทย ชื่อคงต้องเป็นประมาณว่า

Kanok Amata  Cheeva Banjong Vijit.....

มาจาก บาลี สันสกฤต ทั้งนั้นเลยนะเนี่ย  :D

แต่บางชื่อโกอินเตอร์ได้นะครับ

perato.exa

• บุคคลทั่วไป
บางชื่อก็ดับนะคะ  VW  Routan

-..-

keanetona

ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นเชฟ NOVA ที่ดับสนิทในประเทศพูดสเปน เพราะ NOVA ภาษาสเปนแปลว่า ไม่ไป ไม่วิ่ง ทั้งๆที่ในภาษาอังกฤษหมายถึงดาวสว่างสุกใสกระพริบอย่างว่องไว

Leilight

เชพมีทั้ง Nova Sonic Spark เลยนะครับ  ;D อนาคตอาจมี Wave Tina Fino ด้วยมั๊ย //ว่าไปนั่น

ตอนเป้นเด็กผมจำได้ว่ามีข้อสอบภาษาอังกฤษเรื่องนึง บอกว่าเคยมีรถรุ่น มาทาดอร์ ขายที่สเปน (จากบริษัทไหนไม่รุ้ แต่นอกสเปนแน่) ปรากฏว่าแป้คกระจายเพราะ มาทาดอร์ แปลว่า"นักฆ่า"

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Kawasaki neon > Chrysler neon 555555555+

ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นเชฟ NOVA ที่ดับสนิทในประเทศพูดสเปน เพราะ NOVA ภาษาสเปนแปลว่า ไม่ไป ไม่วิ่ง ทั้งๆที่ในภาษาอังกฤษหมายถึงดาวสว่างสุกใสกระพริบอย่างว่องไว

VA = ไป

Non Va = ไม่ไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2013, 13:20:31 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ H.

มาจาก บาลี สันสกฤต ทั้งนั้นเลยนะเนี่ย  :D

แต่บางชื่อโกอินเตอร์ได้นะครับ
ชื่อ kanok กับ vijit เพราะดีนะ
H.