ผู้เขียน หัวข้อ: ผมว่า Jazz/Fit Hybrid ตัวใหม่ไม่ธรรมดาแล้วล่ะ 0-100 ใน 7.87 วิ!!!!  (อ่าน 12564 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ผมเห็นแล้วถึงกับช็อค ว่าเมื่อเครื่อง LEB-H1 1496cc 110PS 134Nm รวมพลังกับมอเตอร์ 29.5PS 160Nm และเกียร์ AT 7 Speeds (ไม่ใช่ CVT นะ) แล้วแรงจนรุ่นพี่เครื่องใหญ่ๆ ถึงกับอายด้วยอัตราเร่ง 0-100km/h ในเวลาเพียง 7.87 วินาทีเท่านั้น (โหมด S)

แล้วถ้ารุ่นปกติที่ใช้เครื่อง L15B 1496cc 132PS 155Nm AT 7 Speeds นี่จะไม่จี้ดจ๊าดจนคู่แข่งหลายค่ายในไทยอายไปเลยเหรอครับ? (โดยเฉพาะ Sonic 1.6  ;D )

ลองดูความแรงที่วิดีโอนี้กันเลยครับ  :D

ปล. สงสัยเมื่อเริ่มขายในไทยโดยใช้เครื่องเดียวกันกับที่ญี่ปุ่นคงมีเกรียนตีนหนักเพิ่มขึ้นอีกแหงๆ - -a
ปล.2 เอ...City ตัวใหม่จะใช้เครื่อง L15B + AT 7 Speeds เหมือนกันไหมหว่า?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2013, 22:40:04 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ AMG GT

แรงมากเลยอ่ะ  มีคลิปเป็นตัวพิสูจน์ด้วยอ่ะ

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
ระวังเจอตอนม้าแบบ G9 นะครับ แต่ถ้าจัดเต็มแบบ G9 ผมว่า คนจะซื้อให้อภัย และนี่อาจเป็น Vios/Yaris Killer จริงๆก็ได้

ส่วนตัวจากการตามข่าว Jazz รุ่นนี้อยู่ ผมชอบมันตั้งแต่ยังไม่พบหน้าเลยหล่ะ ไม่รู้ว่าตอนได้เจอจริงๆจะเป็นยังไง

แต่จะได้เป็นเจ้าของงมั๊ยนี่คงตอบยาก เพราะถ้าคำนวณการเปลี่ยนรถที่ตำแหน่งเอา Jazz มาแทน เร็วสุดคงปลายอายุแล้ว...ยกเว้นชีวิตจะพลิกผัน กันไปค่อยว่ากัน ::)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
โคตรแรง แรงกว่า แคมรี่ hybrid อีกอ่ะ ว้าว :o
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ถ้ามาจริงขายโครตดีเลยละผมว่า ไหนๆก็ทำตลาดนี้แล้วก็เอามาเถอะ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

เอิ่ม จะบรรยายยังไงดี

ออฟไลน์ MaiSki

อยากได้เลย แต่มาไทยต้องบวกซัก2วิ ค่าดีเลย์คันเร่ง อากาศร้อน น้ำมันห่วย

ออฟไลน์ Lertvarit

ถ้ามีเสปคนี้จริง ผมยอมซื้อมาแทน E90 เลยเอ้า!!

น่าจะแรง + ประหยัด แต่งช่วงล่างหน่อย ขับในเมืองกระจายยย

ทุกวันนี้ใช้รถ c-seg ในเมือง ยังรู้สึกว่าใหญ่ไปอยู่ดี  เคยใช้ GE อยู่พักนึง คล่องตัวมากๆ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ผมว่าไม่ใช่ที่ไทยแน่นอนนมาถึง อยากจะรู้จะเหลือเท่าไหร่ :D

ออฟไลน์ MaiSki

7AT
1   4.148
2   2.007
3   1.481
4   1.098
5   0.810
6   0.605
7   0.446
เฟืองท้าย   3.221

คุณงามความดีมาจากเกียร์เลยครับ 1-2ทดจัดมากเปลี่ยนขึ้นเกียร์3ที่100พอดีเหมือนจงใจเซตมาเพื่อเกมส์จับเวลา แถมover drive 3เกียร์!!!ไม่แปลกที่อัตราบริโภคน้ำมันจะต่ำขนาดนั้น

ออฟไลน์ top3245

0-100 ไม่เกิน 8 วิ   พวกเครื่องเบนซิน 2.5 บางรุ่นยังทำไม่ได้เลย

ออฟไลน์ PREM

อยากได้เลย แต่มาไทยต้องบวกซัก2วิ ค่าดีเลย์คันเร่ง อากาศร้อน น้ำมันห่วย

ต่อให้บวก 2 วิก็ยัง 9 กว่าๆ เองนะครับ ไวกว่า Civic 2.0 อีกอ่ะ
ไม่อยากจะเชื่อเลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ NoName__???

ยกความดีความชอบให้มอเตอร์+ น้ำหนักรถ หล่ะมั้งเลยได้แบบนี้ ถ้าตัวเบนซิลธรรมดาต้นน่าจะไม่ไวเท่านะ

ออฟไลน์ Tonaka

ไม่รู้สินะ  เท่าที่เจอตัวจริงมา  โดยความเห็นส่วนเรื่องความสวยขอยังไม่ให้ผ่านครับ 5555
阿蘇山

ออฟไลน์ Zalamanders

• Jr. Member
  • **
ไม่รู้สินะ  เท่าที่เจอตัวจริงมา  โดยความเห็นส่วนเรื่องความสวยขอยังไม่ให้ผ่านครับ 5555

เขาพูดเรื่องอัตราเร่งนะครับท่าน

ว่าแต่ผมเห็นคลิปนี้แล้ว กรี๊ดดดดเลย

ออฟไลน์ rute

• Full Member
ถ้าหากเข้าเมืองไทยมาเสปคนี้ จะรีบยุให้แฟนเปลี่ยนรถเลยครับ...  ;D

ออฟไลน์ superden

ผมอยากให้เข้าไทยนะ 1.5 ไฮบริดส์ เนี่ย รถในฝันเลย  ใครจะว่าไม่งามผมไม่สนละ คุณภาพเครื่องขนาดนี้ ประหยัดด้วย ผมว่ามันน่าซื้อมากๆเลย ขอราคาอย่าแรงละกัน

ออฟไลน์ DArkMaster

เทสบนไดโนรึเปล่าครับในคลิปนี้ ???

ออฟไลน์ balliblue

เออ สุดยอดมากเลย เมพขิงๆ หรือจะเปลี่ยนใจจาก city มาเอา  jazz แทนดีหว่า 55
civic อายไปเลย

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
เทสบนไดโนรึเปล่าครับในคลิปนี้ ???

นั่นสิครับ อาจเป็นไปได้

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าเปลี่ยนเป็น Full Hybrid ก็เป็นไปได้  :) :) :)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Highway Star

เห็นตัวนี้ แล้วนึกถึงวีออสเทอร์โบเลย

ออฟไลน์ MystogaN

แรงได้ไม่ต้องพึ่งโบเลยทีเดียว น่าสนและน่าใช้มว๊ากๆ

ออฟไลน์ Minere

ไม่อยากจะนึกว่า crz ตัวต่อไป จะแรงแค่ไหน

ออฟไลน์ pongsakorn11

มันไวกว่า fd 2.0 อีกนะเนี้ย!!!

ออฟไลน์ kan.kom

บ้านเราอาจจะไปใช้เครื่อง 1.3 เหมือนตัวปัจจุบันหรือเปล่า
ผมว่า ตลาด hybrid บ้านเรา ไม่ได้เน้นเรื่องความแรง แต่เน้นประหยัดน้ำมัน พร้อมราคาที่ไม่ต่างกับรุ่น top

ถ้าเอาเครื่อง 1.5 มาใส่ ราคามันก็โดดเลยรุ่น top ไปอีกไกลกว่าตัวปัจจุบันอีก

ตัวปัจจุบันถ้าเทียบกับตัว top ของเครื่อง 1.5
option บางตัวก็ถูกตัดทั้งที่ไม่ควร

ผมว่า เอามาก็ขายได้ไม่ดี เพราะราคาน่าจะแพง ไม่แน่โดดไปขี่ซีวิคอีกตะหาก
และกลุ่มที่อยากได้แรงในรถ hybrid คงมีไม่มาก
นอกจากฮอนด้าอยากให้ขายดี ราคาก็ไม่ควรโดด เอาให้ใกล้ตัวปัจจุบันก็ยังดี แบบนั้นแอบเชียร์

ออฟไลน์ beerrl

บ้านเรา เจอจูนให้เติมโซฮอลได้ น้ำมันบ้านเรา อากาศบ้านเรา ผมว่าต้อง + 2 วินาทีครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด
บ้านเรา.............

Hybrid อาจจะแท้ง

เครื่องเดิม เกียร์เดิม สู้คู่แข่ง (เพราะคู่แข่งยังไม่ทำอะไรเลย)

ตามนั้นแหละค่ะ

มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
สุดท้ายไอ้หมา(IMA) ก็ไม่ได้ไปต่อสินะครับ  :P

ออฟไลน์ Mike:D

ไปโมมาแล้วรึป่าว แรงขนาดนี้