ผู้เขียน หัวข้อ: หาเงินแต่งงาน ยังไงดี กลุ้มครับ  (อ่าน 12926 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
หาเงินแต่งงาน ยังไงดี กลุ้มครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 16:13:32 »
มีแพลนจะแต่งปีหน้าครับ ฝ่ายชายเรา ต้องจ่ายหมดทุกอย่างเลย
ว่าจะสร้างบนที่ดินที่มีอยู่แล้วครับ
ตอนนี่มีเงินเล่นหุ้นอยู่จำนวนหนึ่ง
ทำไงดีครับ ของพี่ๆ ทำยังไงกันบ้างครับ

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
Re: หาเงินแต่งงาน ยังไงดี กลุ้มครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 16:29:51 »
ขายรถครับ เอ๊ย ล้อเล่นนน  ;D

ท่องไว้อย่าง อย่ากู้ครับ เชื่อผม

สินสอด ลองคุยกับพ่อแม่ฝ่ายหญิงดูดีๆ ถ้ารอให้พร้อมไม่ต้องแต่งหรอก ขึ้นคานแบบผมแน่  ;D
ส่วนใหญ่ได้คืนหมด

ที่จัดงาน ไม่ต้องใหญ่โต
ได้จากซองพอถูไถ

แต่งแล้วชีวิตต้องดีขึ้นครับ  ไม่ใช่แย่ลง

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
Re: หาเงินแต่งงาน ยังไงดี กลุ้มครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 21:10:30 »
เห็นด้วยครับ จะแต่งงานไม่ควรมีอะไรต้องกลุ้ม ถ้าจะกลัดกลุ้ม  ก็ยังไม่ต้องแต่ง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 22:19:22 »
การแต่งงานเป็นเรื่องของสองคน ต้องแชร์กันครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 23:38:32 »
ผมไม่รู้จะแนะนำยังไง (ไม่เคยแต่งงานแต่มีกิ๊ก)

แต่ถ้าไม่พร้อม จริงๆ ก็ต้องคุยกันละครับ

อาจจะหารกัน หรือขอยืมเงินกัน

หรือจัดงานเล็กๆ พอเป็นพิธี ;)

promt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 00:01:49 »
ถ้าไม่มีตังค์
จัดเล็กๆ ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 06:52:16 »
ผมแชร์ส่วนของผมแล้วกันนะครับ
ก่อนแต่งผมกำเงินมาก้อนกะว่าจะสร้างคอรบครับ เป็นเงินที่ช่วยกันเก็บกับแฟนนี่แหละ
ก่อนแต่งผมก็ซื้อบ้าน แต่ดาวน์ต่ำ ดอกถูก เพราะเป็นพนักงานงบแผ่นดิน เลยได้โปรเหมือนข้าราชการ
ค่าสินสอน บวกทอง ค่าจัดงาน เยอะเอาการ ตังค์ไม่พอครับ

แต่พอดีแฟนผมเขามีพี่สาว 3 คนแต่งานหมด เราจึงอาศัยการยืมทองพี่ๆมาใส่ขันหมาก (เป็นความลับระดับชาติเลยนะครับ)
กลางวันจัดที่บ้านแฟน กลางคืนจัดห้องประชุมใหญ่โรงเรีนคริสต์ ติดแอร์ (สวยพอๆโรงแรมแต่ถูกกว่า)

ผมลดค่าใช้จ่ายส่วน pre-wedding เพราะเพื่อนเป็นคนถ่ายรูปไห้ ผมจัดเพลทอัลบั้มเอง ทำรูปใหญ่เอง ทำVDO presentation. เอง ร้านแค่ให้ผมเช่าชุดกับพิมให้ผมเท่านั้น
ป้ายทั้งหมดลูกศิษย์ผมทำให้ (ประหยัดไปเป็นหมื่นเลยนะครับ)  ของชำร่วยผมหาซื้อเอง แล้วพิมพ์สติ๊กเกอร์เอง ให้ลูกศิษย์มาช่วยห่อ
ออร์แกไนเซอร์และพิธีกรก็เป็นพี่ๆและลูกศิษย์ รวมๆกันเกือบ 30 คน ลูกศิษย์ผมเขาหา Walky talky มาด้วย เลยเป็นชุดออกาไนซ์ที่เวิร์คและเร็วมาก

ส่งตัวเสร็จ...."..........นอนครับ 555+

ตื่นมาฉีกซอง นับรายรับ หักรายจ่าย สรุปจ่ายไป 3 แสน ปลื้มมากครับ นึกว่าจะหมดตัว 5555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 12:29:11 »
ผมแชร์ส่วนของผมแล้วกันนะครับ
ก่อนแต่งผมกำเงินมาก้อนกะว่าจะสร้างคอรบครับ เป็นเงินที่ช่วยกันเก็บกับแฟนนี่แหละ
ก่อนแต่งผมก็ซื้อบ้าน แต่ดาวน์ต่ำ ดอกถูก เพราะเป็นพนักงานงบแผ่นดิน เลยได้โปรเหมือนข้าราชการ
ค่าสินสอน บวกทอง ค่าจัดงาน เยอะเอาการ ตังค์ไม่พอครับ

แต่พอดีแฟนผมเขามีพี่สาว 3 คนแต่งานหมด เราจึงอาศัยการยืมทองพี่ๆมาใส่ขันหมาก (เป็นความลับระดับชาติเลยนะครับ)
กลางวันจัดที่บ้านแฟน กลางคืนจัดห้องประชุมใหญ่โรงเรีนคริสต์ ติดแอร์ (สวยพอๆโรงแรมแต่ถูกกว่า)

ผมลดค่าใช้จ่ายส่วน pre-wedding เพราะเพื่อนเป็นคนถ่ายรูปไห้ ผมจัดเพลทอัลบั้มเอง ทำรูปใหญ่เอง ทำVDO presentation. เอง ร้านแค่ให้ผมเช่าชุดกับพิมให้ผมเท่านั้น
ป้ายทั้งหมดลูกศิษย์ผมทำให้ (ประหยัดไปเป็นหมื่นเลยนะครับ)  ของชำร่วยผมหาซื้อเอง แล้วพิมพ์สติ๊กเกอร์เอง ให้ลูกศิษย์มาช่วยห่อ
ออร์แกไนเซอร์และพิธีกรก็เป็นพี่ๆและลูกศิษย์ รวมๆกันเกือบ 30 คน ลูกศิษย์ผมเขาหา Walky talky มาด้วย เลยเป็นชุดออกาไนซ์ที่เวิร์คและเร็วมาก

ส่งตัวเสร็จ...."..........นอนครับ 555+

ตื่นมาฉีกซอง นับรายรับ หักรายจ่าย สรุปจ่ายไป 3 แสน ปลื้มมากครับ นึกว่าจะหมดตัว 5555+

ฮาตรงประโยคสุดท้าย อิอิ

ออฟไลน์ mild-melody

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 13:05:05 »
ลองคุยเปิดใจกับแฟนและที่บ้านแฟนดูซิคะ ว่าเราไหวขนาดไหน ค่อยๆคุยน่าจะมีทางออก

ออฟไลน์ scorpions

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 14:08:06 »
ตามนี้เลยครับ  "เมียซื้อเงินสด รถซื้อเงินผ่อน" ตามประสบการณืพ่อลูกหนึ่งนะครับ อย่าคิดว่าการจัดงานอลังการงานสร้าง คนอื่นจะยิดีไปกับเรานะครับ พองานเลิกเขากลับบ้านครับไม่มีอะไรกับเรา ใส่ซองแค่ สองร้อย กิน นี่สองพันเลย ที่สำคัญ หน้าตา ไม่ช่วยให้หนี้ที่ลงทุนไปดีขึ้นครับ สวนทางกันครับ ปรึกษากับฝ่ายเจ้าสาวให้ดีครับ ว่าอย่ามีหนี้ก่อนแต่งครับจะปวดหัวแบบผมฮ่าๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 22:55:06 »
ผมยังไม่แต่งครับ แต่มีโครงการแล้ว

การหาเงิน ผมหาเพิ่มไม่ได้ ทำได้แต่ลดรายจ่าย  เพื่อให้มีเงินเก็บเยอะขึ้น

อยากประหยัด อะไรที่หาเองได้ ทำเองได้ ทำเองครับ เช่นของชำร่วย

และถ้าเป็นไปได้กินเลี้ยงกลางวันครับ งานกลางคืนหมดเยอะ

ส่วนอะไรที่เลียงไม่ได้ ให้เทียบราคาละคุณภาพดูดีๆ จะได้ไม่จ่ายแพงโดยใช่เหตุ

เช่น ช่างภาพผมหาได้ในราคา 6.5 พัน ฝีมือระดับถ่ายปก เพื่อนผมหาแถวบ้านโดนไปหมื่นกลางๆ ภาพออกมาเห็นแล้วเสียดายตัง

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 07:38:02 »
ไม่มีเลื่อนแผนไปก่อนได้ไหม?  ผมไม่อยากให้เริ่มด้วยเป็นหนี้..อยากให้หาทางที่ปลอดภัย มีความเสี่ยงน้อย  และประหยัดให้มาก ครับ

ยกตัวอย่างผมก็แล้วกัน.....ผมมีพี่น้องทั้งหมด 10 คน(ยังอยู่ครบ)  ใครจะแต่งงานต้องคุยกันกับคนที่จะแต่งและหาเงินเอง... พ่อจะไม่ช่วยเงิน ช่วยแค่เจรจาสู่ขอให้ รายได้จากการแต่งหรือการจัดงานท่านไม่ยุ่งด้วยได้เท่าไรเป็นของคู่นั้น  ...หากทำไม่ได้ ยังไม่ควรมีครอบครัว...แต่ละคู่ก็หาทางกันไป..ผมเป็นคู่ที่ หก  มีบางคู่(น้อง ไม่แต่ง แต่ไปอยู่ด้วยกันเฉย ๆ เรียกว่าหนีตามกันก็มี)

ส่วนผม เจอแฟน ตอนบรรจุเป็นครูประถม กฎของพ่อก็มี  ....ไปดูบ้านแฟนก็มีฐานะ... จะทำอย่างไรดี?..เป็นครูได้ปีกว่า ๆ  อีกสิบปี คงไม่ได้แต่งแน่ แฟนก็คงไม่รอ .เอาอย่างไรดี ......ตัดสินใจลาออกไปเจาะน้ำมันที่ซาอุฯ บน rig กลางทะเล ค่าแรงได้ 10 เท่าของเงินเดือนครู  ทำสองปี กลับมาแต่งงานได้แล้ว...จากนั้นก็กลับมาเป็นครูอีกครั้ง ...

หวังว่าเป็นสิ่งที่ช่วยจุดประกายให้อดทนและพยายามมากขึ้นครับ..

GreenG

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 07:52:33 »
อยากบอก จขกท ว่า

คนรู้ใจผมบอกว่าอยากจดทะเบียนครับ :D

ตรงข้ามกับ จขกท เลย ไม่ต้องแต่ง  :D ครับ

แต่ผมคงไม่ละครับ ถึงเขาเป็นคนดี แต่ผมยังด้อยกว่าเขาเยอะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 09:12:15 »
ในละครแต่งงานคือตอนจบแต่ในชีวิตจริงการแต่งการคือการเริ่มต้นชีวิตคู่ ดังนั้นอย่าเริ่มต้นด้วยการติดลบด้วยการไปกู้หนี้ยืมสินมาแต่งงานผมเห็นมาหลายคู่ละ ฉิบหายไม่ว่าเอาหน้าไว้ก่อน พวกนี้หลังแต่งต้องมาใช้หนี้กันหัวบานไม่ก็ลำบากทางบ้าน บางคนเพิ่งเรียนจบอยากมีเมียละงานการยังไม่ทำเลยเดือดร้อนทางบ้านอีกอยากมีครอบครัวแต่ต้องคอยพึ่งคนอื่นตลอด

ในส่วนของผมตอนแต่งผมแทบไม่มีตังเลยผ่อนบ้าน 1 หลัง รถสามห่วงเก่าๆ 1 คัน กับช่วยทางบ้านส่งน้องเรียนโทอีก 2 คนเรียกได้ว่าเดือนชนเดือนต้องรอเงินโบนัสเท่านั้นได้มา 1.2 แสน ทองก็มีแค่ 2 บาทที่เหลือก็หยิบยืมไปก่อน ผมประกาศไว้ตอนแรกว่าผมมีปัญญาผูกแขนเท่านั้นจะไม่มีการกู้ยืมหรือเป็นหนี้อะไรเด็ดขาดใครอยากจัดงานก็ออกตังกันมา  ;D ;D ;D ญาติๆก็ลงขันกันหล่ะครับเพราะผมเป็นหลานคนโตของทั้งฝั่งพ่อแม่และไม่มีงานใหญ่ๆที่เป็นมงคลมานานแล้วได้เป็นโต๊ะจีน 80 โต๊ะซะงั้น  :D :D :D แม่ยายคืนตังเอามาให้ตั้งตัว 2.5 หมื่นพ่อผมให้มาอีก 2.5 หมื่นเอาไปโป๊ะรถซะเลยจบไปหนึ่งภาระ

เรื่องสินสอดเป็นอะไรที่ต้องคุยกันดีๆนะครับ บางคนคบกันมาตั้งหลายปีมาเลิกกันตอนนี้แหละเรื่องสินสอดเรื่องการจัดงานเรื่องซอง อู๊ยมีเรื่องให้ทะเลากเยอะ พื้นฐานทางบ้านแต่ละบ้านไม่เหมือนกันบางบ้านแทบเรียกได้ว่าขายลูกสาวกิน

เคยคุยกับรุ่นน้องขำๆอยู่เรื่องแบบนี้แหละเค้าบอกว่าเป็นค่าน้ำนมลูกเต้าเค้าเลี้ยงมา (แล้วตูเกิดจากกระบอกไม้ใผ่??? พ่อแม่ตรูก็เลี้ยงมาเหมือนกัน) เอาลูกสาวเค้ามาแล้วต้องเลี้ยงให้ดี (อ้าว จ่ายเงินค่าเงินค่าสินสอดแล้วยังต้องเลี้ยงอีกเหรอ ยิ่งกว่าซื้อรถอีกดาวน์แล้วผ่อนตลอดชีพ) อย่าตีราคาผู้หญิงเป็นสิ่งของสิ (อ้าว แล้วที่เมิงบอกเอาสินสอดเอานู้นนี่นั่นหล่ะไม่ใช่ราคาเหรอ) มันเป็นประเพณี (เค้าดูความตั้งใจของฝ่ายชายให้ว่าจะสามารถประคับประคองครอบครัวให้อยู่รอดได้แล้วเค้าก็คืนบางส่วนหรือทั้งหมดหรือทบเข้าไปให้ไปตั้งตัวไม่ใช่เอาหมด) นี่น้องนะพี่จะมาเถียงหนูทำไมไม่ได้มาแต่งกับหนูซะหน่อย (จบ ยอม  เถียงแพ้อีกล่ะ)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 16:02:01 »

เกิดเป็นผู้ชาย เซงจุงเบย

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 18:03:06 »
ไม่ทราบว่าฝ่ายเจ้าสาวว่าอย่างไร ซองที่ได้มาลดค่าใช้จ่ายในการจัดงานได้มากครับ ตอนจัดไม่ได้จัดใหญ่ แต่จัดดี คือเราคุยกันเรื่องงานแต่ง ว่าเราจะเชิญแต่เพื่อนสนิท ญาติสนิท ลูกน้องพ่อลูกน้องแม่เพื่อนคนนั้นเพื่อนคนนี้ไม่เชิญ ไม่ได้จัดหากำไร คราวนั้นจองห้องจัดเลี้ยงในภัตตาคารจีนที่มีชื่อ แล้วสั่งโต๊ะจีนแพงที่สุด มาเลี้ยงกัน เดินถ่ายรูปตามโต๊ะเรารู้จักทุกโต๊ะ (เราไม่อยากเดินถ่ายรูปในงานเรา แต่เราไม่รู้จักว่าที่เราถ่ายรูปด้วยมันน่ะใคร) มีความสุขสนุกมาก ของชำร่วยและการ์ดสั่งที่จตุจักรมีร้านหลายร้านมีแบบให้เลือกมาก ทั้งการ์ดทั้งของชำร่วย พากันดูหลายๆ ร้านค่อยตัดสินใจ สินสอดแม่ยายคืนหมดแถมทองให้มาอีกยี่สิบบาท ให้เป็นทุน นี่ก็ผ่านมานานหลายปีมากๆ แล้ว 555555

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 01:03:47 »
ผมมีเรีองเล่าให้ฟังครับพอดีว่าเพีอนสนิทผมแต่งงานเดีอนหน้าครับเอาง่ายๆครับเพีอนผมโดนไปน่าจะ2ล้านแน่ๆครับแถมแต่งทีโรงแรมอีกครับผมว่าการแต่งงานมันเปนพิธิเท่านันครับหรีอถ้าเอาแบบง่ายๆลองจัดเปนพิธิเล็กๆในครอบครัวดีกว่าครับแล้วช่วนเพีอนแค่ไม่กีคนมันจะเชพเงินเราครับ
ปล.เพีอนผมทีแต่งเดีอนหน้าเจ้าสาวสวยมากๆครับ555555
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003