ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องขับรถปาดหน้ากันมาเมื่อกี้ - ขอความคิดเห็น  (อ่าน 9100 ครั้ง)

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
ผมขับรถกระบะใส่ตู้  ขับไปทางลัดท้ายหมู่บ้าน เจอสามแยกตัว T ผมเลี้ยวขวา ซึ่งทางขวามีกระบะ ขับมาเร็ว ( ไม่แน่ใจเขาจะตรง หรือเลี้ยวซ้าย แต่ไม่ว่าจะตรงหรือเลี้ยวซ้าย จะต้องชลอรถก่อน เพราะถนนข้างหน้าเขามันยกระดับสูงขึ้น ) และผมก็ถึงกลางแยกก่อน

คือถ้าเขาชลอ ก็ไม่มีอะไร แต่เขาเหมือนไม่ยอม กระพริบไฟให้ผมชลอ เพื่อให้เขาไปก่อน แต่มันไม่ทันแล้ว ผมเลี้ยวมาครึ่งคันแล้ว ฝนก็ตกตอนสามทุ่มได้

เขาก็ปล่อยรถไหลมาปิดมุมเลี้ยวผม ผมก็เลี้ยวแบบเฉียดๆไป ก็ขับไปเรื่อยๆ สัก 5 นาที ขับมาจี้ท้ายรถผม เปิดไฟสูงกระพริบให้จอด แต่ผมมาคนเดียว และเขาก็เห็น

ผมตอนผ่านหน้าเขาที่เลี้ยว ผมเลยไม่จอด ขับไปเรื่อยๆ 80กม/ชม หาจุดที่คนเยอะๆก่อน  ทางเปลี่ยวมาก พอจะขึ้นสะพาน ขับปาดหน้าแบบให้ผมชนเลย รถสีกันนิดหน่อยแต่ผม หักหลบๆไว้

เขาขับจอดขวางสะพาน ซึ่งเป็นทางโค้ง ผมไปต่อไม่ได้ แต่เขาก็ต้องระวังรถสวนมาด้วย จังหวะนั้นผมถอยหลัง และกลับรถ ได้เร็วกว่า ขับเข้ามาจอดที่ด่านทางด่วน จตุโชติ
แต่ไม่เห็นใครตามมา

สงสัย

1. จะมาหาเรื่อง ที่ผมตัดหน้า ?
2. รถผมไปโดนรถเขาตอนเลี้ยว ?

ถ้ากรณีข้อ 1 ไม่เป็นไร

ถ้า ข้อ 2 ผมต้องไปแจ้งความไว้ก่อนไหมครับ เพื่อความบริสุทธิ์ใจ เผื่อเขาไปแจ้งความไว้ ว่ารถผมไปเฉี่ยวเขา หรือปล่อยไปดี พอดีตอนมีเรื่องแบตโทรศัพท์หมดไปก่อน โทรหา ตร. ไม่ได้ ตอนนี้กลับมาบ้าน นั่งพิมพ์คุยกับเพื่อนๆก่อน ชาร์ตแบตไปด้วย

ทำไมผมถึงไม่รู้ว่าข้อ 2 หรือเปล่า คือ ฝนมันตก และไม่รู้สึกถึงการเฉี่ยวอะไรเลย  และมาดูรอยรถ รถตู้ส่งของมันขับกันหลายคน รอยมันก็มีอยู่รอบๆ ดูไม่ออก

ปล. แปลกที่ผมไม่ได้จำอะไรเกี่ยวกับรถเขาไว้เลย นอกจากกระบะสีเขียวอ่อน ยี่ฮ้ออะไรก็ไม่รู้ เพราะเขาขับตามหลังมาตลอด สังเกตุอะไรไม่ได้  กระจกเปียกฝน และช่วงโดนปาดหน้า มันเร็วมาก คิดแต่หาทางเอาตัวรอด มองทางหนีทีไล่ อย่างเดี่ยว ไม่มีสมองมาคิดเก็บรายละเอียดรถเขาเลย หรือลงมาคุย ผมว่ามันไม่คุ้มเสี่ยง  ถ้าเขาขับตามมาเรื่อยๆ ก็ได้นะผมไม่ได้หนีอะไร คือขับตามปกติ ไม่ได้คิดเหยียบหนีเลย กะให้เขาตามไปได้เรื่อยๆด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2013, 01:02:50 โดย taweek »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ไปแจ้งความครับ ไอ้โง่นั่นกระพริบไฟแปลว่าให้คุณออกไปได้ ถูกแล้ว

ออฟไลน์ localgame

ไปแจ้งความครับ ไอ้โง่นั่นกระพริบไฟแปลว่าให้คุณออกไปได้ ถูกแล้ว
กระพิบไฟบางคนสื่อว่าไม่ให้ออก บางคนบอกให้ไปได้ มันอาจจะสื่อคนละความหมายก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

กระพิบไฟบางคนสื่อว่าไม่ให้ออก บางคนบอกให้ไปได้ มันอาจจะสื่อคนละความหมายก็ได้นะครับ
ครับ แปลว่าไอ้นั่นมันผิดทั้งการสื่อสาร มารยาท การหาเรื่อง

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
แจ้งความ หรือลงบันทึกประจำวันไว้ก่อนครับ เพื่อความสบายใจ และบริสุทธิ์ใจ

ครับ.. เดี๋ยวตอนเช้าจะแวะไป สน. คันนายาว

ออฟไลน์ towa999

• Newbie
  • *
ตัดสินใจถูกแล้วครับที่ไม่ลงไป  ท่าทางเค้าจะเล่นงานคุณแน่ๆ   ทำไมต้องใจร้อนกันขนาดนี้ด้วยนะผมว่าอะไรปล่อยได้ก้อน่าจะปล่อยกันไป

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD

ถ้าเป็นที่เมืองนอกบางประเทศกระพริบไฟแปลว่าให้ทางครับรถจะชลอๆหรือหยุดให้  แต่บ้านมันคือเมิงอย่าออกมานะ หรือ หลบให้ด่วน นอกจากไม่ชลอแล้วยังเร่งอีกตะหาก    

จขกท คิดถูกแล้วครับเพราะถ้าถึงขั้นขวางถนนนี่จะเอากันให้หนักแน่ครับ  อยากบอกว่าช่วงนี้ตำรวจจับรถพกพาอาวุธปืนได้ทุกวันครับ ขับรถพกปืนเยอะมาก คนเราเวลาใจร้อนมันไม่ทันคิดหรอกครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2013, 07:44:00 โดย Blackforlife »
N/A  

ออฟไลน์ nithiyod

ตัดสินใจถูกแล้วครับที่ไม่ลงไปมีเรื่องด้วย สมัยนี้ผมว่าคนอดทนน่อยลง มีเรื่องกันง่ายขึ้น

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
- ทางหลัก ทางรอง : ให้รถทางหลักไปก่อน
- ทางร่วม ทางแยก : ให้รถทางขวาไปก่อน

- มาเร็วหรือช้าก็ไม่น่าจะต่างไป กรณีนี้ผมคิดว่าคุณควรให้เค้าไปก่อนครับ ถึงแม้ว่าเค้าจะถึงทางแยกทีหลังก็ตาม แต่ในเมื่อมีเหตุแล้ว ไม่ได้ลงจากรถมาตกลงกันในที่เกิดเหตุเลย จนถึงขั้นขับรถตามมาและแสดงออกขนาดนั้น รักษาตัวรอดไว้ก่อนเป็นดี ลงไปตอนนั้นอาจจะไม่ปลอดภัยก็ได้ครับ
- ส่วนเรื่องการให้สัญญาณไป ต่อให้เรารู้ว่าการให้สัญญาณเป็นการให้ทาง ยังมีคนอื่นอีกเยอะที่เค้าคิดต่างออกไป ดูเอาดีกว่าว่าเค้าตบไฟให้แล้วชะลอรถหรือเปล่า ถ้าไม่..แสดงว่าเค้าตบไฟเพื่อเตือนว่าอย่าออกมา แบบนี้น่าจะปลอดภัยกว่าครับ

ออฟไลน์ Insideout

1. ขับตามมาเอาเรื่องขนาดนี้ มีได้สามกรณี
- ขับไปโดนรถเค้า จะตามมาเอาเรื่อง เรียกประกัน เอาเงิน
- เมา/อยากโชว์หญิง
- คู่กรณีเก่า จำป้ายทะเบียนกันได้

2. ทำถูกต้องแล้ว เหตุการณ์แบบนี้ ต้องตั้งสติได้เท่านั้น ถึงจะเอาอยู่
กฎข้อแรก ห้ามลงจากรถเด็ดขาด

3. คนสมัยนี้ มันเป็นอะไรกันไปหมดแล้ว(วะ)เนี่ย
อ่านเรื่องแบบนี้ แล้วมันหดหู่ยังไงไม่รู้ บอกไม่ถูก

ออฟไลน์ Freekick042

เรื่องปัญหาการสื่อสารผิดๆนี่กระทรวงคมนาคมน่าทำโฆษณาสอนให้ดูกันให้เบื่อไปเลยนะครับ เรื่องกระพริบ เรื่องเปิดไฟฉุกเฉิน
สมัยเด็กๆผมเห็นมีโฆษณารนรงค์นู้นนี่ดีๆเยอะแยะแล้วบ่อยจนจำได้ติดหัวด้วยซ้ำไม่รู้หายไปไหนหมด

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมมองดังนี้

1. เขาผิด ที่จะทำตัวมารยาททรามใส่คุณ

2. แต่คุณก็ผิด...รถมาเร็วขนาดนั้น ไม่ควรออกไปเลยครับ...

ถ้าคนมันจะรีบไปตายที่ไหน ปล่อยไปครับ อย่าไปขวางแบบนั้น ไม่ดีๆ

ครับ

ใช่ครับ ผมก็ผิดที่กะรถผิดจังหวะ
เพราะไปเข้าใจว่าฝ่ายนั้นต้องชลอ ทางที่เขามามันอยู่ต่ำ
ซึ่งเวลาผมขับกลับบ้านก็ชลอก่อนขึ้นเนินตรงแยกนี้ทุกครั้ง ถ้าวิ่งเร็วเลยรถมันจะกระโดด

เรื่องนี้ทำให้รู้ว่า
1.ไม่ควรขับทางเปลี่ยวๆคนเดียวกลางคืน ถ้าเกิดเรื่องจะทำอะไรไม่ได้ ถึงแม้เส้นทางจะคุ้นเคย ต่อไปจะเอาลูกน้องนั่งไปด้วย
2.ใจเย็นไม่ตอบโต้ เรื่องก็จบแบบง่ายๆ ถ้าตอนที่เขาเบียดผม ผมโทสะชนไป ก็คงเป็นเรื่องมากขึ้น ไม่จบ
3.ถ้ามีเรื่องในที่เปลี่ยวยามค่ำคืน นิดหน่อยๆปล่อยไปเถอะครับ อย่าลงไปง่ายๆ ซ่อมรถไม่แพง
4.ฝึกขับรถถอยหลังไว้บ้าง เกิดกรณีแบบนี้ บางครั้งต้องถอยหลังหนี มันช่วยได้เยอะ โชคดีผมขับรถถอยหลังได้ดี
5.พอมีเรื่องแบตโทรฯ มักจะหมด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ครับ แปลว่าไอ้นั่นมันผิดทั้งการสื่อสาร มารยาท การหาเรื่อง

มันก็จริงครับ สื่อสารกันผิด

คนที่สาดไฟสูง + ขับเร็วแปลว่า อย่าออกมานะเว้ย ตูซัดมาเร็ว ตูจะไป

คนที่สาดไฟสูง + ชะลอๆ กึ่งหยุดกึ่งจอด คือ เค้าให้ไป

ออฟไลน์ mild-melody

• **
ดีแล้วที่ไม่มีเรื่องกัน

ลงบันทึกที่ สน. คันนายาวเรียบร้อย ถ้าเขาเดือดร้อนจริง ผมยินดีรับผิดชอบ แต่ไม่มีใครมาแจ้งความไว้

ตำรวจก็บอกผมทำถูกแล้วที่ไม่จอด

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนมากครับ

* เรื่องสัญญาณไฟ กรณีนี้ผมมาถึงแยกแล้ว เขาเพิ่งเปิดดริฟไฟสูง ถ้าผมเบรคก็ขวางกลางแยกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2013, 13:34:31 โดย taweek »

ออฟไลน์ keamglad

ผมมองดังนี้

1. เขาผิด ที่จะทำตัวมารยาททรามใส่คุณ

2. แต่คุณก็ผิด...รถมาเร็วขนาดนั้น ไม่ควรออกไปเลยครับ...

ถ้าคนมันจะรีบไปตายที่ไหน ปล่อยไปครับ อย่าไปขวางแบบนั้น ไม่ดีๆ

ครับ

เห็นด้วยตามนี้ครับ
ตามมารยาทแล้ว ถ้าไม่มั่นใจและหลีกเลี่ยงการมีเรื่องมีราว ถึงทางยกทางร่วม อย่าพยายามไปวดใจกับใครเลยครับ ให้ทางตรงเค้าไปก่อน เพราะตามกฏหมายแล้วเค้าเป็นฝ่ายถูก

ออฟไลน์ oak7070

ประเด็นนี้ต้องยอมรับ  ว่าคุณผิดเต็มๆครับ  ตีไฟหลายๆครั้งคือห้ามออกมาอันตรายครับ  แต่ถ้าตีไฟครั้งเดียวคือออกมาใด้แต่ให้ระวัง  คุณลองถามพวกขับรถบรรทุกดูครับเรื่องพวกนี้เขารู้กันดี    แต่ก็ดีที่คุณไม่ตอบโต้เวลาเขาตามมาหาเรื่องครับ  ควรระวังจะกลับรถหรือออกจากซอยควรดูความเร็วรถของทางหลักด้วย   ไม่ควรคิดว่าช่วงนี้เขาต้องชะลอรถ  เพราะ #%>$€€¥^^<~~~%+=   แต่ต้องเป็นเราที่ระวังครับ

ออฟไลน์ Chalongs

• **
ทางร่วม ทางแยกให้รถทางขวาไปก่อนครับ

ออฟไลน์ Redcc

• Newbie
  • *
ตอนคุณเลี้ยวอาจไปโดนรถเขาหรือเปล่าครับ เห็นบอกว่าฝนตกด้วย มันแปลกที่ไอ้บ้านั่นมันจะไล่ตามขนาดนั้น ถ้าไม่ใช่แค้นส่วนตัวอะนะ

ออฟไลน์ tarahlm

เพิ่มเติมครับ
ทางร่วมทางแยกที่ไม่ใช่ทางเอกทางโทรตัดกัน ต้องให้รถทางซ้ายมือผู้ขับขี่ไปก่อนครับ

http://www.trafficpolice.go.th/law11.php

ลักษณะ 6
การขับรถผ่านทางร่วมทางแยกหรือวงเวียน

(2) ถ้ามาถึงทางร่วมทางแยกพร้อมกันและไม่มีรถอยู่ในทางร่วมทางแยก ผู้ขับขี่ต้องให้รถที่อยู่ทางด้านซ้ายของ ตนผ่านไปก่อน เว้นแต่ในทางร่วมทางแยกใดมีทางเดินรถทางเอกตัดผ่านทางเดินรถทางโท ให้ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถ ในทางเอกมีสิทธิขับผ่านไปก่อน

..มันเป็นทางร่วมแยก ไม่มีทางเอก ทางโท อะไร  // บางคนบอกให้ขวาไปก่อน บางคนบอกซ้ายไปก่อน ผมก็ไม่เคยรู้เรื่องนี้
และเขาไม่ได้ไปแจ้งความเรียกร้องความเสียหายอะไร เพราะเขาขับรถตามผม ร่วม 2 กิโล จำทะเบียนผมได้แน่ๆ นี่ก็ครบ 1 วันแล้วไม่เห็นตำรวจโทรมาบอกว่าใครมาแจ้งความ

ดูสไตย์การขับรถเขา ขับจี้ ดริฟไฟใส่ตลอด คงเป็นนักเลง เห็นผมขับมาคนเดียว เลยตามมาหาเรื่องมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2013, 04:03:42 โดย taweek »

ออฟไลน์ tierak

ลักษณะ 6
การขับรถผ่านทางร่วมทางแยกหรือวงเวียน

(2) ถ้ามาถึงทางร่วมทางแยกพร้อมกันและไม่มีรถอยู่ในทางร่วมทางแยก ผู้ขับขี่ต้องให้รถที่อยู่ทางด้านซ้ายของ ตนผ่านไปก่อน เว้นแต่ในทางร่วมทางแยกใดมีทางเดินรถทางเอกตัดผ่านทางเดินรถทางโท ให้ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถ ในทางเอกมีสิทธิขับผ่านไปก่อน

..มันเป็นทางร่วมแยก ไม่มีทางเอก ทางโท อะไร  // บางคนบอกให้ขวาไปก่อน บางคนบอกซ้ายไปก่อน ผมก็ไม่เคยรู้เรื่องนี้
และเขาไม่ได้ไปแจ้งความเรียกร้องความเสียหายอะไร เพราะเขาขับรถตามผม ร่วม 2 กิโล จำทะเบียนผมได้แน่ๆ นี่ก็ครบ 1 วันแล้วไม่เห็นตำรวจโทรมาบอกว่าใครมาแจ้งความ

ดูสไตย์การขับรถเขา ขับจี้ ดริฟไฟใส่ตลอด คงเป็นนักเลง เห็นผมขับมาคนเดียว เลยตามมาหาเรื่องมากกว่า

ตามนี้ครับ หลายคนยังเข้าใจผิด ทางร่วมทางแยกถ้าเป็นทางเอกทางโทให้เอกไปก่อน ถ้าไม่มีเอกโทใ้ห้รถที่อยู่ทางซ้ายไปก่อน แต่ถ้าเป็นวงเวียนให้รถในวงเวียนหรือรถฝั่งขวาไปก่อน

ส่วนประเด็นกระพริบไฟ ใช้ผิดคงไม่ถึงกับโง่หรอกครับ ดูกิริยาอาการของการขับประกอบด้วย  เพราะรู้สึกไม่มีกฎระบุไว้ในเรื่องการติ้บไฟหน้า