ผู้เขียน หัวข้อ: แคมรี่ + วีโก้ น่าสงสารผู้เสียชีวิตอ่ะครับ  (อ่าน 15279 ครั้ง)

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
Re: แคมรี่ + วีโก้ น่าสงสารผู้เสียชีวิตอ่ะครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 13:09:58 »
เอาตามตรง เท่าที่เห็นผมว่าคนใน Camry ไม่น่าคาดเข็มขัดทุกคนตามข่าวบอกน่ะ ถ้าคาดจริงๆ ผมว่าอาจมีโอกาสรอดทุกคนด้วยซ้ำไป ครับ

ออฟไลน์ H.

Re: แคมรี่ + วีโก้ น่าสงสารผู้เสียชีวิตอ่ะครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 13:20:19 »
น่าจะตายเพราะทนแรง G ไม่ไหวมากกว่าครับ คงมาเร็วจนขนาดตัวถังซับแรงกระแทกแล้วก็ยังเอาไม่อยู่ ส่วน VIGO ที่บาดเจ็บเพราะรถสูงกว่ามุมประทะมันมุดลงไปใต้ท้องรถพอดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2013, 13:23:26 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ boneshiro

• Sr. Member
  • M Power Addicted
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 13:22:59 »
ดวงถึงฆาตจริงๆ ขอให้ผู้เสียชีวิตไปสู่สุขคติครับ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 15:23:30 »
เอาตามตรง เท่าที่เห็นผมว่าคนใน Camry ไม่น่าคาดเข็มขัดทุกคนตามข่าวบอกน่ะ ถ้าคาดจริงๆ ผมว่าอาจมีโอกาสรอดทุกคนด้วยซ้ำไป ครับ
ผมดูแล้วก็เหมือนจะเป็นแบบนั้นอ่ะครับ  คนนั่งหลังไม่น่าจะคาด

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 15:30:10 »
น่าสงสารเมื่อเช้าก็เพิ่งอ่านข่าวกระบะวีโก้บรรทุกอัดไปตั้ง 24 คนตายไป18 เศร้าจริงๆ ผมต้องระมัดระวังให้มากขึ้นอีกขับคนเดียววันละ 100 กว่าโลใช้ทางด่วนอัด 120 ประจำ  :(

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 15:36:15 »

ไม่เอาแล้วรถต่ำเสียเปรียบ ไม่ปลอดภัยแล้ว วีโก้ มาชนแท้ ๆ สงสารจังเลยครับ

ยังจะบอกว่า D-segment ปลอดภัยอีกหรือ

คิดว่า D-seg เป็นรถถังเหรอครับ ประสานงาจะได้ไม่เป็นไร

อย่างน้อย เคส นี้ วีโก้ ชนะครับ

มีคนตายยังมามองวันคันไหนแพ้ คันไหนชนะอีก อนาถใจ

ออฟไลน์ Krissurg

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 15:43:09 »
ดูแล้วหดหู่จังเลยครับ ไม่อยากให้เกิดเลยขับด้วยความไม่ประมาทกันนะครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 15:56:42 »

ไม่เอาแล้วรถต่ำเสียเปรียบ ไม่ปลอดภัยแล้ว วีโก้ มาชนแท้ ๆ สงสารจังเลยครับ

ยังจะบอกว่า D-segment ปลอดภัยอีกหรือ

คิดว่า D-seg เป็นรถถังเหรอครับ ประสานงาจะได้ไม่เป็นไร

อย่างน้อย เคส นี้ วีโก้ ชนะครับ

มีคนตายยังมามองวันคันไหนแพ้ คันไหนชนะอีก อนาถใจ

ผมพูดถึงรถครับ ไม่ได้เกี่ยวกับคนนะ ?

คิดบวก ชีวิตบวกครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 16:35:42 »
เค้ากำลังวิเคราะห์ศูกษาอยู่ครับ คิดมากจริง

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 16:37:59 »
ประเด็นคือ แคมรี่ ไปชนคัสซีสของวีโก้ซึ่งแข็งกว่าอยู่แล้วครับ  น่าจะชนแรงด้วย

ออฟไลน์ shueji

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 17:05:36 »
น่ากลัวอ่ะ ขับรถต้องอย่าประมาทเลย เสียใจด้วย

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 18:08:47 »
จากภาพของแคมรี่ที่มีความเสียหายอย่างหนักด้านหน้าซ้าย ประตูหน้าซ้าย การชนนี้คงเป็น Overlap crash การชนแบบเหลื่อมกัน
การชนของรถที่วิ่งสวนกัน ส่วนใหญ่จะเป้นการชนแบบOverlap ส่วนการชนด้านหน้าตรงนั้นพบเป็นส่วนน้อยกว่า เพราะสัญชาตญาณของผู้ขับขี่มักจะตกใจหักหลบ การชนตรงๆจึงพบได้น้อยกว่า

เมื่อมีการชนแบบOverlap แรงเฉื่อยที่ผู้ขับขี่/ผู้โดยสารพุ่งไปหลังการชนจึงไม่ได้มีทิศทางตรงๆไปด้านหน้า แต่จะมีทิศเฉียงๆเล็กน้อย ดังนั้นนอกจากการคาดเข็มขัดนิรภัยแล้วและการมีถุงลมนิรภัยพื้นฐานแล้ว  ม่านลมนิรภัยก็น่าจะมีประโยชน์ป้องกันการกระแทกกับเสา A B C และขอบหลังคา
ดังนั้นควรมีการกระตุ้นให้ติดตั้งม่านลมนิรภัยในรถรุ่นต่างๆให้มากมายกว่าปัจจุบัน

แต่อย่างไรก็ตามส่วนหนึ่งก็มาจากผู้ใช้รถยังไม่ให้ความสำคัญกับระบบความปลอดภัยมากนัก หรือ อาจจะไม่มีความรู้ความเข้าใจกับประโยชน์ของระบบความปลอดภัยเหล่านี้ดีพอ

ออฟไลน์ TheGTO

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 20:27:56 »
จากภาพของแคมรี่ที่มีความเสียหายอย่างหนักด้านหน้าซ้าย ประตูหน้าซ้าย การชนนี้คงเป็น Overlap crash การชนแบบเหลื่อมกัน
การชนของรถที่วิ่งสวนกัน ส่วนใหญ่จะเป้นการชนแบบOverlap ส่วนการชนด้านหน้าตรงนั้นพบเป็นส่วนน้อยกว่า เพราะสัญชาตญาณของผู้ขับขี่มักจะตกใจหักหลบ การชนตรงๆจึงพบได้น้อยกว่า

เมื่อมีการชนแบบOverlap แรงเฉื่อยที่ผู้ขับขี่/ผู้โดยสารพุ่งไปหลังการชนจึงไม่ได้มีทิศทางตรงๆไปด้านหน้า แต่จะมีทิศเฉียงๆเล็กน้อย ดังนั้นนอกจากการคาดเข็มขัดนิรภัยแล้วและการมีถุงลมนิรภัยพื้นฐานแล้ว  ม่านลมนิรภัยก็น่าจะมีประโยชน์ป้องกันการกระแทกกับเสา A B C และขอบหลังคา
ดังนั้นควรมีการกระตุ้นให้ติดตั้งม่านลมนิรภัยในรถรุ่นต่างๆให้มากมายกว่าปัจจุบัน

แต่อย่างไรก็ตามส่วนหนึ่งก็มาจากผู้ใช้รถยังไม่ให้ความสำคัญกับระบบความปลอดภัยมากนัก หรือ อาจจะไม่มีความรู้ความเข้าใจกับประโยชน์ของระบบความปลอดภัยเหล่านี้ดีพอ

คนส่วนใหญ่คิดว่าคงไม่ได้ใช้ถุงลม คิดแต่จะเอาแต่ option ที่ Entertain มากกว่า

ปล. R.I.P. ด้วยครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 20:41:07 »

ถุงลมด้านข้าง แคมรี่มีไหมครับ จากรูปมองไม่เห็นเลย ที่แตกออกข้างเบาะนะครับ

ออฟไลน์ NeoBlythe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 11:57:54 »
ชนยังไง ถึงมาโดนฝั่งซ้ายได้

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 14:05:33 »

ถุงลมด้านข้าง แคมรี่มีไหมครับ จากรูปมองไม่เห็นเลย ที่แตกออกข้างเบาะนะครับ

แคมรี่มีถุงลมด้านข้างเบาะแต่ไม่มีม่านถุงลมครับ

ออฟไลน์ lovehome

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 22:44:29 »
สุดท้ายรถจะดีแค่ไหน ก็แพ้ความประมาท ดูแล้วผมจะไม่ประมาทซักวินาทีเดียวเลย
ช่วงนี้ใช้วีโก้ฝนตกๆอยู่ทุกวัน มั่นใจรถแค่ไหนก็ขอไม่เกิน 90 กม/ชม 8iy[

ออฟไลน์ towa999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 22:49:58 »
ผมสังเกตุเลขทะเบียน รวมแล้วตกเลข7 คืออุบัติเหตุ   เพื่อนๆขอเลขทะเบียนกันลองไปศึกษาดูนะครับว่าตกเลขอะไรดีไม่ดี  เชื่อไว้บ้างไม่เสียหายครับ   บางทีเราระวังแล้วก้อยังโดนคนอื่นมาชนนี่ดวงล้วนๆเลยครับ
รอบที่แล้วตอนที่รถพุ่งข้ามเกาะมาชน civic สีขาวป้ายเเดงทะเบียน ต 1617 นี่ก็มีคนบอกว่า มันเป็นเลขที่บอกว่าตายด้วยอุบัติเหตุ เรื่องพวกนี้ผมก็ไม่รู้ว่าเค้าดูยังไงเหมือนกัน
เลข1 เค้าห้ามขึ้นต้นและลงท้าย แบบ 1xx1 ไรงี้ครับมันแปลว่าโรงศพ

ออฟไลน์ RUNDOG

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 00:07:18 »
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ชนประสานงาขนาดนี้ อะไรก็ไม่เหลือครับ ความเร็วบวกกัน มีเท่าไหร่ก็เละ