ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนเคยเกิดและเกือบเกิดอุบัติเหตุเพราะตำรวจจราจรบ้างไหมครับ  (อ่าน 6724 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
จากที่ผมได้ถามถึงอู่ซ่อมเจ้า Swift ผมก็อยากจะแชร์สาเหตุของอุบัติเหตุครั้งซักหน่อยครับ

คือเมื่ออาทิตย์เศษที่ผ่านมา ผมขับรถผ่านถนน บรมราชชนนี ช่องทางด่วน เพื่อไปเรียนแถวศาลายาตามปกติ  แต่พอขับมาถึงช่วงตลิ่งชันช่วง ทางลงคู่ขนานลอยฟ้า จู่ๆก้มีตำรวจวิ่งมากลางถนน แล้วสั่งให้รถที่วิ่งอยู่เลนขวาจอด เพื่อที่จะจับมอเตอร์ไซด์คันเดียว

ผมและรถคันอื่นๆที่อยู่เลนขวาก็ต่างกันเบรคสุดชีวิตจน ABS ทำงาน โดย 2 คันแรก รวมถึงผมเบรคอยู่กันหมด ยกเว้นกระบะที่ขับจี้ผมมาตลอด เบรคไม่อยู่จนมาชนท้ายผม จนรถผมไหลไปอีกประมาณ 20 เมตรได้ พอเกิดเหตุผมลงมาดูความเสียหาย น้ำตานี่จพไหลเลย ท้ายยุบไปเยอะมาก :'( รถก็ยังป้ายแดงแถมเป็นรถของแม่อีก :'( เสียความรู้สึกมากๆครับ ส่วนตำรวจน่ะเหรอ ปล่อยมอไซด์ไปเฉย ไม่ทำอะไร ผมเลยไปถามตำรวจว่าทำไมอยู่ถึงให้จอดกระทันหันแบบนี้ พี่แกเอาแต่บอกว่าให้เอารถไปจอดในปั๊มที่อยู่ใกล้ๆกันรวมถึงเอาบัตรประชาชนของคู่กรณีมาให้อย่างเดียว จนผมเกือบหลุดเหมือนกัน  ส่วนคู่กรณี ผมไม่ได้ยินคำว่าขอโทษจากปากคนขับเลยซักคำ มีแต่แม่เค้าที่มาขอโทษผมแทน (คนขับเป็นวัยรุ่น) ผมเลยหลุดต่อว่าคนขับไปซะเยอะ จนเกือบจะมีเรื่องกัน :-[

จากรถชนครั้งนี้ผมเลบยคิดว่าทำไมตำรวจถึงวิ่งมากลางถนนในช่วงที่รถเริ่มกำลังทำความเร็วแบบนั้นครับ ผมเห็นเหตุการณืแบบนี้มาหลายครั้งแล้ว รวมถึงเพื่อนๆผมหลายๆคนก็บ่นว่าเกือบจะชน และโดนชนเพราะตำรวจมาหลายรอบแล้ว ไม่คิดวา่ามันจะมาเกิดกับตัวเอง :( รถผมเสียหายไปพอสมควร เห็นที่อู่บอกว่าอาจจะโดนไปถึงโครงรถด้านท้ายด้วยต้องขึ้นจิ๊กดูอีกที แถมอุบัติเหตุครั้งนี้ของผมยังได้ลง ยูทูปอีก เห้อโคตะระจะภูมิใจเลย :(

สุดท้ายผมอยากนะให้พี่ตำรวจทำงานให้มันรอบคอบกว่านี้หน่อย ไม่ใช่นึกจะวิ่งมากลางถนนก็วิ่ง จะสั่งให้หยุดก้หยุดตามใจชอบแบบนี้

เพื่อนๆ เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เหมือนผมบ้างไหมครับ?

'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ almanac

• Newbie
  • *
มีครั้งนึง ขณะที่เข้าเลนขวาแซงรถบรรทุกข้างหน้า รถเพิ่งแซงผ่านรถบรรทุกไปได้นิดหน่อย จู่ๆ มีตร. เดินมา จากเกาะกลางถนน เพื่อมาโบกรถบรรทุกที่ขับแช่ขวาขับตามมาหลังรถผม ความเร็วตอนนั้น ประมาณ 120+ ต้องรีบหักหลบเข้าเลนซ้ายกระทันหัน ยังนึกไม่ออกว่า ถ้ายังแซงรถบรรทุกไม่พ้นแล้วพี่ตร. เดินออกมาแบบนี้เนี่ย จะตัดสินใจชนตร. หรือ หักพวงมาลัยไปชนรถบรรทุกดี เพราะยังไงก็เบรคไม่ทันแน่ๆ ครับ  >:(

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
เคยเกือบพุ่งชนเข้าไปในดงตำรวจครับ นิดเดียวจริงๆ

ผมขับรถทางตรงมาจากถนนสายเอเชีย และมันเข้าเมืองพอดี ตอนนั้นเป็นเวลาเที่ยงคืนโดยประมาณ ทางโล่งมาก

แล้วถนนตรงนั้นมันเป็นหัวโค้งอนุสาวรีย์ ซึ่งเกือบจะบังดงตำรวจซ่ะมิด
และพี่แกก็ยืนอยู่เป็นสิบนาย โดยที่ไม่เปิดไฟแจ้งเตือนอะไรเลย

ผมก็ขับมาอย่างเร็ว เบรคแค่จิ๊กเดียวแล้วก็ไหลไปตามโค้ง เจอพี่แกทั้งแก๊งค์ตั้งกรวยดักอยู่ปลายโค้ง
ผมนี้เบรคกันแบบ ABS ทำงานเลย หัวทิ้มหัวตำ ดงตำรวจก็แตกหือเหมือนผึ้งถูกเผารัง ด้วยความตกใจ และเรียกผมจอด

ผมลดกระจกลง

ตำรวจ : น้องมาจากไหนเนี่ย ดื่มเหล้ามารึเปล่า

ผม      : มาจากทำงานครับ ไม่ได้ดื่มอะไรมาเลย มีแต่น้ำเปล่า พี่จะเอาเครื่องมาเป่าดูก็ได้ครับ

ตำรวจ : แล้วทำไมน้องขับรถประมาทอย่างนี้หล่ะ น้องรู้มั้ยว่าเค้าตกใจกัน

ผม      : ผมขับของผมอย่างนี้ประจำ แล้วพี่มาตั้งด่านโดยที่ไม่มีอะไรเตือนเลย อย่างนี้ไม่ประมาทเหรอคับ นี้ถ้าผมเบรคไม่ทัน ผมว่าผมเหมาหมดยกด่านเลยน่ะ

ตำรวจ : พี่กลัวเค้าคนเห็นด่านแล้วหนี เลยไม่ตั้งไว้

ผม      : แล้วถ้ามีคนมาเร็วเหมือนผมอีก แล้วเบรคไม่ทัน มันจะได้แล้วคุ้มเสียเหรอคับ กับค่าปรับไม่กี่ร้อย

ตำรวจ : อ่ะไปๆๆๆ

ผมขึ้นกระจกแล้วออกล้อเอี๊ยดเลยครับ โมโหมาก
เกิดขึ้นจริงที่ตรังครับ  ใครเป็นคนตรัง จะรู้สภาพแวดล้อมตรงถนนแถวอนุสาวรีย์ดีครับ

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
ผมก็เคยเกือบชนตำรวจ บริเวณมอเตอร์เวย์ครับ ลองนึกภาพตามครับขับรถมาจากภาคตะวันออก หลังจุดพักรถมอเตอร์เวย์ขับเข้ากรุงเทพจะมีสะพานข้ามแม่น้ำบางปะกงซึ่งสูงพอสมควรปรกติรถพ่วงรถสิบล้อจะวิ่งซ้าย รถเล็กก็แทรงขวาขับขึ้นสะพานไปพอเลยจุดสูงสุดบนสะพานต้องเบรกตัวโก่งเพราะพี่ตำรวจแกยืนโบกรอจับรถวิ่งเลนขวาโผล่มาพอดี ข้อหาที่ตั้งให้คือวิ่งแช่ขวาผมก็เถียงเพราะออกจากที่พักรถมาความเร็วก็ไม่มาก สุดท้ายก็ยอมปล่อยผมมา

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ครั้งแรก ที่ชุมพรด่านจับความเร็วตำรวจทางหลวง เล่นมาตั้งกรวยที่โค้งบีบเลนรถมาขวาเบรคหัวทิ่ม แถมโดนโบกด้วยแต่ได้ด่าตำรวจไปทำแบบนี้ได้ไงมันเลยปล่อย  แถวๆอำเภอสวี หลังจากนั้นก็ไม่มีด่านแบบนี้อีก

อีกครั้งตำรวจทางหลวงครับแถวๆอำเภอบางสะพานน้อย ประมาณ 3 ทุ่ม ผมขับลงใต้ตามหลัง BMW X3 ป้ายแดงคันนึง ความเร็วประมาณ 140 ช่วงที่มีที่กลับรถผมเห็นไซเรนรถทางหลวงจอด(เปิดไฟแบบไม่วาบๆ เปิดค้างเหมือนไฟหรี่) อยู่ตรงที่กลับรถก็รู้อยู่แล้วว่าต้องมีตำรวจพวกคอยไถแน่ๆ เพราะไม่ใช่เป็นด่านผมเลยเบาคันเร่งเหลือ 120
BMW คันหน้าไม่เบาแถมเจอทางหลวงวิ่งมาโบก 10 ล้อที่อยู่ท้ายรถผมกลางถนนแบบไม่กลัวตายเลย   BMW หักซ้ายหลบได้ ผมเปิดไฟสูงหักซ้ายตามรอดหวุดหวิด
คือตำรวจจะไถเงินไม่ห่วงชีวิตเลย

อีกครั้งก็เจอแบบนี้แต่เปลี่ยนมาใช่ เลเซอร์สีเขียวส่องรถแทน ทุเรศมาก จนหลังๆผมแจ้งไปที่กรม ผ่านญาติหลังๆก็หายไปเลย เป็นด่านใหญ่แทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2013, 07:44:32 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
- ขับรถเส้นเพชรบุรีมุ่งหน้าประตูน้ำช่องทางซ้ายสุด วันนั้นรถไม่มากนักแต่มีรถตามหลังมาประมาณ 3-4 คัน จึงใช้ความเร็วได้ประมาณ 70-80 km/h ขับอยู่ดีๆมีพี่ตำหมวดพุ่งออกมาจากต้นไม้ข้างทางแบบกระชั้นชิดมากเพื่อโบกให้จอด ผมกดเบรคเต็มที่เพื่อไม่ให้ชน รถคันที่ตามมาก็เบรคกระทันหัน เสียงยางดังลั่น พี่แกเห็นผมน่าจะเบรคไม่อยู่เลยกระโดดกลับไป ผมเลยถอนเบรคแล้วขับต่อไปแบบชะลอเพื่อดูว่าพี่เค้าจะเรียกให้จอดหรือไม่ แต่ดูเหมือนว่าคันที่ตามหลังผมมาจอดกันหมดเหมือนมีการชนกัน ส่วนพี่ตำหมวด..ผมไม่เห็นในกระจกแล้ว ไม่รู้แกอยู่ตรงไหน

- อีก(หลาย)ครั้งตอนขับรถขึ้นเหนือ ส่วนใหญ่รถยนต์มักทำความเร็วกันแล้วไปเบรคตามหน้าด่านตรวจ ป้ายเตือนด่านตรวจก็มีอยู่ให้เห็นก่อนถึง ก็ไม่รู้ทำไมชอบไปเบรคกระทันหันกันช่วงผ่านด่านตรวจทั้งๆที่ไม่มีตำรวจอยู่หรือมีแต่พี่เค้าก็ไม่ได้มากีดขวางอะไร เห็นเกือบจะชนกันหลายครั้งอยู่..แต่ไม่ใช่ความผิดของพี่เค้า เป็นความผิดของผู้ใช้รถใช้ถนนล้วนๆ

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
ผมเคยครับถนนต่างจังหวัด 4 เลนมีเกาะกลางเป็นต้นไม้สูง ตอนนั้นขับมาประมาณ 120 เป็นโค้งขวาผมก็ขับมาเรื่อยๆพอพ้นโค้งปุ๊บกระทืบเบรคเลยครับ มันเล่นตั้งด่านกันหัวโค้งเลย แถมข้างๆด่านมีรถหักหลบตกถนนไปแล้ว 1 คันไม่รู้ใช้อะไรคิด

ออฟไลน์ Northbridge

บางทีผมก็สงสัยว่า โรงเรียนตำรวจ ทั้งนายสิบ นายร้อย เขาสอนอะไรกัน หมายถึงวิธีจับผู้ต้องหาน่ะครับ

คือมันไม่มีวิธีการจับที่ดีกว่านี้แล้วฤาา ????

ออฟไลน์ Lertvarit

เป็นอีกกรณีที่ทำให้ผมอยากติดกล้องไว้ในรถครับ

เอาคลิปลง social network. 

รอไม่นานได้เรื่อง!!!   ;D
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Sammy_

เจอบ่อยครับ ผมก็เคยเกือบชนมาแล้วหลายครั้ง มีครั้งหนึ่ง ผมขับมาที่ความเร็ว 110 ทาง 4 เลน ผมขับชิดขวาเพราะเลนซ้ายถนนเสีย อยู่ดีๆพี่เดินออกมาจากเกาะกลางถนน บอกตรงๆเลยครับว่า เบรคไม่ทันแล้วก็ไม่ได้เบรค พี่แกรีบกระโดดกลับไปที่เกาะกลางอย่างเร็วแล้วชี้ใส่รถผม สุดๆจริงๆครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
รถที่บ้านผมเคยเกิดอุบัติเหตุเพราะตำรวจครับ

ตอนนั้นเป็นช่วงค่ำๆ ทางลงจากทางด่วนที่จะไปขึ้นสะพานพระราม9 พี่ตั้มโบกให้จอดรถเพื่อให้อีกฝั่งนึงไปก่อน สักพักหนึ่งมีรถมาเสยเข้าเต็มๆ ซ่อมไปเกือบ3เดือน สุดท้ายต้องขายทิ้งเพราะซ่อมแล้ววิ่งไม่ดี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
พ่อผมเคยครับ
ตำรวจโบกให้รถในซอยออกมา แต่ไม่ได้โบกให้ทางหลักหยุด
ซ้ำตอนที่โบกรถในซอย ตร. ไปยืนโบกจากข้างทาง รถทางหลักไม่เห็นตัว ตร.
พ่อผมวิ่งมาปกติ รถเครื่องมาเสยข้างกลายเป็นโกโก้ครั้นช์ โชคดีคนขับรถเครื่องไม่เป็นไร
เรื่องถึวร้อยเวร แต่ทำไรไม่ได้ครับ หลักฐานเราไม่มี จากนั้นพ่อผมติดกล้องในรถเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
เคยเจอบ่อยๆคือ มอไซ U-Turn ตามใจฉันหลบตำรวจ แล้วไม่ดูรถข้างหลังเลยยย แต่ไม่เคยชนนะครับ

ออฟไลน์ aun014

• **
เส้นนั้นเป็นประจำครับ อีกจุดนึงคือฝั่งขาเข้ากรุงเทพช่วงก่อนถึงช่องทางออกไปบางบัวทอง ตรงนั้นจะมีสะพานพอขึ้นสะพานปุ๊บลงสะพานราวๆ ร้อยเมตรเจอด่านแล้วรถก็จะติด เวลารถมาเร็วๆก่อนขึ้นสะพานจะมองไม่เห็นเพราะสะพานสูงพอขึ้นปุ๊บเจอรถติดหน้าด่านจอดเบรกกันตัวโก่งเลย ของผมเคยโดนชนท้ายทีนึงเหมือนกัน  >:(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่เคยครับ แต่ทุกวันนี้ กล้องหน้าสำคัญมากครับ

เป็นพยานปากเอกเลย

ออฟไลน์ Mon8118

เป็นอีกกรณีที่ทำให้ผมอยากติดกล้องไว้ในรถครับ

เอาคลิปลง social network. 

รอไม่นานได้เรื่อง!!!   ;D

รถผมก็ติดกล้องไว้ครับ พอผมบอกพี่จะดูกล้องมั้ยปุ้บ พี่ตั้มก็เอาแต่บอกให้เอารถหลบอย่างเดียว ไม่พูดอะไรเลย :-[ ส่วนคลิปบนยูทูปน่าจะเป็นกล้องของคันอื่นครับ ;D คิดทีไรก็เซงจิตทุกทีT T
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ IncarRus

จริงๆ แล้ว,,, เรื่องนี้ จะไปโทษตำรวจก็ไม่ได้คับ, ประมาทเอง ขับเว้นระยะจากคันหน้าไม่พอเอง

เรื่องของเรื่อง,,, ตำรวจเค้าตั้งด่าน ถนนบรมราชชนนี แถวๆ สาย 2-3 ได้มั้งคับ
....น้องผมขับ,,, อยู่ดีๆ ก็เบรคกระทันหัน, แล้วก็อย่างที่เห็น เอาไม่อยู่คับ เสยท้ายรถตู้เค้าให้
....ซึ่งรถตู้,,, ก็ทิ่มท้ายเก๋งอีกคันไปก่อนแล้ว, ต่างคน ต่างต้องซ่อมให้คันหน้าไปตามระเบียบ

ตำรวจเห็นเหตุการณ์เต็มๆ ,,, พอเห็น เค้าก็มาคุย 2-3 คำ แล้วก็เก็บกรวย เก็บด่าน หายไปเลย

ออฟไลน์ 6162002

มีครั้งนึง ขณะที่เข้าเลนขวาแซงรถบรรทุกข้างหน้า รถเพิ่งแซงผ่านรถบรรทุกไปได้นิดหน่อย จู่ๆ มีตร. เดินมา จากเกาะกลางถนน เพื่อมาโบกรถบรรทุกที่ขับแช่ขวาขับตามมาหลังรถผม ความเร็วตอนนั้น ประมาณ 120+ ต้องรีบหักหลบเข้าเลนซ้ายกระทันหัน ยังนึกไม่ออกว่า ถ้ายังแซงรถบรรทุกไม่พ้นแล้วพี่ตร. เดินออกมาแบบนี้เนี่ย จะตัดสินใจชนตร. หรือ หักพวงมาลัยไปชนรถบรรทุกดี เพราะยังไงก็เบรคไม่ทันแน่ๆ ครับ  >:(
ชนอะไรดี..?

ผมว่าตอบไม่ยากนะครับ คำถามนี้ เอิ๊ก

ออฟไลน์ ahueyzs

• **
ตำรวจจารจรไทย มีความรู้ ด้านความปลอดภัยทางถนน ซักแค่ไหน ได้เรียนวิชาทางด้านนี้มาโดยตรงป่าว
เป็นคำตอบอยุ่แล้ว  ผมเห็นการกระทำส่วนมากของตำรวจ ขัดกับหลักความปลอดภัยทางถนนทั้งนั้น

ออฟไลน์ Tan Int

เคยครับ แต่เป็นความประมาทของผมเองนะ
จราจรมาตั้งด่าน แล้วตอนนั้นผมขับ Altis (แต่อายุไม่ถึงนะ) แซง CR-V G3 เหยียบส่งค่อนข้างแรง เพราะอยากแซงรวดเดียวให้พ้น รอบขึ้น 3-4 พันเลย
มองด้านหน้าอีกที เจอด่าน ด่านก็บีบเลนเป็นเลนเดียวคือเลนซ้าย เบรกกันตัวโก่งละครับ เกือบทิ่ม CR-V คันนั้นเเล้ว กลับเลนเดิมแทบไม่ทัน
เกือบชนด่าน แถมเกือบชนรถคันหน้าอีก อายุไม่ถึงด้วย คิดในใจว่า"โดนแน่ๆ" กลับรอดซะงั้น? รอดแบบงงๆ

กับอีกครั้ง ขับมอเตอร์ไซค์(คราวนี้ถูกกฏหมายทุกอย่าง) แต่ผมไม่เห็นตำรวจ ก็เล่นตั้งด่านตรงที่มืดๆนี่นะ ไฟถนนก็แทบไม่มี
ตอนนั้นเขาโบกให้จอด ผมก็เบรกนะ แต่ผมไม่รู้ว่ามีด่าน เลยมาเร็ว เลยเบรกจนรถปัดอะ ดีที่ไม่ล้ม
พอทรงตัวได้ผมก็ไปเลย เพราะถ้าเบรกต่อล้มแน่ๆ แล้วก็คงโดนอีกนะแหละ เขาหาเรื่องเอาจนได้ ในใจคิดอย่างนี้นะ
คิดในใจ ถ้ามีข่าวตำรวจจราจรถูกรถชนเสียชีวิตจะไม่แปลกใจเลย มืดซะขนาดนั้น  >:(

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ LaTeX

ขับเส้นทางเอเซียแถวบ้าน เลนขวาสุดจะมียูเทินซึ่งรถเลนขวาจะเข้ายูเทินก็ขับช้าเหลือทน
พอพ้นยูเทินผมก็กดคันเร่งส่ง ปรากฏคันหน้าไกลๆชะลอกันเป็นทิวแถว ตั้งด่านห่างจากยูเทินราวสองร้อยเมตร
เป็นช่วงทางตรงที่จะเร่งยาวเลยครับ ต้องกดเบรคมิดจนabsทำงาน แถมด้วยหักเปลี่ยนเลนอีก ถ้าเลนข้างไม่ว่างนี้รายการนี้อาจมีจุ๊บก้นเบาๆ