ผู้เขียน หัวข้อ: เขาหาเงินมาเปิดขายอาหารกันยังไงครับ ยังไม่มีเงินทุนเลย  (อ่าน 5761 ครั้ง)

ออฟไลน์ WawaAOY

• Full Member
 อยากขายอาหาร นั่งทำงานกินเงินเดือนมา 10 ปีแล้วเก็บเงินไม่ได้สักที เลยกลุ้มใจมากครับ
ส่วนตัวชอบทำอาหารกินเอง คิดว่าฝีมือใช้ได้
จะไปขายข้าวแกง ขายอาหารจานเดียว เขาหาเงินมาเปิดขายกันยังไงครับ...?
ขอบคุณที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
คุณแค่เบื่องานรึเปล่าครับ ทำงานกินเงินเดือนมา 10 ปี แต่ไม่มีเงินเก็บนี่ผมว่าคุณมีปัญหาเรื่องการจัดการเงินรึเปล่าครับ ถ้าออกไปขายอาหารจะต้องมีการจัดการเรื่องเงินอีกมากมายเกินกว่าที่คุณจะคิดออกได้ทุกอย่างเป็นรายจ่ายทั้งนั้นยิ่งช่วงนี้ข้าวของแพงคนชะลอการใช้จ่ายหรือลดค่าใช้จ่ายลงไปเงินฝืดมากๆหาเงินยากขึ้นกว่าเดิมเยอะ ถ้าจะทำจริงๆควรลองทำแบบเสริมไปก่อน เช่น ขายที่ตลาดนัดวันหยุด ถ้าคิดว่าดีค่อยเริ่มขยับขยาย

ป.ล.1 ทำขายไม่เหมือนกับทำกินนะครับ
ป.ล.2 เรื่องเงินทุนเคยเห็นแม่ค้ากู้นอกระบบมาทำ ทำดีก็ดีไปลดหนี้ได้ แต่ถ้าไม่ดีก็คงได้ยินข่าวมาบ้างนะครับ
ป.ล.3 ถ้าแค่เบื่องานหรือเงินเดือนน้อยก็หาทางขยับขยายในสายงานก่อนหรือหาอาชีพเสริมเอาจะดีกว่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Devil13

เก็บเงินไม่ได้ อาจเป็นเพราะรายรับมากว่ารายจ่ายไม่มากหรือเปล่าครับ ?
ถ้าใช่แนะนำให้เปลี่ยนงานใหม่อัฟเงินเดือนก่อน แล้วค่อยจัดสรรเรื่องเงิน
ลองไปคิดดูเล่นๆครับ ให้เอารายรับที่ได้แบบชัวร์ๆไปลบกับรายจ่ายทุกอย่างของ1 เดือนดู แล้วจะรู้ว่าเราควรจะมีเงินเก็บเดือนละเท่าไหร่
คราวก่อนให้น้องที่ทำงานลองคิดดู สรุปรายรับกับรายจ่ายมันเกือบเท่ากันเลย ตัวมันเองไม่รู้ว่าเงินหายไปไหนจนมานั้งคิด  ;D

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ผมก็เหมือนกันเก็บเงินไม่ได้ กินหมด555
แต่มีทุนแล้วครับ ยังคิดอยู่ว่าจะเปิดอะไรดี

เรื่องร้านอาหารนี่ผมพูดเลยว่าถ้าทำเลดีทำไม่ต้องอร่อยหรอกครับ เช่นหน้าโรงงาน ตึกออฟฟิต พวกกินกันตายเยอะ แต่ทำให้สะอาด ปริมาณคุ้มค่าก็พอ
แต่ถ้าไปอยู่แถวหน้ามหาลัย เด็กๆมันเลือกกินต้องทำอร่อยบ้าง

ออฟไลน์ 6162002

ถ้ายังทำงานบริษัทอยู่  ยังพอกู้ได้ครับ  แค่ต้อง พรีเซ้นธนาคารดีๆครับ  ให้ธนาคารเห็นว่าเราไปรอดแน่ๆ มีเงินจ่ายชัวร์ๆ  ถ้าเขาเห็นด้วยก็พอจะกู้ได้ครับ

เดี๋ยวนี้สินเชื่อเพื่อ SME ใหม่ๆ มีเยอะแยะ  ลองดูครับ อาจจะเหนื่อยหน่อย

แต่ทำงาน 10 ปี ไม่มีเงินเก็บ ต้องระวังไว้ด้วยนะครับ  เพราะขายของ มันต้องมีเงินสดสำรองพอสมควร  ผิดพลาดอะไรมา ไม่มีเงินสด จบเลยนะครับ  Cash is king

"ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลย ถูกใจมากครับ จะเอาไปตรองกรองดูครับ"
...
 งานที่ทำไม่น่าเบื่อครับเป็นงานโรงงานพิมพ์เสี้อยึด เงินเดือนน่าจะตันแล้ว (สามสิบห้า)
ผมทำหน้าที่เชียน+แยกสีบล๊อกสกีน เคยลองทำขายเองไม่รอด รับงานมาทำที่บ้านก็โดนโกงค่าแรงบ่อยๆ
ก็เลยหันจะไปหาอาหาร
...
 รายจ่ายเยอะ...ก็เป็นเรื่องทั่วไปของครอบครัวนั้นแหละครับ ลูกสาว 1 คนประถมปลาย เตรียมขี้นมัธยม ผ่อนบ้านทาว์เฮาส์ ผ่อนรถ + กับให้ทางพ่อแม่ที่บ้านนอกบ้าง
(ผมไม่ดื่มเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่เล่นการพนัน ไม่ซี้อหวย)
...
  คิดคนเดียว คิดกับภรรยามันก็วนเวียน
ก็เลย แบบกลุ้มใจ เลยลองตั้งกระทู้ถามดู เห็นหลายท่านมีประสบกราณ์ชีวิตกันหลากหลายรูปแบบ
จะนำไปเรียบเรียงใช้จริง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ลองทำเสื้อขายเองดูมั๊ยหล่ะครับน่าจะได้ราคาพิเศษ เอามาขายที่ตลาดนัดตอนวันหยุดหรือตลาดนัดที่เปิดดึกๆรถที่คุณผ่อนอยู่เอามาช่วยหารายได้ซะ มีน้องที่โรงงานออกกระบะมา คนนึงรับผลไม้มาขายตอนวันหยุดอีกคนขายเสื้อผ้าเด็กที่ตลาดนัดวันอาทิตย์รายได้ก็ตก 1,500 - 2,000 เดือนนึงก็ราวๆ 7,000 เกือบผ่อนรถได้เลยพวกไม่ทำโอกันแล้วตื่นสายๆสบายๆได้เงินดีกว่าด้วย

ภาระเยอะอย่างนี้คิดดีๆนะครับไม่ใช่ 20 ต้นๆแล้ว ผมเองอายุ 34 มีลูก 2 คนขวบแปดเดือนกับอีกคนสี่เดือนต้องให้แฟนออกมาเลี้ยงลูกเพราะคนแรกเป็นเพดานโหว่ต้องผ่าตัดและไปหาหมอบ่อยภาระที่มีอีกคือผ่อนบ้านผ่อนรถตอนนี้ทำงานประจำเป็นลูกน้องเค้าอยู่ก็อยากรวยอยากสบายเหมือนกันแต่ด้วยภาระที่มีก็ต้องค่อยๆเป็นค่อยไป ผมก็หาลงทุนแบบที่สามารถทำนอกเวลางานได้ไป ตอนนี้กะลังหาเวลาไปขายของตลาดนัดอยู่เพื่อเพิ่มรายได้จึงอยากแนะนำให้คุณหารายได้เสริมนอกเหนือจากงานประจำทำดีกว่า ถ้าดีจริงหรือมีหนทางอื่นก็ค่อยขยับขยายดีกว่าครับ

ถ้ามาถามก่อนหน้านี้จะยุให้ขายอาหารเจซะเลยช่วงนี้กระแสกำลังมา ขายตอนเย็นหลังเลิกงานตื่นแต่เช้าซื้อของเตรียมของไว้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ jumpon77

ก็ลองทำบัญชีว่าเราใช่จ่ายอะไรบ้างครับรับรองมีเงินเก็บครับส่วนการทำร้านอาหารตัวผมเองเคยประสบการณ์อยู่ครับทีบ้านเคยขายขายอาหารมาก่อนครับถ้าทำอาหารอร่อยครับทำเลยครับแต่ลงทุนเยอะครับทีการให้ลูกค้าติดใจมากินทีร้านเรามันต้องใช้เวลาครับของแม่ผมทำมา8ปีลูกค้าเยอะพอสมควรครับจะเลิกไปเพราะไม่มีคนช่วยครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
วิธีการหาเงินไม่ยากครับ แต่คุณจะชนะใจตัวเองได้หรือเปล่า มันก็เหมือนกับคนที่ต้องการเลิกเหล้า,เลิกบุหรี่ ปัจจัยหลักไม่ใช่ใครที่ไหน ชนะใจตัวเองให้ได้เท่านั้นเอง
วิธีการคือ "ให้หักเงินรายรายได้ทุกอย่างที่คุณมีในปัจจุบัน อย่างละ10%  "  แล้วนำไปฝากเปิดบัญชีใหม่กับธนาคารใหม่ที่ไม่มีใครรู้
จำไว้นะ ทุกครั้งที่มีเงินรับเข้ามา หักไว้10% และไม่ต้องให้ใครรู้ แบบว่า ในโลกนี้มีคุณรู้คนเดียว แล้วเขียนบอกคนข้างหลังเราเก็บจดหมายนี้ไว้กับสมุดบัญชีอย่าแยกจากกัน เผื่อเราเป็นอะไรไปก่อนคนข้างหลังจะได้หาเจอ เงินที่เก็บนี้ ถ้าไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายจะไม่มีการเปิดเผยและนำออกมาใช้เด็ดขาด  ถ้าคุณทำตามนี้ได้ ลองทำสัก5ปี คุณจะรู้ว่าคุณมีเงิน

"ขอขอบคุณ...ทุกความคิดเห็นของทุกท่านเลยนะครับ"