ผู้เขียน หัวข้อ: ผมตัดสินใจจอง Preve กับโปร 0% 5ปี  (อ่าน 15605 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
Re: ผมตัดสินใจจอง Preve กับโปร 0% 5ปี
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 21:16:09 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

เชื่อมั้ยว่าผมเริ่มกลับมาเครียดอีกครั้ง วันนี้ได้คุยกับ พี่ที่ทำงานพอดีน้องเขาใช้ Proton Gen2 เขาบอกผมว่ารถหนะดีมากนะ ในราคาของมัน ศูนย์ก็ดี แต่ราคาขายต่อตกมากๆ เมื่อเทียบกับราคาตอนชื้อ ฟังแล้วอึ่งหน่อยๆ เพราะมีแพลนว่าใช้ไม่เกิน 5-6 ปีแล้วจะขาย เห็นพี่เขาบอกว่า ตอนน้องเขาซื้อ ซื้อมา 720000 ตอนนี้รถอายุ 5 ปี ขายได้ 250000 โอ้ตกเยอะมาก พี่เขาบอกว่าถ้าซื้อมาแล้วใช้ยาวคุ้มกว่าการที่จะเปลี่ยนรถบ่อยๆ

และพอได้มาอ่านความคิดเห็นเรื่องเสียกลางทางแล้วไม่มีอู่ซ่อม เริ่มเครียดเลย 555 เพราะก็กะว่ารถคันนี้จะเน้น มาไว้เที่ยวเดินทางไกล พูดไปถ้าไม่ติดขัดเรื่องเงิน ผมก็เอา Sylphy ตามที่คาดไว้คงจะดีอะครับ จริงๆตรงๆใจผมก็ไม่อยากเล่นเท่าไหร่หรอกนะครับแต่ ข้อจำกันเรื่องเงินนี้สิ ยาวเลยงานนี้

ผมว่าประกัน 5 ปี 150000 กม จะเอาอยู่มั้ยเนี่ย...

เดี๋ยวลองไปปรึกษาหารือกับผู้ที่เกี่ยวข้องดีมั้ยครับ 

Sylphy มี 0% 5 ปีด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
Re: ผมตัดสินใจจอง Preve กับโปร 0% 5ปี
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 21:27:25 »
ลองไปถามคนที่เคยใช้ฮุนไดเมื่อ 10กว่าปีก่อนสิ

โดนลอยแพ เขารู้สึกอย่างไร

ราคาขายต่อตกเเน่นอนครับ แต่ถ้าขายแล้วหาคนรับซื้อไม่ได้มันจะปวดหัวยิ่งกว่า

ซื้อวีโก้มาใช้ ได้ทั้งเเรง ได้ทั้งมันส์ ถึงใกล้จะตกรุ่นก็นอนหลับฝันดี
ผมไม่เอารถกระบะครับ เพราะที่บ้านมีกระบะอยู่แล้ว ครับ

เชื่อมั้ยว่าผมเริ่มกลับมาเครียดอีกครั้ง วันนี้ได้คุยกับ พี่ที่ทำงานพอดีน้องเขาใช้ Proton Gen2 เขาบอกผมว่ารถหนะดีมากนะ ในราคาของมัน ศูนย์ก็ดี แต่ราคาขายต่อตกมากๆ เมื่อเทียบกับราคาตอนชื้อ ฟังแล้วอึ่งหน่อยๆ เพราะมีแพลนว่าใช้ไม่เกิน 5-6 ปีแล้วจะขาย เห็นพี่เขาบอกว่า ตอนน้องเขาซื้อ ซื้อมา 720000 ตอนนี้รถอายุ 5 ปี ขายได้ 250000 โอ้ตกเยอะมาก พี่เขาบอกว่าถ้าซื้อมาแล้วใช้ยาวคุ้มกว่าการที่จะเปลี่ยนรถบ่อยๆ

และพอได้มาอ่านความคิดเห็นเรื่องเสียกลางทางแล้วไม่มีอู่ซ่อม เริ่มเครียดเลย 555 เพราะก็กะว่ารถคันนี้จะเน้น มาไว้เที่ยวเดินทางไกล พูดไปถ้าไม่ติดขัดเรื่องเงิน ผมก็เอา Sylphy ตามที่คาดไว้คงจะดีอะครับ จริงๆตรงๆใจผมก็ไม่อยากเล่นเท่าไหร่หรอกนะครับแต่ ข้อจำกันเรื่องเงินนี้สิ ยาวเลยงานนี้

ผมว่าประกัน 5 ปี 150000 กม จะเอาอยู่มั้ยเนี่ย...

เดี๋ยวลองไปปรึกษาหารือกับผู้ที่เกี่ยวข้องดีมั้ยครับ 

Sylphy มี 0% 5 ปีด้วยนะครับ

ส่วน Sylphy เงินไม่ถึงครับ เลยออกไม่ได้ ที่สำคัญ ผมไม่เอาเครื่อง 1.6

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 21:42:49 »
จขกท ตรงข้ามกับผมเลยครับ

ผมไม่เอา Sylphy 1.8 เลย ถ้าเอา เอา 1.6 พอ :D

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 21:44:18 »
อยากให้คิดดีๆอีกครั้งครับ แฟนผมเคยใช้ Savvy อยู่ รถนะขับดีจริงๆ แต่เวลาเสียเข้าขั้นปวดหัวเลยครับ ศูนย์ก็ทยอยปิดตัวไป แฟนผมปกติจะเอาเข้าบริการที่ศูนย์สุขสวัสดิ์ จำได้ว่าวันนั้นเค้าจะเอาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ปรากฎว่าหาศูนย์ฯ ไม่เจอแล้ว วนอยู่ 2 รอบ โทรมาบอกผมว่าหาศูนย์ฯ ไม่เจอจริงๆ ผมก็งงๆว่ามันจะหายไปได้ยังไง ในใจยังแอบคิดว่าแฟนผมคงไปหาผิดที่ ปรากฎว่าศูนย์ฯ นั้นปิดไปแล้ว  :o

อะไหล่ที่ 0 บางรายการก็ไม่มีครับ รถแฟนผมเกียร์(อัตโนมัติ)มีปัญหา ไม่มีอะไหล่ ผมต้องสั่งมาจากทางหาดใหญ่แล้วมาให้ที่ศูนย์ฯ เปลี่ยนให้

รถน่ะดีพอตัว แต่เรื่องอะไหล่กับศูนย์บริการ ไม่นับถึงราคาขายต่อ เคยเอาไปให้เต๊นท์ตีราคา ก็ไม่มีใครตีราคาให้ซะอีก ทั้งๆที่รถไม่เคยเฉี่ยวชนเลย
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 21:53:26 »
ตัดสินใจดีๆครับ เสียเงิน10000ดีกว่า เสียเงินหลายแสนแล้วเจ็บใจไปอีกหลายปี

ผมเห็นคนในบอร์ดไม่มีใครออกมาเชียร์ หรือ ดีใจหลังจากซื้อโปรตอนเลย

เห็นมีแต่คนบ่น ศูนย์บริการทยอยปิด อะไหล่ขายแพงไม่สมราคารถ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 21:54:23 »

ผมไม่เอา Sylphy 1.8 เลย ถ้าเอา เอา 1.6 พอ :D
จะเอามาติด LPG อะครับเลยอยากได้เครื่องแรงไว้ก่อน ที่สำคัญ บ้านผมถนน 2 เลนขับยากพอสมควร ระทางที่ผมวิ้งอย่างน้อย 30 โลขึ้นครับเพราะผมไม่ได้อยู่ในตัวจังหวัดครับ
อีกอย่างรถที่บ้าน 2 คัน Dmax กับ Cefiro ก็เครื่อง 3000 ทั้ง 2 คัน แซงไม่ต้องคิดมากเลยครับ กดไปหน่อยก็พุ้งแล้วอะครับ ผมก็จะได้ไม่ต้องปรับตัวมากอะครับ

GreenG

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 22:00:32 »

จะเอามาติด LPG อะครับเลยอยากได้เครื่องแรงไว้ก่อน ที่สำคัญ บ้านผมถนน 2 เลนขับยากพอสมควร ระทางที่ผมวิ้งอย่างน้อย 30 โลขึ้นครับเพราะผมไม่ได้อยู่ในตัวจังหวัดครับ
อีกอย่างรถที่บ้าน 2 คัน Dmax กับ Cefiro ก็เครื่อง 3000 ทั้ง 2 คัน แซงไม่ต้องคิดมากเลยครับ กดไปหน่อยก็พุ้งแล้วอะครับ ผมก็จะได้ไม่ต้องปรับตัวมากอะครับ
ครับ

ผมไม่ซิ่งเท่าไร ขับอะไรก็เหมือนกัน :D

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 22:03:14 »
า่วมยินดีกับรถใหม่ครับ
รถน่ะใช้ได้ดีเลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 22:04:59 »
Protron นี่ราคาประมาน 700000 นิดๆช่ายมะครับ..ไปเอาเเคมรี่มือสองไม่ก็เเอคคอร์ด ราคานี่หาได้ครับ(เเนะนำเครื่อง2.4ทั้งคู่ acv40 g8) ขับทางไกลก็โอ เวลาเสียไม่ต้องห่วง อัตราเร่ง เเคมรี่ ประมาน9ปลายๆ แอคคอร์ด 10ต้น ติดเเก๊สสบายๆทั้งคู่ๆๆ ผมว่า เอามือสองที่เป็นเจ้าตลาดศูนย์เยอะดีกว่า เอานี่ห้อที่ศูนย์ไม่มีเถอะครับ อย่างน้อยซื้อมา เปลี่ยนถ่ายของเหลว ผ้าเบรก ไม่เท่าไร โอกาสเสียมานน้อยๆมากๆครับที่จะดับกลางทาง ลองคิดดีๆครับ ท่าน จขกท
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 22:06:22 »
พี่เจ้าของกระทู้ น่าจะอยู่โซนเดียวกับผม ผมวิ่งนางรอง-อุบล เส้น 24 ประจำครับ
ตอนนี้ใช้ City 2012 อยู่ ก็พอฟัดพอเหวี่ยงครับ อาจจะต้องใช้ paddle ship บ้างบางจังหว่ะ

ลูกพี่ลูกน้องใช้ Proton Exora ตัวรถอ่ะดีใช้ได้เลยครับ มันติดตรงปัญหาอะไหล่กับช่างซ่อมจริงๆ
ทริปนั้นเราไปเที่ยวจังหวัดตากกัน เกิดเหตุหม้อน้ำรั่ว หาอะไหล่ไม่ได้ ช่างบอกว่าไม่รู้จะเอาอะไหล่ที่ไหนมาซ่อมให้
ต้องจ้างรถยกกลับ จากที่พี่ผมเคยคิดว่าจะเอามันมาใช้เดินทางไกล เที่ยวแบบครอบครัว ตอนนี้มันกลายเป็นรถวิ่งในเมืองเป็นหลักเลยครับ
ส่วนราคาขายต่อก็อย่างที่เห็นๆกันลดลงค่อนข้างเยอะ  เก็บไว้ใช้ยาวๆดูจะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2013, 22:13:33 โดย I-Am-Mixx »

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 22:10:30 »
สำหรับผมแล้วแต่ จขกท เลยครับ ผมว่าขับอะไรที่เราเลือก ก็โอเคหมดละครับ ผมคิดว่ารถมันคงไม่ได้เสียอะไรเยอะแยะมากมาย แต่ที่หลายๆคนพูดถึงเรื่องอะไหล่ อันนี้น่าหนักใจ แต่คิดว่ายังไงถ้าจะหามันก็คงหาได้ อย่างน้อยก็ส่งไปรษณีย์จากหาดใหญ่เท่านั้น  แต่ที่ต้องทำใจคือ อย่าหวังว่าจะขายต่อ เพราะยากมาก
ใช้จนคุ้มอะโอเคสุดละครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 22:18:14 »

ดูๆแล้ว จขกท เลือกคันนี้เพราะเรื่องปัจจัยเทียบกับความคุ้มค่าเป็นหลักไม่ได้ชอบตัวรถมากมาย(หากผิดก็ขออภัยด้วย) ผมยิ่งยืนยันว่าให้เล่นเจ้าตลาดดีกว่าครับ มันสบายใจทั้งตอนซื้อและขาย สมมุติตอนใช้ไปแล้วสักห้าปีเกิดซวยโปรตอนเก็บกระเป๋ากลับบ้าน ราคามันจะหล่นแบบหาแนวรับไม่ได้เลย เหมือนจ่ายน้อยแต่เสียหนักมากตอนขาย ผมเสียดายตังค์แทนนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 22:29:30 »
ถ้ารถดีจริง ใช้แล้วคุ้มค่า ถือว่าได้รถดี หากห่วงแต่ราคาขาย รถยุโรปคงลำบาก แต่เพราะเราปั้นงบมาได้เท่านี้จึงลงเอยกับคันนี้ ผมไม่ขัดเลยครับถ้าชอบแล้ว ผมก็ชอบ option คันนี้เหมือนกัน แต่มีรถเก๋งแล้ว จึงอยากได้รถกระบะมาใช้งาน รอดูรีวิวจากผู้ใช้จริงดีกว่าครับ ขับเกินหมื่นโลแล้วอย่าลืมมารีวิวด้วยนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 22:45:46 »
เดี๋ยวววว ผมขออีกสักเม้นครับ
พูดถึง Sylphy ตัว 1.6กับ 1.8
อัตราเร่ง 0-100, 80-120 แทบไม่ต่างกันเลยนะครับ
80-120 1.6ไปไวกว่าด้วยซ้ำ
ถ้างบถึง 1.6 ก็ 1.6 ไม่น่าเป็นปัญหา
1.6V 0-100 11.32วินาที 80-120 8.20วินาที
1.8V 0-100 10.98วินาที 80-120 8.48วินาที

ถ้าไม่งั้นยอมเอารถใกล้ตกรุ่นอย่าง Altis 1.8E สิครับ
ราคาป้าย 829,000 ส่วนลดเป็นแสน อัตราเร่งเร็วกว่า Sylphy
เติม e85 ได้อีก อะไหล่เยอะบานเบอะท่วมอู่ ติดแก้สก็สุดจะชิล

เห็นหลายคนซื้อ Protron มาใช้ได้สักพัก เขาปวดใจกันครับ
เพื่อนของเพื่อนเพิ่งขาย Savvy ไปได้แสนกว่าบาท :'(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 22:54:35 »
ขอคาราวะท่าน จขกท. ด้วยข้าวไข่เจียว 1 จาน ใจเด็ดมากครับบอกตรงๆ คือรถมันอะดีอะไรดีนะ แต่ศูนย์แม่งน่ากลัวยิ่งกว่าบ้านร้างกลางป่าช้าอีก สยองงง
ถ้าโปรตอนไม่มาเอง ผมไปหาตัวเลือกอื่นดีกว่า

ว่าไปผมเคยไปขอราคามาก็ได้ของแถมตาม จขกท. นะ แต่ของผมเขาให้ส่วนลดเงินดาวน์ 30,000 บาท ไม่มีผ่อน 0%
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2013, 22:58:48 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 23:10:26 »
เป็นผมถอยครับ

ถ้าไม่ได้เกิดมาเพื่อรักรถคันนี้ ชีวิตนี้เทิดทูนให้รถคันนี้อย่างเดียว

หัวข้อบอกไม่อยากซื้อรถมือสองมาซ่อม  แต่รถที่ต้องซ่อมแต่ซ่อมง่าย อาจจะดีกว่ารถที่อีกสักพักค่อยซ่อมแต่หาที่ซ่อมไม่ได้นะครับ

เลือกคันที่มัน flexible กับชีวิตดีกว่าครับ เดี๋ยวจะนอนไม่หลับเปล่าๆน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2013, 23:14:35 โดย Quadrifoglio Verde »
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ KinGmO

• Full Member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 00:27:57 »
ผมว่า altis ตอนนี้ก็น่าสนนะครับ ถ้าต้องการรถที่ใช้งานจริง ๆ E85 ประหยัดมาก ๆ นะครับ

ผมใช้ Civic ขับ ไปกลับ กทม-จันทบุรี หมดค่าน้ำมันไป 800 บาทครับ ความเร็ว 100-140 ครับ E85 ประหยัด จริง ๆ ครับ
Civic FB 2013

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 02:13:08 »

ผมว่า ศูนย์ หรือ บริษัท Proton ในไทย

อาจชิ่งหนีไปก่อนรถหมดประกันหน่ะซิครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 07:36:17 »
รถดีครับ ถ้าำพี่อยู่แถวสงขลา ใกล้ๆมาเลย์จัดเลยครับ

ยังไงก็หาอะไหล่ได้ แต่ถ้าอยู่ทางนู้นเลยผมกล้วว่า ปีที่ 4 เป็นต้นไป ถ้ารถเกิดอุบัติเหตุ หรือเสียที่ต้องซ่อมระดับ กลางๆ - ใหญ่ๆ

อาจจะปวดหัวเรื่องการรออะไหล่ และการซ่อม ที่ต้องพึ่ง 0 บริการ ไปร้านข้างนอกก็ซ่อมยาก ซึ่งรถแพงแค่ไหน นานวันไปก็ต้องซ่อม ก็ต้องบำรุงรักษา

แต่ถ้าที่บ้านมีรถหลายคัน จัดเลยครับ รถเขาดี แต่ถ้าเป็นรถคันเดียวจริงๆ ผมว่าคันอื่นดีกว่าไหมครับ กลัวจะเหนื่อยใจกับการใช้ชีวิตกับสาวมาเลย์

ถึงแม้เขาจะบอกว่า "้เราพัฒนาขึ้นมาแล้ว" แต่ผมว่ามันก็ยังห่าง ถึงกับ ห่างมากๆ กับ รถญี่ปุ่น ที่ประกอบอยู่ในบ้านเรา

GreenG

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 07:48:51 »
ผมยอมรับเลยผมไม่กล้าแบบ จขกท ครับ

แต่ถ้าจะจัดก็จัดไป

ปัญหาคือ ขายต่อขายใคร อันนี้ต้องคิดนะครับ

ขนาดคันเก่าที่บ้าน Citroen XM เป็นรถที่เกรดดีกว่า Proton

ยังต้องขายเองใน club เลย

แต่ proton นี่ผมว่าคนจะรักมันนี่ยากมากๆ เพราะมันไม่ได้มีประวัติศาสตร์ยาวนาน และความน่าใช้ที่ชัดเจนครับ

ออฟไลน์ ID-4

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 09:10:33 »
ถ้าถามผม ซึ่งเป็นคนที่ใช้ Proton Exora รถ 7 ที่นั่ง ผมใช้มา 3 ปี 98000 โลแล้ว
กับคำว่า Proton มันไม่ได้ทำให้ผมหนักใจอะไรเลย ผมไม่เคยเข้าศูนย์ ผมซื้ออะไหล่ต่างๆ กับคนที่นำเข้าจากมาเลย์โดยตรง ส่งถึงหน้าบ้านภายใน 7 วัน จ่ายเงินทีหลัง(เพราะเชื่อใจกัน)
เอาอะไหล่ไปซ่อมตามอู่ทั่วไปได้ อะไหล่สิ้นเปลือง ก็ใช้ร่วมกับรถตลาดทั่วไป
ตอนนี้ ค่าดูแลรถที่ระยะ 100000 โลแรก ยังไม่ถึง 30000 บาท ผมว่าผมพอใช้กับ Exora ตัวนี้มาก และผมเชื่อว่า จะใช้ได้อย่างน้อย 300000 กิโลแน่นอน

ก่อนที่ผมจะซื้อโปรตอน ก็มีคนทัดทานผมเหมือนกัน แต่จะให้ผมไปเอา Innova, Space Wagon, Freed ที่ราคาเกินล้านทั้งนั้น ผมว่า Exora มันครบทุกอย่าง ในราคาที่ถูกแสนถูก จึงทำให้ผมต้องอ่านหนังสือ อ่านข้อมูลต่างๆ เข้าเวป อยู่เกือบ 4 เดือน จึงมั่นใจว่า เอาอยู่แน่ จึงจัดไป
http://www.protonclub.net/forum/?showtopic=162692

สำหรับเจ้าของกระทู้ ท่านจะซื้อ Preve ท่านศึกษาข้อมูลมากแค่ไหนครับ ถ้าทำการบ้านมา ท่านจะสรุปได้ด้วยตัวเอง ว่า เอาหรือไม่เอา
คนในนี้ ออกความเห็นได้ เหมือนที่ผมก็เคยตั้งกระทู้ถามตามเวปต่างๆ เค้าตอบคล้ายๆกัน แต่เค้าไม่ได้เป็นเจ้าของ เค้าไม่เคยใช้ (ยกเว้นคนที่มีรถ) คนเหล่านี้ส่วนได้ข้อมูลจากคนรอบข้าง จากสื่อ และเอามาบอกเล่าให้ฟัง ผมก็รับฟังด้วยความเคารพ

ผมไม่ได้ว่า Preve ดีหรือไม่ดี ผมเองชอบ Preve มาก ยิ่งได้อ่านรี่วิว ของพี่จิมมี่กับพี่แพน ยี่งชอบเข้าไปใหญ่ เรื่องศูนย์บริการไม่ได้อยู่ในสายตา ผมหาของเองได้(ในแบบทีไม่ต้องวิ่งรถให้เหนื่อย)
แต่ท่านต้องดูว่า รถในราคาเดียวกัน สมรรถนะเดียวกัน Preve มีอะไรเหนือกว่า มีอะไรที่ดึงดูดใจกว่า (Exora ของผม ผมเทียบกับรถตัวที่ผมว่าไว้ข้างต้น ผมได้ราคาที่ถูกกว่า 3 แสน ผมจึงเลือก)
ตัวเทียบของ Preve คือ (เอาเฉพาะตัว Top ป้ายแดง)
1. อัสติส
2. ซินฟี่
3. โฟกัส
4. ครูส
5. ซีวิค
6. แลนเซอร์ EX
พอเทียบได้แล้ว ท่านจะมีคำตอบ มาตอบตัวท่านเองได้ ครับป๋ม

แต่ถ้าท่านเลือกแล้ว จะเอา Preve ท่านก็จะได้รถดีๆ ในราคาไม่แพงมาใช้ เรื่องในภายภาคหน้า ก็มาว่ากันไปเป็นรอบๆ อย่างที่ผมเป็นอยู่ ซึ่งผมก็ใช้รถได้อย่างสบายใจ ครับ
ขอให้ท่านโชคดี ในการตัดสินใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2013, 09:21:39 โดย ID-4 »

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 09:26:33 »
เข้ามาให้กำลังใจนะครับ

ผมยอมรับว่าใจยังไม่ถึง เหมือน จขกท
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 09:29:41 »
ศึกษาให้เยอะครับถ้ามั่นใจว่ารับมือกับปัญหาได้ก็จัดไป ทุกรุ่นที่ยี่ห้อมีปัญหากันหมดนั่นแหละครับแต่ปัญหาเค้าแก้ง่ายกว่าหรือชัดเจนกว่าลองไปศึกษาที่คลับดูก่อนที่นั่นคนใช้งานจริงเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 09:55:26 »
ผมศึกษา Preve มาเกือบ 1 ปีเต็มๆ และรวมไปถึงศึกษาถึงงานออกแบบวิศวะกรรมต่างๆ ของทั้งตัวถังรถเครืองยนต์และระบบไฟฟ้าต่างๆ และอะไหล่ที่จะต้องใช้เปลี่ยนในอนาคตหลังหมดประกันหรืออื่นๆ
ที่สำคัญ เงิน ครับ ผมไม่ได้มีเงินมากพอที่จะออกรถรุ่นที่ราคาแพงกว่านี้ได้ ผมก็ไม่เข้าใจเลยจริงๆ คนที่ออกความคิดเห็นหลายๆคน ผมบอกไปแล้วว่า ผมมีเงินไม่มากพอที่จะออก Sylphy Altis Civic MZ3 Focus Lancer ถ้าผมว่าทำไมไม่ออก B-Segment หละ ผมไม่ชอบครับมันเล็กและแคบไป ที่สำคัญโจทย์ของผมคือเครื่องต้องแรง ในราคาแค่นี้ ย้ำนะครับว่าราคาแค่นี้

ผมมีความสามารถที่จะนำเข้าอะไหล่เองได้จาก มาเลเซีย หรือที่อื่นๆทั่งโลก และผมสามารถซ่อมและวิเคราะห์อาการเสียของตัวรถได้ ยังมีอีกหลายคนว่าผมอีกว่า "ถ้าอยู่หาดใหญ่จะไม่ว่าอะไรเลย" ทุกวันนี้โลกมันไม่ได้กว้างอย่างที่หลายคนคิดแล้วนะครับ ผม Import จากทั่วโลกมาขายเป็นประจำอยู่แล้ว เรื่องนี้ก็ไม่น่าจะยากเท่าไหร่ ที่ผมอุ่นใจอีกระดับเพราะคนสุรินทร์ใช้ Proton กันเยอะพอสมควร
ขอบคุณทุกความห่วงใยครับ

ผมยอมรับเลยผมไม่กล้าแบบ จขกท ครับ

แต่ถ้าจะจัดก็จัดไป

ปัญหาคือ ขายต่อขายใคร อันนี้ต้องคิดนะครับ

ขนาดคันเก่าที่บ้าน Citroen XM เป็นรถที่เกรดดีกว่า Proton

ยังต้องขายเองใน club เลย

แต่ proton นี่ผมว่าคนจะรักมันนี่ยากมากๆ เพราะมันไม่ได้มีประวัติศาสตร์ยาวนาน และความน่าใช้ที่ชัดเจนครับ
ผมขอบคุณท่านนะครับ ท่านอยู่เคียงข้างผมในกระทู้นี้ตลอด ท่านมีแนวทางการตอบที่อ่านแล้วทำให้ผมสบายใจ ถึงท่านจะไม่เห็นด้วยกับ Preve แต่ท่านก็มีวิธีตอบที่ผมอ่านแล้วรู้สึกสบายใจมากครับ

ถ้าถามผม ซึ่งเป็นคนที่ใช้ Proton Exora รถ 7 ที่นั่ง ผมใช้มา 3 ปี 98000 โลแล้ว
กับคำว่า Proton มันไม่ได้ทำให้ผมหนักใจอะไรเลย ผมไม่เคยเข้าศูนย์ ผมซื้ออะไหล่ต่างๆ กับคนที่นำเข้าจากมาเลย์โดยตรง ส่งถึงหน้าบ้านภายใน 7 วัน จ่ายเงินทีหลัง(เพราะเชื่อใจกัน)
เอาอะไหล่ไปซ่อมตามอู่ทั่วไปได้ อะไหล่สิ้นเปลือง ก็ใช้ร่วมกับรถตลาดทั่วไป
ตอนนี้ ค่าดูแลรถที่ระยะ 100000 โลแรก ยังไม่ถึง 30000 บาท ผมว่าผมพอใช้กับ Exora ตัวนี้มาก และผมเชื่อว่า จะใช้ได้อย่างน้อย 300000 กิโลแน่นอน

ก่อนที่ผมจะซื้อโปรตอน ก็มีคนทัดทานผมเหมือนกัน แต่จะให้ผมไปเอา Innova, Space Wagon, Freed ที่ราคาเกินล้านทั้งนั้น ผมว่า Exora มันครบทุกอย่าง ในราคาที่ถูกแสนถูก จึงทำให้ผมต้องอ่านหนังสือ อ่านข้อมูลต่างๆ เข้าเวป อยู่เกือบ 4 เดือน จึงมั่นใจว่า เอาอยู่แน่ จึงจัดไป
http://www.protonclub.net/forum/?showtopic=162692

สำหรับเจ้าของกระทู้ ท่านจะซื้อ Preve ท่านศึกษาข้อมูลมากแค่ไหนครับ ถ้าทำการบ้านมา ท่านจะสรุปได้ด้วยตัวเอง ว่า เอาหรือไม่เอา
คนในนี้ ออกความเห็นได้ เหมือนที่ผมก็เคยตั้งกระทู้ถามตามเวปต่างๆ เค้าตอบคล้ายๆกัน แต่เค้าไม่ได้เป็นเจ้าของ เค้าไม่เคยใช้ (ยกเว้นคนที่มีรถ) คนเหล่านี้ส่วนได้ข้อมูลจากคนรอบข้าง จากสื่อ และเอามาบอกเล่าให้ฟัง ผมก็รับฟังด้วยความเคารพ

ผมไม่ได้ว่า Preve ดีหรือไม่ดี ผมเองชอบ Preve มาก ยิ่งได้อ่านรี่วิว ของพี่จิมมี่กับพี่แพน ยี่งชอบเข้าไปใหญ่ เรื่องศูนย์บริการไม่ได้อยู่ในสายตา ผมหาของเองได้(ในแบบทีไม่ต้องวิ่งรถให้เหนื่อย)
แต่ท่านต้องดูว่า รถในราคาเดียวกัน สมรรถนะเดียวกัน Preve มีอะไรเหนือกว่า มีอะไรที่ดึงดูดใจกว่า (Exora ของผม ผมเทียบกับรถตัวที่ผมว่าไว้ข้างต้น ผมได้ราคาที่ถูกกว่า 3 แสน ผมจึงเลือก)
ตัวเทียบของ Preve คือ (เอาเฉพาะตัว Top ป้ายแดง)
1. อัสติส
2. ซินฟี่
3. โฟกัส
4. ครูส
5. ซีวิค
6. แลนเซอร์ EX
พอเทียบได้แล้ว ท่านจะมีคำตอบ มาตอบตัวท่านเองได้ ครับป๋ม

แต่ถ้าท่านเลือกแล้ว จะเอา Preve ท่านก็จะได้รถดีๆ ในราคาไม่แพงมาใช้ เรื่องในภายภาคหน้า ก็มาว่ากันไปเป็นรอบๆ อย่างที่ผมเป็นอยู่ ซึ่งผมก็ใช้รถได้อย่างสบายใจ ครับ
ขอให้ท่านโชคดี ในการตัดสินใจ

ขอบคุณนะครับ ผมมีแนวคิดเดียวกับท่านเลยครับ ถึงได้มาจบที่ Preve
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2013, 10:27:08 โดย HELIFETEC »

GreenG

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 10:08:34 »
ผมว่ารถมันดี แต่ที่ไม่ดี คือ พระนครยนตร์ ครับ

ทำตลาดอะไรของเขา

ถ้าผมอยู่มาเล ผมคงซื้อ proton ครับเพราะอย่างน้อยก็เป็นรถของประเทศเรา
คุณภาพผมว่ามันคุ้มค่าที่จะซื้อใช้ ถุงลม ระบบความปลอดภัย ดีมากๆ

ผมไม่ตัดสินว่าใครไม่ดี ไม่ใช่ แต่ให้ข้อมูลบอกว่า มันอาจจะติดปัญหาอะไรครับ

เพราะผมเอง ชอบ Yaris J Eco ที่คนชอบมองว่ามันห่วย ซึ่งเพราะผมก็คิดไม่เหมือนคนอืน เหมือน จขกท ครับ

ออฟไลน์ ID-4

• **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 10:19:10 »
ขอบคุณนะครับ ผมมีแนวคิดเดียวกับท่านเลยครับ ถึงได้มาจบที่ Preve[/quote]
[/quote]
อ่านโพสต์ของท่านอื่นๆ อย่าไปเอามาเป็นอารมณ์ครับ บางท่านว่ามาไม่กี่ตัวอักษร ว่ามาบรรทัดเดียว ว่าเอามันส์ เขาเล่าว่า เขาว่ามา บ้างก็มั่วว่ามีคนเคยใช้มาบอก ไม่ได้มีใช้เอง ฟัง 10 มาบอก 20 อ่านผ่านๆก็พอ
แต่ก็มีอีกหลายท่านที่มีข้อแนะนำดีๆ น่าสนใจ น่าอ่านครับ

จขกท. จะตัดสินใจอะไร ก็ว่าตามนั้น แต่ถ้าท่านเลือก Preve ผมจะรอรีวิวจากท่าน เอาลงให้อ่านกันครับ
เรื่องอะไหล่ เรื่องอู่ซ่อมนอกราคาถูกๆ ผมมีข้อมูลอยู่หลายแห่ง รวมถึงท่านเองก็น่าจะมีข้อมูลดีๆอยู่มาก ยังไงเดี๋ยวค่อยมาแลกเปลี่ยนกันครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2013, 10:24:16 โดย ID-4 »

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 10:25:34 »
ผมว่าคุณ จขกท ซื้อรถที่คุณอยากได้ไปนั้นล่ะครับ ถ้าทำการบ้านและมองการไกลมาแล้ว และอย่าลืมมารายงานว่ามันจะน่ารักหรือป่วนขนาดไหนแล้วกันน่ะครับ
 ปล. ถ้าเป็นผมอยู่ ตจว ไกลๆ กับรถยี่ห้อแปลกๆแบบนี้คงไม่เอาแน่
 Altis รุ่นจ่อตกรุ่นเครื่อง 1.8 cvt เติม E85 ส่วนลดเยอะๆก็น่าสนน่ะครับ แรงใช้ได้เลยน่ะครับ เผลอๆพุ่งกว่า  cefiro v6   ซะอีกครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 10:42:17 »
คุณมาถามคำถามแบบนี้ในบอร์ดสาธารณะก็ควรเตรียมใจกับคำตอบที่ไม่ต้องการไว้บ้างนะครับ หลายๆคนที่เตือนอาจเป็นห่วงคุณกลัวคุณจะคาดไม่ถึงในหลายๆอย่างซึ่งตอนแรกคุณก็ไม่ได้บอกว่าคุณเก่งกาจสามารถหาอะไหล่รุ่นไหนยี่ห้อไหนก็ได้ทั่วทั้งโลกใบนี้ รวมไปถึงเรื่องซ่อมและวิเคราะห์อาการเสียอาจประกอบรถเองได้ด้วยซ้ำ แต่จากนี้คงไม่มีใครมาตอบอย่างที่คุณไม่ต้องการแล้วหล่ะคงเหลือแต่คนที่คุณอยากคุยด้วยก็คุยกันทาง PM ไปเลยก็ได้

ถ้าเป็นผมๆคงตอบว่า ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วงเพราะรถรุ่นนี้มีอะไรให้ต้องคิดเยอะจริงๆ แถวๆที่ผมอยู่มีคนใช้รุ่นนี้เยอะศูนย์บริการก็ดีอีกทั้งผมทำงานที่เกี่ยวข้องกับการนำเข้าอะไหล่อยู่แล้วมาเลย์ใกล้คงไม่ยากอะไรอีกอย่างผมก็พอดูรถซ่อมรถเองเป็นรู้จักอู่ที่เก่งๆเยอะครับเรื่องอะไหล่กับซ่อมบำรุงผมมั่นใจว่าสามารถรับมือได้ บลาๆๆๆๆๆๆๆ

ขออภัยหากอ่านข้อความผมแล้วไม่สบายใจเพราะผมอ่านข้อความคุณแล้วไม่พอใจเลยมาบอกกล่าว

ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 10:56:27 »
ผมว่าทุกคนเป็นห่วง จขกท จริงๆ ครับ

ขนาดคนที่นี่ ซึ่งรู้ว่าสมรรถนะมันดีมากๆ จากการทดสอบ ยังว่าขนาดนี้

ถ้าเป็นชาวบ้านธรรมดา คงมองว่าไม่เหมาะละครับ

ปล อิจฉาคนมาเลครับ ถ้าเปนคนมาเล ซื้อไปแบบไม่คิดเลย

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 11:19:41 »
คุณมาถามคำถามแบบนี้ในบอร์ดสาธารณะก็ควรเตรียมใจกับคำตอบที่ไม่ต้องการไว้บ้างนะครับ หลายๆคนที่เตือนอาจเป็นห่วงคุณกลัวคุณจะคาดไม่ถึงในหลายๆอย่างซึ่งตอนแรกคุณก็ไม่ได้บอกว่าคุณเก่งกาจสามารถหาอะไหล่รุ่นไหนยี่ห้อไหนก็ได้ทั่วทั้งโลกใบนี้ รวมไปถึงเรื่องซ่อมและวิเคราะห์อาการเสียอาจประกอบรถเองได้ด้วยซ้ำ แต่จากนี้คงไม่มีใครมาตอบอย่างที่คุณไม่ต้องการแล้วหล่ะคงเหลือแต่คนที่คุณอยากคุยด้วยก็คุยกันทาง PM ไปเลยก็ได้

ถ้าเป็นผมๆคงตอบว่า ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วงเพราะรถรุ่นนี้มีอะไรให้ต้องคิดเยอะจริงๆ แถวๆที่ผมอยู่มีคนใช้รุ่นนี้เยอะศูนย์บริการก็ดีอีกทั้งผมทำงานที่เกี่ยวข้องกับการนำเข้าอะไหล่อยู่แล้วมาเลย์ใกล้คงไม่ยากอะไรอีกอย่างผมก็พอดูรถซ่อมรถเองเป็นรู้จักอู่ที่เก่งๆเยอะครับเรื่องอะไหล่กับซ่อมบำรุงผมมั่นใจว่าสามารถรับมือได้ บลาๆๆๆๆๆๆๆ

ขออภัยหากอ่านข้อความผมแล้วไม่สบายใจเพราะผมอ่านข้อความคุณแล้วไม่พอใจเลยมาบอกกล่าว

ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อที่ต้องการมาขอบคุณในคำแนะนำก่อนหน้านนี้ครับ ที่ผมตอบไปแบบนั่นเพราะการตอบกระทู้ของหลายๆท่าน ไม่ได้ดูเหตุผลของผมเลยว่า มันเป็นมายังไง อยู่ดีๆก็มาตอบเหมือนไม่ได้อ่านเหตุผลของผมเลย หนึ่งในตัวเลือกผมไม่ต้องการรถเล็กอย่าง B-Seg แต่หลายๆก็ตอบอยู่นั่นและว่า City สิ ก็ผมไม่อยากได้ครับ ซึ่งผมก็บอกไปแล้วว่าเงินผมมีแค่ 750000 จริงๆ จริงๆแล้วเงินผมมีแค่ 680000 เท่านั่นแต่ผมกัดฟันสู้เพื่อรถที่ตอบโจทย์ได้มากกว่า ผมผิดมั้ยครับที่ผมมีเงินแค่นี้แล้วผมต้องการรถที่สมรรถนะดี

บางคนตอบเหมือนจะดูดถูกผม ว่าผมเป็นคน ตจว. ไม่ศึกษารายละเอียด ทั้งๆที่ผมก็ทำการบ้านมาอย่างหนัก เครียดมามากโดนรุมด่าจากชีวิตจริงก็หลายคน ถ้าคุณ NINENOI เป็นผมหวังว่าคุณคนจะเข้าใจ  ผมโดนมาหลายกระทู้เหมือนกัน และทุกๆครั้งที่ผ่านมาผมเลือกที่ีจะเงียบไปเลยดีกว่า บางครั้งผมถูกกระทำก็อาจจะมีบ้างครับที่ผมต้องตอบโต้บาง

ท้ายนี้ผมขอขอบคุณทุกความห่วงใย ปัญหาต่อจากนี้ผมก็พร้อมที่สู้ต่อไป
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2013, 11:33:58 โดย HELIFETEC »