ผู้เขียน หัวข้อ: ผมตัดสินใจจอง Preve กับโปร 0% 5ปี  (อ่าน 15598 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
ผมตัดสินใจจอง Preve กับโปร 0% 5ปี
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 10:56:59 »
จากกระทู้เก่าๆที่ถามเกี่ยวกับ Preve สุดท้ายแล้วผมก็ลงเอยกับ Preve ครับ หลายคนเตือนผมเกี่ยวกับหลายๆเครื่องของรถยี้ห้อนี้ บอกตรงๆเลยว่าช่วงแรกเครียดมากจริงๆ เพราะผมก็ไม่มั่นใจกับ ศูนย์บริการเท่าที่ควร ถึงแม้คนที่ผมรู้จัก ที่ใช้ Proton จะบอกว่า ศูนย์บริการของ จ.สุรินทร์ เขาดีนะ ด้วยเงื่อนไขการออกรถของผมคือ

-ต้องการรถเก๋ง
-เป็นรถมือ 1 เท่านั่น
-ผมใช้รถไม่เกิน 5-6 ปี
-ผมเน้นอัตตราเร่งมากที่สุด ขอ 100-120 ไม่เกิน 10วิ (แถวบ้านผม ถนน 2 เลน เวลาแซงค่อนข้างยากมากๆ)
-ผมจะใช้ความอยู่ที่ 100-140 ขับวันละ 30-100 กิโล ออก ตจว.ทริปละ 200-800 โล อยู่บ่อยๆ
-ความกว้างขวางของตัวรถ
-วัสดุภายในดี
-และติด LPG

จากตัวเลือกกรองมาก็เลยได้ Preve ถึงแม้ว่าตัวจะไม่ตอบโจทย์ 100% ก็ตาม
เมื่อวานผมเข้าไปจองรถ ได้ของแถมด้วย ที่แรก Sale โปร 0% จะแถมแค่ ป.ชั้น 1 อย่างเดียว
แต่พอตอนไปจองได้ของมาตามนี้ครับ

-ป.ชั้น 1 +พรบ
-ฟิลม์รอบคัน
-พรมปูพื้น
-ผ้ายางปูพื้น
-พ่นกันสนิม
-เคลือบสี 1 ครั้ง
-กรอบป้ายทะเบียน
-พวกกุญแจ

สิ่งที่ผมถูกใจมากอยู่อย่าง 1 คือติด LPG จาก 0 แล้วประกันรถไม่ขาด ตรงนี้ถูกใจที่สุดเลย  เมื่อวานก็ได้ไปจ่องๆมองๆลูบๆคลำๆอีกครั้ง ผมรู้สึกว่างานประกอบของตัวรถและวัสดุภายในดีขึ้นจาก ตอนช่วงที่เปิดตัวใหม่ๆมากครับ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน ตอนที่เปิดตัวแรกๆ แล้วผมไปดูรถ บอกตรงๆเลยว่าตอนนั่นให้ตายยังไงก็ไม่เอา Preve เด็ดขาด พอ 1 ปีผ่านไป งานประกอบดูดีขึ้นมาก ชิ้นส่วนพลาสติกก็ดูเรียบร้อยกว่าตอนเปิดตัวใหม่ๆมากครับ

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำก่อนหน้านี้นะครับ
ขอบคุณครับ

ปล.เรื่องอะไหล่ผมไม่ค่อยห่วงมากเท่าไหร่ครับ ขออย่างเดียวว่าให้ Proton อยู่ในไทยอีก 5 ปีก็พอ รถผมหมดประกันพอดี เพราะว่าหลังหมดประกันแล้วถ้าอะไหล่หาในไทยยากผมจะ สั่งอะไหล่จากมาเลเข้ามาซ่อมเองครับ ผมพอจะมีความรู้เรื่องช่างอยู่บ้าง การเปลี่ยนอะไหล่ถ้าเครื่องมือพร้อมผมก็เปลี่ยนเองครับ เพราะรถทั้ง 2 คันอยู่ที่บ้านถ้าเครื่องมือผมส่วนใหญ่ผมจะซื้ออะไหล่มาซ่อมเองครับ
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
จากความคิดเห็นทั้งหมด ผมขอขอบคุณทุกท่านมากนะครับที่เป็นห่วงผม แต่ผมได้ตัดสินใจไปแล้วใช่ครับผมยังสามารถถอยได้ แต่ด้วยความต้องการของตัวรถบวกกับผมมีงบจำกัดเพียงเท่านี้เลยได้ตัวนี้ออกมา ถ้าผมเงินเยอะผมไม่ออกรุ่นนี้แน่ๆครับ บางท่านก็แนะนำแรงได้ใจมาก เอาซ๊ะผมนอยไปเลย บางท่านแนะนำได้อบอุ่นดีครับและเข้าใจในตัวเลือกของผม ที่สำคัญผมไม่ต้องการรถมือ 2 ครับเพราะผมไม่อยากซ่อม หวังว่าท่านที่เป็นห่วงผมคงจะเข้าใจผมนะครับ :D
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2013, 22:31:54 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ผมตัดสินใจจอง Preve กับโปร 0% 5ปี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 11:00:41 »
ยินดีด้วยครับ แต่สำหรับเรื่องวัสดุ ผมว่าเฉยๆนะ ไม่น่าเกลียด ไม่ดีเด่นอะไร แต่การใช้งาน ตัวรถ พื้นฐานมันเหนือกว่าคู่แข่งจริงๆ

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
Re: ผมตัดสินใจจอง Preve กับโปร 0% 5ปี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 11:07:05 »
ติด แอลพีจี จากศูนย์ แล้วประกันรถไม่ขาด

ตรงนี้ รุ่นนี้มีติดแอลพีจีมา หรือมาติดที่ศูนย์ครับ

แล้วที่ประกันไม่ขาดคือ ศูนย์/ดีลเลอร์จะรับประกันเอง ไม่ใช่บริษัทแม่ใช่หรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 11:13:26 »
ยินดีด้วยครับ แต่สำหรับเรื่องวัสดุ ผมว่าเฉยๆนะ ไม่น่าเกลียด ไม่ดีเด่นอะไร แต่การใช้งาน ตัวรถ พื้นฐานมันเหนือกว่าคู่แข่งจริงๆ
ตอนที่รถเปิดตัวใหม่ๆผมรับไม่ได้จริงๆนะครับ พลาดติกตามมุมตามขอบมันไม่เรียบร้อยแต่ตอนนี้ เรียบร้อนขึ้นมากเลยครับ

ติด แอลพีจี จากศูนย์ แล้วประกันรถไม่ขาด

ตรงนี้ รุ่นนี้มีติดแอลพีจีมา หรือมาติดที่ศูนย์ครับ

แล้วที่ประกันไม่ขาดคือ ศูนย์/ดีลเลอร์จะรับประกันเอง ไม่ใช่บริษัทแม่ใช่หรือไม่ครับ
ติดที่ 0 ครับ ส่วเรื่องประกันผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เดี๋ยวจะลองเช็คกับ Sale อีกทีครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 11:27:42 »
อันนี้ราคา รวมติดแก๊ซฟรีใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 11:35:28 »
อันนี้ราคา รวมติดแก๊ซฟรีใช่ไหมครับ
+เพิ่มอีก 35000 บาทครับผม เป็นแก๊สของ Energy reform ครับผม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 11:35:56 »
จะบอกว่าใจถึงจริงๆครับ

ที่สำคัญ LPG จากโรงงานประกันไม่ขาด อันนี้เด็ด

แต่ยังไงก็ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ

GreenG

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 11:38:22 »
+เพิ่มอีก 35000 บาทครับผม เป็นแก๊สของ Energy reform ครับผม
ตอนนี้ขายไม่ดี จริงๆ ต้องแถมให้ด้วยครับ ความเห็นผมนะ

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 11:39:36 »
ใจจริงๆครับ นับถือ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 11:43:31 »
ตอนนี้ขายไม่ดี จริงๆ ต้องแถมให้ด้วยครับ ความเห็นผมนะ
พยายามสุดๆแล้วครับ ฮาา แต่เขาไม่แถมจริงๆ เขาอ้างแต่ว่า ได้โปร 0% ก็คุ้มแล้ว ผมก็เลยอ๊ะจ่ายก็จ่ายว๊ะ หรือว่าลองกัลไปต่อใหม่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2013, 11:45:12 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 11:43:54 »
ยินดีด้วยครับ เส้นบุรีรัมย์-สุรินทร์ เป็นอะไรที่โหดมาก
โดยเฉพาะช่วงฤดูหนาว(หรือเป็นตลอดก็ไม่รู้) รถอ้อย รถพ่วงติดๆกัน 3-4 คัน แซงทีนี้สงสารรถมากๆ ต้องคิกดาวน์สถานเดียว
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 12:18:34 »
ยินดีกับรถใหม่ครับ
แต่เช็คเรื่องศูนย์ให้ดีๆนะครับ
เริ่มทยอยปิดไปหลายที่แล้วครับ
กลัวบริษัทแม่ถอนทุนแล้วจะโดนลอยแพมาก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

GreenG

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 12:30:53 »
พยายามสุดๆแล้วครับ ฮาา แต่เขาไม่แถมจริงๆ เขาอ้างแต่ว่า ได้โปร 0% ก็คุ้มแล้ว ผมก็เลยอ๊ะจ่ายก็จ่ายว๊ะ หรือว่าลองกัลไปต่อใหม่ดีครับ
ต่อใหม่เถอะครับ ผมว่าของแถมน้ยมาก รถรอง ให้ยังกะรถตลาดเลย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 12:33:37 »
ผมว่าคุณโดนเซลลเล่นของแล้วล่ะ

ยังไงลองลงมาเช้คกับศูนย์อื่น ที่กทม อีกครั้งดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 12:52:01 »
ใจเย็นๆครับ จองไป 5,000 ใช่ไหมครับ
ลองไปขับ CITY CNG ดูแล้วพิจราณาดูอีกรอบก็ไม่สายนะครับ ตอนนี้พี่ฮอนจัดหนัก 0 % แถมประกันของแถมอีกเพี่ยบ

รถราคาไม่ใช่น้อยๆนะครับ อยากให้คิดในระยะยาวด้วย หาอะไรที่ขับแล้วสบายใจดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 12:52:24 »
ต่อใหม่เถอะครับ ผมว่าของแถมน้ยมาก รถรอง ให้ยังกะรถตลาดเลย
ผมว่าคุณโดนเซลลเล่นของแล้วล่ะ

ยังไงลองลงมาเช้คกับศูนย์อื่น ที่กทม อีกครั้งดีกว่าครับ
ผมโทรเข้า Proton วิภาวดี ผมถามเรื่องโปร 0% เขาก็ตอบแบบเดียวกันเลยครับ ขอของแถมก็พูดเหมือนกันเลย ถ้าไม่เอาโปร 0 ของแถมจะเยอะกว่านี้ +ส่วนลดอีก 60,000 ครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 12:54:29 »
ใจเย็นๆครับ จองไป 5,000 ใช่ไหมครับ
ลองไปขับ CITY CNG ดูแล้วพิจราณาดูอีกรอบก็ไม่สายนะครับ ตอนนี้พี่ฮอนจัดหนัก 0 % แถมประกันของแถมอีกเพี่ยบ

รถราคาไม่ใช่น้อยๆนะครับ อยากให้คิดในระยะยาวด้วย หาอะไรที่ขับแล้วสบายใจดีกว่าครับ

จองไป 10000 อะครับ City ขับของอาอยู่ประจำเลยครับ ผมว่ามันอืดไปสำหรับผม ที่สำคัญมันข้างในค่อยข้างแคบอะครับ

GreenG

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 12:55:31 »

จองไป 10000 อะครับ City ขับของอาอยู่ประจำเลยครับ ผมว่ามันอืดไปสำหรับผม ที่สำคัญมันข้างในค่อยข้างแคบอะครับ
งั้นก็ต้องเอาคันนี้ละครับ

แต่จริงๆ น่ารอ เฟียสต้า 1.0 ก่อนนะครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 13:04:33 »

แต่จริงๆ น่ารอ เฟียสต้า 1.0 ก่อนนะครับ
Fiesta ผม Love มากๆเลยครับ ใจกะจะเอา 1.6 Sedan จริงๆ 1.5 ก็ชอบแล้ว เพราะขับของพี่ที่ทำงานอยู่ประจำ ผมว่ามันเร่งแซงได้ดีที่สุดในกลุ่ม 1.5 แล้วครับ แต่ว่าผู้โดยสารไปกับผมประจำเขาไม่ชอบ ผู้โดยสารท่านนั่นก็คือแม่ผมเองครับ ท่านบ่นว่า "ทำไมแคบมากเลย แม่นั้งแล้วอึดอัด" ก็เลยมาลงเอยกับเจ้า Preve ครับ เพราะเวลาเราจัดทริป เราจะไปกัน 4-5 คนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2013, 13:06:14 โดย HELIFETEC »

GreenG

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 13:37:01 »

Fiesta ผม Love มากๆเลยครับ ใจกะจะเอา 1.6 Sedan จริงๆ 1.5 ก็ชอบแล้ว เพราะขับของพี่ที่ทำงานอยู่ประจำ ผมว่ามันเร่งแซงได้ดีที่สุดในกลุ่ม 1.5 แล้วครับ แต่ว่าผู้โดยสารไปกับผมประจำเขาไม่ชอบ ผู้โดยสารท่านนั่นก็คือแม่ผมเองครับ ท่านบ่นว่า "ทำไมแคบมากเลย แม่นั้งแล้วอึดอัด" ก็เลยมาลงเอยกับเจ้า Preve ครับ เพราะเวลาเราจัดทริป เราจะไปกัน 4-5 คนครับ
งั้นก็คันนี้ละครับ ไม่มีอะไรดีกว่าแล้ว มันจัดเต็มในราคาไม่แพงจริงๆ

ปล ผมเข้าใจความรู้สึกครับ บางมีการที่เราซื้ออะไรแปลก คนจะมองว่าเราไม่ควร แต่มันก้แล้วแต่คน อย่างผมยังชอบ Yaris J Eco เลย ทั้งที่มันโล้นๆ ครับ :D

ออฟไลน์ JackFrost

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 16:58:05 »
ลองของผุดๆ ถ้าไปต่างจังหวัดไกลๆ แล้ว accident รถเสียทำไงอะ ศูนย์โปรตอนยู่ไหน??

เชื่อมั้ยว่า ผมไม่เคยเห็น ศุนย์โปรตอนเลย ขนาดผมเป็นเซลล์ ขับรถไปนู้นไปนี้

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 17:39:28 »
Rare item ... แต่ก็ดูตอบโจทย์จขกท ดีครับ

ออฟไลน์ blackmagic

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 18:03:57 »
อยากให้จขกท.ใจเย็นๆกับการตัดสินใจนะครับ
ขอแชร์ประสบการณ์ในฐานะคนใช้ยี่ห้อนี้อยู่ครับ
แรกๆก่อนซื้อผมไม่ได้ศึกษาเรื่องอะไหล่แล้วก้ซื้อเลยครับ
ตอนนี้สามปีกับแสนห้าหมื่นโล อาการเริ่มออกแล้ว
ล่าสุดปั้มน้ำรั่วกับวาว์ลน้ำตายที่อ.หนองแค จ.สระบุรีเกือบซ่อมไม่ได้
เพราะไม่มี0เลย แล้วก็ขับเข้าอู่ไหนก้ไม่มีใครรับซ่อม ขับหาอู่ไปเรื่อยๆ 4 อู่เจอปฏิเสธหมด
ผมทั้งขอร้อง ยกมือไหว้อ้อนวอนก็ไม่มีใครเห็นใจ
จนสุดท้ายมาเจออู่ที่รับ ถือว่าโชคยังมีอยู่บ้าง
ก็ต้องจอดซ่อมแล้วสั่งอะไหล่ส่งไปรษณีย์ไปเปลี่ยนเอา

ลองคิดดูนะครับว่าหากรถไปเสียที่ไม่มีอู่ไหนรับเลย  เราต้องรับมือกับสถานการณ์นั้นอย่างไร
ของจริงมันลำบากนะครับ ผมยังโชคดีที่ไปเสียที่อำเภอใหญ่ๆ

ที่พูดมาไม่ได้หมายถึงคัวรถไม่ดีนะครับ แต่เรื่องของอะไหล่ที่หาลำบากอยากให้คิดให้ดีๆครับ

สุดท้ายแล้วผมก็ไม่อาจที่จะเปลี่ยนความคิดของไครได้ครับ
เพียงแต่อยากเล่าประสบการณืส่วนตัวให้ฟังมากกว่า

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 18:27:36 »

งั้นก็คันนี้ละครับ ไม่มีอะไรดีกว่าแล้ว มันจัดเต็มในราคาไม่แพงจริงๆ

ปล ผมเข้าใจความรู้สึกครับ บางมีการที่เราซื้ออะไรแปลก คนจะมองว่าเราไม่ควร แต่มันก้แล้วแต่คน อย่างผมยังชอบ Yaris J Eco เลย ทั้งที่มันโล้นๆ ครับ :D

ตอนนี้ civic ก็ 0% 5 ปี คุยดีๆ อาจจะแถม ป. ชั้น 1 ด้วย ตอนนี้ขายไม่ดีจริงๆ หากมีปัญหา ผมว่ายังหาที่ซ่อมง่ายๆ โดยเฉพาะอยู่ ตจว กังวลแทนจริงๆ ล่าสุด ขับๆ รถแม่ อยู่ดีๆ มันก็เสียเลย ถึงจะเก่าและหาซ่อมได้ อีกวันก็วิ่งได้แล้ว แต่ตอนเสีย ฝนตกหนัก อยู่กลางถนน ไกลบ้าน ต้องทิ้งรถ ผมเลิกเลยความคิดเรื่องเก็บรถเก่า หรือรถอะไหล่หายากๆ เพราะหากเจอรถรออะไหล่อีกเดือน เราจะทำยังไง นี่แค่ข้ามวัน ตอนเสียยังเซ็งแบบสุดๆ รถตลาดปลอดภัยกว่านะ เรื่องเวลามีปัญหา (โดยเฉพาะหากเป็นรถคันเดียวของบ้าน)
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 20:03:15 »
ขอให้โชคดีกับรถใหม่นะครับ ยังไงตัดสินใจไปแล้วก็คงไม่เชียร์รุ่นอื่นให้เขว
ขอให้ได้โปรที่ดีที่สุดแล้วกันครับ
....ตรวจเช็ครถให้เรียบร้อยก่อนเซ็นรับนะครับ ถ้ามีปัญหาขอไม่รับรถเปลี่ยนคันใหม่อย่างเดียเลยครับ

ถ้าว่างอย่าลืมมารีวิวการใช้งานให้ดูนะครับว่าตอบสนองความต้องการได้ตามเป้าหมายรึเปล่า ;)

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 20:04:49 »
ก็สมเหตุสมผลดีนะ ตอบโจทย์เจ้าของกระทู้ได้ ดีที่มีLPGจากศูนย์ได้ยินมาตั้งแต่Exoraละ

ถ้ามีตัวเลือกอื่นคงต้องโฟกัสดีเซลแต่ติดLPGไม่รู้เป็นไง หรือตัวอื่นก็คงไม่แรงเท่านี้อีกในราคาเท่านี้ละ

ยังไงก็ขอให้โชคดี คิดถูก ว่างๆก็มารีวิวให้ชมบ้างนะครับ รถหายากรุ่นนี้

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 20:40:29 »
จขกท. น่าจะต่อราคาติดแก๊สหน่อยนะครับ  35000 ผมว่าดีไม่ดี เซลจะติดรุ่นธรรมดา ที่สองหมื่นกว่าให้ด้วยซ้ำ 
(หรือถ้าเค้าไม่ลดให้  ขอเป็น รุ่น OBD ก็ยังดีครับ  ไม่งั้นผมว่าเขาฟันเยอะไปหน่อย)

แต่ส่วนตัว ยินดีกับจขกท.ด้วยครับ ที่รับข้อเสียโปรตอนเรื่องการซ่อมได้ เพราะว่ารถมันคุณภาพเกินราคาเลยแหละครับ ถ้าเทียบกับคู่แข่ง (หรืออาจเป็นเพราะ คู่แข่งแพงเรื่องบริการหลังการขายแทน   ส่วนโปรตอน ขายแล้วลอยแพ เลยถูก หึหึ)  >_<

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 20:49:33 »
ถ้าคุณอยู่แถวหาดใหญ่ผมจะไม่เถียงอะไรเลย

แต่เขาคิดเงินจองคุณ 10,000 นึงนี้ รถมันราคากี่ลัานครับ

และอยากให้ดูตรงเรื่องติดแกัสด้วยว่า ราคานี้เป็นรุ่นไหน

เช้คราคากับตัวแทนก่อนให้แน่ใจว่าคุณไม่โดน

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 20:51:36 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

เชื่อมั้ยว่าผมเริ่มกลับมาเครียดอีกครั้ง วันนี้ได้คุยกับ พี่ที่ทำงานพอดีน้องเขาใช้ Proton Gen2 เขาบอกผมว่ารถหนะดีมากนะ ในราคาของมัน ศูนย์ก็ดี แต่ราคาขายต่อตกมากๆ เมื่อเทียบกับราคาตอนชื้อ ฟังแล้วอึ่งหน่อยๆ เพราะมีแพลนว่าใช้ไม่เกิน 5-6 ปีแล้วจะขาย เห็นพี่เขาบอกว่า ตอนน้องเขาซื้อ ซื้อมา 720000 ตอนนี้รถอายุ 5 ปี ขายได้ 250000 โอ้ตกเยอะมาก พี่เขาบอกว่าถ้าซื้อมาแล้วใช้ยาวคุ้มกว่าการที่จะเปลี่ยนรถบ่อยๆ

และพอได้มาอ่านความคิดเห็นเรื่องเสียกลางทางแล้วไม่มีอู่ซ่อม เริ่มเครียดเลย 555 เพราะก็กะว่ารถคันนี้จะเน้น มาไว้เที่ยวเดินทางไกล พูดไปถ้าไม่ติดขัดเรื่องเงิน ผมก็เอา Sylphy ตามที่คาดไว้คงจะดีอะครับ จริงๆตรงๆใจผมก็ไม่อยากเล่นเท่าไหร่หรอกนะครับแต่ ข้อจำกันเรื่องเงินนี้สิ ยาวเลยงานนี้

ผมว่าประกัน 5 ปี 150000 กม จะเอาอยู่มั้ยเนี่ย...

เดี๋ยวลองไปปรึกษาหารือกับผู้ที่เกี่ยวข้องดีมั้ยครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2013, 20:55:54 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 21:14:51 »
ลองไปถามคนที่เคยใช้ฮุนไดเมื่อ 10กว่าปีก่อนสิ

โดนลอยแพ เขารู้สึกอย่างไร

ราคาขายต่อตกเเน่นอนครับ แต่ถ้าขายแล้วหาคนรับซื้อไม่ได้มันจะปวดหัวยิ่งกว่า

ซื้อวีโก้มาใช้ ได้ทั้งเเรง ได้ทั้งมันส์ ถึงใกล้จะตกรุ่นก็นอนหลับฝันดี