ผู้เขียน หัวข้อ: ดูแล้วดูอีก ระหว่าง Mazda 2 กับ Swift สงสัยหวยออกที่ city  (อ่าน 7966 ครั้ง)

ออฟไลน์ hora565

• Newbie
  • *
ดูแล้วดูอีก ระหว่าง Mazda 2 กับ Swift เทียบ spec, ราคา และอื่นๆ แต่ยังไม่ได้ทดลองขับ
แต่ก็ลองหาข้อมูลการขับในเบื้องต้นเท่าที่มีใน net แล้ว โดยรวมเอนไปทาง swift เลยโทรที่ศูนย์ใกล้ๆบ้านปารกฏว่ามีผู้ชายเสียงดุๆรับสายแล้วโอนไปให้เถ้าแก่เนี้ยรับ บอกให้ไปดูที่งาน motorexpo เท่านั้น และยังค่อยรู้ข้อมูล  ผมเลยลองขับไปศูนย์ใกล้บ้านแม่อีกที่ ก็ไม่มีใครรู้เรื่องอีก ไม่มีรถให้ดู  ไม่มีเอกสารราคา พยายามไม่เข้าไปที่งานเนื่องจากเบื่อรถติดมากนะครับ  ผมไม่ได้เข้าไปที่ศูนย์ ถนนเพชรบุรีนะครับ  ลองดูใน net เห็นว่าหลังงาน swift จะมีการปรับราคา แต่เรื่องศูนย์บริการละครับ? ไม่รู้อนาคตเลย ข้อนี้กังวลมากเลยครับ ไม่ทราบท่านใดมีข้อมูลที่จะช่วยให้เบาใจบ้าง... ตอนนี้ก็รอดูข้อมูลที่คุณ jimmy จะ full reveiw ของ Masda 2  (เล็งตัว autoอยู่ครับ) .....แต่ สำหรับผมนะครับสงสัยหวยจะออกที่ city ใน motorexpo วันสุดท้าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2009, 21:44:03 โดย hora565 »

ออฟไลน์ roongkul

• Full Member
Re: ดูแล้วดูอีก ระหว่าง Mazda 2 กับ Swift สงสัยหวยออกที่ city
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 22:19:20 »
วันนั้นไปที่งาน เซลล์บอกว่า swift ตอนนี้จะมีขาย 3 ที่เท่านั้นค่ะ ที่ศูนย์ ถ.เพชรบุรีตัดใหม่ (ของ iTOA จะมีเปิดเพิ่มอีก) , ศูนย์กัลปพกฤษ์, แถวบางนา

เรื่องขึ้นราคาอันนี้ไม่ทราบค่ะ แต่คิดว่าไม่น่าจะขึ้นนะคะ ถ้าขึ้นอีกคงขายยากกว่าเดิมแน่เลย

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
Re: ดูแล้วดูอีก ระหว่าง Mazda 2 กับ Swift สงสัยหวยออกที่ city
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 23:05:07 »
บ้านอยู่แถวไหนหละครับ มาดูตรงอนุเสาวรีย์ไหม

ผมไปลองนั่งมาแล้วในงานแหละ ไปตอนเที่ยงคนยังน้อยอยู่สบายๆ สวิฟท์รถเก็บงานดีปานกลาง เบาะหน้านั่งสบายเบาะหลังตั้งชันไปหน่อยแฮะแต่ก็พอนั่งไหว เส้นสายรถเป็นแนวตรงคนในรถเลยไม่อึดอัดเท่าไหร่ ชอบสีขาวที่สุด

เทียบกับมาสด้า2 แล้วเก็บงานดีกว่านิดหน่อยเบาะหน้า-หลังนั่งสบายพอกันๆแต่นั่งหลังหัวผมแทบติดหลังคาเลย เส้นสายรถมันยกสุงทำให้คนนั่งหลังรู้สึกอึดอัดพอสมควร ที่เก็บของใหญ่กว่าหน่อย

เทียบกับแจ๊สต่างกันลิบลับ เก็บงานเท่าๆมาสด้า เบาะหน้าพอๆกันเบาะหลังนั่งสบายสุดหัวห่างหลังคาเกือบ2ฝ่ามือปรับเบาะให้เอนลงได้ด้วย แต่พื้นที่วางขาตื้นกว่าใครคงเนื่องจากถังน้ำมันมั้ง ที่เก็บของมหาศาลพับเบาะได้ราบสนิทด้วย  อ้อ มีพัดลมไฟฟ้า2ตัวขณะที่เจ้าอื่นเหลือแค่ตัวเดียว

ไม่ไ่ด้ลองนั่งยาริสนะครับ เพราะมัวแต่มองหาคนรู้จักอยู่แต่หาไม่เจอคนเยอะจัง  คาดว่าพอๆกับมาสด้า2แหละครับ

ไปลองนั่งในงานหลายๆคันมันบอกอะไรเราได้เยอะนะครับ ดีกว่านั่งหน้ามอนิเตอร์รอคนอื่มาโม้ให้ฟัง ผมไปกับเพื่อน2คน ลองนั่งทั้งหน้าและหลังพร้อมๆกันเหมือนใช้รถจริง จะได้รู้ว่าเราชอบไม่ชอบ ไม่เกิน1.5ชั่วโมงได้ลองครบทุกคันที่ต้องการ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 00:07:32 »
อนุเสาวรีย์ชัยฯ ไม่ต้องไปหรอกครับ

มีคุณผู้อ่านจากในเว็บเรา เดินไปดู แล้ว เจอ พูดจาไม่ดีกลับออกมา

พวกเขาไม่ได้คิดจะขายรถกันอีก

ก็ ไปดูที่ iTOA เพชรบุรีตัดใหม่เลยดีกว่าครับ

แต่ ผมว่า เป็นไปได้สูงมาก ที่คุณ จขกท อาจจะจบกับ City

ออฟไลน์ kikumarru

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 00:45:34 »
ไม่เข้าใจ ทำไมหลายๆคนชอบพูดว่าจบที่ city ทำไม ไม่จบที่ jazz หล่ะ รถประเภทเดียวกันนิ งง

เจอบ่อยมากๆ

ออฟไลน์ sharky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 05:06:18 »
ถ้าเป็นรถคันเดียวต้องใช้ตลอด  City หรือ Jazz น่าจะเหมาะสมกว่านะครับ
หรือถ้ามีรถใช้อยู่แล้ว  MZ2 หรือ Swift เป็นตัวเลือกที่น่าใช้มากๆครับ
ลองคิดถึงเรื่องเวลาต้องเข้าศูนย์บริการ กับค่าอะไหล่ที่ยังไม่ทราบราคา รวมถึงความชำนาญของช่าง ด้วยนะครับ

อย่างผมปัจจัยน้อย เลยต้องมอง City เป็นหลักอย่างอื่นเป็นรองหมด ส่วน Jazz ผมไม่ชอบ Feeling การขับขี่จริงๆ แต่ชอบตัวรถเอามากๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 10:48:45 »
ไม่เข้าใจ ทำไมหลายๆคนชอบพูดว่าจบที่ city ทำไม ไม่จบที่ jazz หล่ะ รถประเภทเดียวกันนิ งง

เจอบ่อยมากๆ

ผมมองว่า ซิตี้ ออกมาตอบโจทย์ความต้องการของคนไทยได้มากว่า แจ้ส อยู่หลายเรื่องครับ

1. ดีไซน์ สวย ไม่ดูล้ำเกิน แต่โฉบเฉี่ยว
2. ภายในดูเหมือนว่าจะหรูกว่า ซึ่งจริงๆแล้ว มันเป็นเรื่องของดีไซน์ล้วนๆ เพราะวัสดุมันก็ครือๆกันนั่นแหละ ไม่ต่างกันเท่าไหร่เลย
3. เบาะหลังนั่งสบายกว่า แจ้ส เยอะมากอย่างชัดเจน แถมจะนั่งสบายเกินหน้าเกินตาทุกรุ่นในตลาด เข้าออกก็ง่ายกว่า แก้ปัญหาทุกคันทุกรุ่นได้จบเลย
4. คนไทยที่จะซื้อรถไปขนของไว้ด้านหลังเยอะขนาดนั้นบ่อยๆ มีไม่เยอะมากนักครับ
5. จะเห็นได้ว่า ทุกข้อที่เราพูดมา มันอยู่ที่เรื่องของการออกแบบล้วนๆ

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 11:15:11 »
ผมว่าถ้าจะลองSwiftไปศูนย์แถวบางนาสิครับ บริการดีจริงๆ .....ส่วนตัวผมรู้สึกว่าSwiftมันเป็นรถที่ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อวัยรุ่นอ่ะ เหมือนเป็นรถสำหรับคนมีอายุหรือวัยทำงานที่ต้องการรถเล็กขับสบายและไม่ซิ่งน่ะครับ(ผมณุ้สึกว่างั้นน่ะ) จำได้ว่าตอนไปลองกับเพื่อนผมในงานจะมีคนคาดหวังกับอัตราเร่งมันเยอะไปหน่อยแฮะ(มาบ่นกับผมต่อด้วย.... แม่มไม่แรงเลยอ่ะน้อง)

ขอไม่แสดงความเห็นเกี่ยวกับCityแล้วกันครับ... เคยขับแต่ตัวเก่า ตัวใหม่นี่ยังไม่เคยฮะ!! ;D
????????????????????.... ????????????????????????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 12:06:08 »
ตอนแรกก็ลองเทียบ  jazz เหมือนกันครับ แต่ลูกโต 6 ขวบแล้ว หมดความจำเป็นเรื่องขนตะกร้า ผ้าอ้อม รถเข็น และอื่นๆ  jazz นี่ ก็เหมาะกับคนที่มีลูกเล็ก ครอบครัวเล็กๆดีนะครับ ใส่รถเข็นใส่จักรยานคันเล็กได้ดีครับ

วันนี้เพิ่งนึกขึ้นได้ ว่าเพื่อนเคยซื้อ swift เมื่อตอนที่เข้ามาขาย เมื่อ หลายๆๆๆๆๆๆ ปีก่อน ช่วงนี้ก็บรรยากาศประมาณนี้ครับ รูปทรงสวยกว่า สีสวยกว่า กะทัดรัด ดูมีเสน่ห์กว่าเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ เมื่อหลายๆๆๆๆๆๆๆปีก่อน เค้าซื้อสีแดงมา ปรากฏว่า เงียบไปอย่างรวดเร็ว สมัยก่อนที่เพื่อนซื้อก็มีหลายคนทักครับ แต่ก็มีเหตุผลที่อยากซื้อว่า เฮ้ยซูซุกิ เค้าทำรถเล็ก และมอเตอร์ไซด์ ก็ขายดีมากในบ้านเรา (ผมก็เห็นด้วย ที่สำคัญ ตระกูลไอ้มดแดงใน TV นี่ใช้แต่ซูซูกิ) แต่สุดท้ายก็.....  

ศูนย์ที่สองที่ผมไปก็ที่ ซูซูกิ กัลปพฤกษ์ (หาจาก GPS ครับ อยู่ริมถนนวงแหวน)  แถวบ้านแม่ผม มีแต่ แครี่่จอดเต็มเลย เข้าำไปถาม swift ก็ได้รับคำตอบแบบข้างต้น
บ้านอยู่วงแหวนให้ไปเข้าศูนย์ที่ในเมือง ดูแล้วจะไม่ไหวละครับ แล้วถ้าขายดิบขายดี เกิดต้องไปรอคิวเข้าศูนย์ ต้องต้องคิดอีกหลายรอบ ที่สำคัญทำไม ซูซูกิ ไม่ออกรายละเอียด เหมือน honda, toyota ว่าภายใน 3 ปี มีประมาณค่าใช้จ่ายดูแลรักษา ประมาณว่าเท่าไร  ที่ดูว่าทั้งหมดนี่ก็พยายามหาคำตอบที่จะซื้อซูซูกิครับ เนื่องจากความคุ้มเรื่องอุปกรณ์ และอื่นๆที่ดูลงตัวแบบพอดี ---ติดเรื่องศูนย์บริการ ซึ่งผมต้องให้ความสำคํญมากทีเดียว      ส่วน mazda 2 ดูแล้วด้านหลังก็ยังอึดอัด(สำหรับผมนะครับ)

เท่าที่คิดทั้งหมด jazz กับ city ก็เลยแวปขึ้น มา แต่หลายท่านอาจจะบอกว่า เอ้ย มันคนละแบบ คนละวัตถุประสงค์ หรือ คนละรุ่นรูปแบบเทียบกันไม่ได้
แต่ผมก็เทียบในเรื่องของความคุ้มค่าเงิน การใช้งาน ความยืดหยุ่น ในฐานะผู้ใช้นะครับ  ตอนนี้รอดู full reveiw จากึคุณ jimmy ถ้ามีข้อจำกัด สัก 2 -3 ข้อ ตรงตามที่ผมคิดไว้
หวยออกที่ City เหมือนเดิมครับ ตอนนี้เห็นว่ารุ่น S ก็ให้ ABS มาแล้วครับ ---- ที่จริงผมเบื่อและเซ็งกับทุกๆบริษัทรถยนต์ ที่เอาอุปกรณ์มาตรฐานความปลอดภัย เช่น air bag , ABS มาเ้ล่นการตลาดก๊อก 2 ก๊อก 3 ตอนนี้รถที่พวกเราซื้อใช้ ก็ราคาแพงมากๆอยู่แล้วทั้งที่ผลิตในประเทศไทยเรานี่เอง เมื่อไหร่ สคบ หรือ ผู้มีอำนาจวาสนา ในบ้านเมืองเราจะสนใจเรื่องนี้ก็ไม่รู้ (ที่จริงมีอีกหลายเรื่องที่พวกท่านต้องสนใจ) ---หรือพวกเราต้องได้แต่ทำใจครับ  (คุยเรื่องรถ ออกไปซะงั้น)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 12:13:40 »
ดูข่าว Suzuki ตั้งโรงงานในประเทศไทย เห็นว่าจะผลิต eco car ส่วน swift ยังคงนำเข้าจากอินโดเหมือนเดิมรึเปล่าครับ ? (ในอนาคต)

ออฟไลน์ MooNui

• Newbie
  • *
  • thks
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 17:13:26 »
คิคิ.. เหมือนกันเลยค่ะ ... ดูไว้ตั้งหลายรุ่น ไม่ว่าจะเป็น น้อง2, แจ๊ส, ซีวิค, EX แต่สุดท้าย ก็ลงท้าย ที่ City

ใช้ตาม พี่ JiMMํY เลย คันแรกที่ซื้อด้วยตัวเอง ก็ต้องเป็นรถที่ใช้งานง่าย ไม่แพงเกินไป ขายแลกเปลี่ยนได้ราคา อิอิ .. !!
?????? ???????? ????!

ออฟไลน์ octopussy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 18:43:15 »
ผมไปถามที่โชว์รูมตรงข้ามสน.ตลิ่งชัน  คำตอบเหมือนกันว่าไปเมืองทองธานี  ถ้าจะเอารถจริงเด๋วซื้อจากที่อื่นได้  รถได้มค.ครับแถมสีก้อไม่มีให้เลือกอีก  รำคาญเลยจองซิตี้โชว์รูมใกล้กันไปแล้วฮับเมื่อวันพ่อ   ;D

ออฟไลน์ superpock

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 23:58:26 »

CITY ดีมากๆนะครับ ได้คะแนนสุงสุดจากผมในตอนนี้ถ้าจะซื้อรถในงบไม่เกิน6แสน  รุ่นSมี ABS EBD BA ได้แต้มเิพิ่มต่างหาก

ติดที่ว่านั่งหลังที่วางขาชันไปหน่อยเพราะติดถังน้ำมัน เลยโดนตัดแต้มไปกลับเท่าเดิม

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 11:22:55 »
เมื่อไหร่เค้าจะปรับปรุงเซลล์เน้อ  ลงทุนโปรโมท ลงทุนจัดงานเป็นสิบล้าน ร้อยล้าน  มาเจอเซลล์ห่วยๆ ไล่ลูกค้าเกลี้ยง

ออฟไลน์ nead_p

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 13:54:34 »
ผมก็เจอ เซลล์ของฮอนด้า สุดห่วยเลย :(