ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษีรถคันแรก มีแบบนี้ด้วย  (อ่าน 4820 ครั้ง)

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
ภาษีรถคันแรก มีแบบนี้ด้วย
« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 09:27:03 »
.                                                                                                                                              . เรื่องมันมีอยู่ว่าผมได้ใช้สิทธิ์โครงการรถยนต์คันแรกของรัฐบาล แล้วได้รับเงินคืนกลับมาแล้วเมื่อเดือนมกราคม2556 เป็นจำนวนเงิน 79787บาท แล้วเมื่อต้นเดือนตุลาคมผมก็ได้รับจดหมายฉบับดังกล่าว ผมเลยงงว่าทำไมระบบราชการไทยจึงทำงานผิดพลาดแบบนี้ ผมควรทำไงต่อดีครับช่วยแนะนำที่

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: ภาษีรถคันแรก มีแบบนี้ด้วย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 09:43:25 »

ของมันผิดกันได้ครับ

ออฟไลน์ yoyomadz

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 09:46:36 »
เกิดความผิดพลาดในการคืนเงินภาษีรถคันแรก จริงอยู่ว่าเป็นความผิดพลาดจากหน่วยงานรัฐ เมื่อเค้าตรวจสอบแล้วพบว่าผิดพลาดเราก็ต้องคืนส่วนต่างกลับไปครับ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 09:51:58 »
คืนครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 09:56:54 »
ต้องคืนครับ

แหม่แต่อ่านจดหมายแล้วมันไม่ค่อยน่าจะคืนเท่าไหร่เลย ทำงานผิดพลาดแล้วให้ชำระคืนใน 15 วัน ดูจะกระชั้นไปนิด แถมเกินมีปรับอีก  ;D

ออฟไลน์ bantam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 11:02:49 »
รีบคืนดีกว่าครับ..สบายใข ปลอดภัยกับตัวเราเอง

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 11:04:08 »
รัฐพลาดเอง แล้วยังจะมาให้เค้าคืนภายใน 15 วัน ถ้าเกิน คิดดอก ร้อยละ 7.5 ต่อปี อีกแน่ะ
ก็เข้าใจนะว่าของมันพลาดกันได้ เพราะผู้ใช้สิทธิ์เยอะ แต่น่าจะยึดหยุ่นมากกว่านี้หน่อย

นี่เงิน 1000 กว่าบาท ถ้าเงินหลักหมื่น บางคนเอาเงินไปใช้หมดแล้วทำไงหละเนี่ย

เป็นผมนี่ไม่อยากคืนเลยนะ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 11:27:33 »
ต้องคืนให้ แต่ไม่น่าจะกำหนดกรอบเขาขนาดนั้นนิ..

เหมือนๆกับว่าเราเป็นหนี้โดยความผิดพลาดจากรัฐเอง..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 11:33:55 »
คืนครับ

บอกตรงๆ เคยทำงานที่หนึ่งที่ เพื่อนๆ ทุกคนต้องจ่าย 5% เข้าสมทบทุกเดือน

เจ้าหน้าที่บางคนเลวมากทำงานชุ่ยๆ กันเอง (ยอมรับ)

พอเวลาคนจะปิดกิจการ แทนที่จะบอกให้เขาจ่ายค่าปรับให้หมด ดันไม่บอก ไม่ดูให้ดี

มีเงินเหลือค้างในระบบ โดนเบี้ยปรับ ร้อยละ 2 ต่อเดือน

แถมเจ้าหน้าที่ยังไม่ตามอีก ปล่อยมาหลายปี ก็ส่งเรื่องเข้ามาสำนักงานใหญ่ให้ตาม

ผมนี่แหละซวยดิ มันทำงานชุ่ย ก็ต้องมาทำหน้าที่ตามกฎหมาย ให้เขาจ่ายค่าปรับ โดนว่าจนเบื่อจริงๆ
และสงสารด้วย บางคนนี่รับเงินชราภาพ ก็ยังต้องไปอายัดบัญชีเขา

เข้าใจความคิด จขกท เลย ว่าเป็นไง ทำงานชุ่ยๆ แล้วดันจะมาขอคืนภายใน 15 วัน บ้าไปแล้ว

ยังไงตอนคืนเก็บเอกสารดีๆนะครับ ให้เขาเซ็นต์รับด้วย
จะได้มีหลักฐาน เกิดมันมาบ้าอายัดบัญชีเราก็ไล่กับมันได้ว่า มั่วแล้ว

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 15:16:19 »
เป็นเจ้าของกิจการเจอประจำว่าให้ไปเสียภาษีเพิ่ม บลาๆๆๆ

จดหมายกว่าจะถึงมือก็ปาไปวันท้ายๆ ที่กำหนดไว้ละ
หรือบางทีเลยไปแล้วก็มี

เซ็งเป็ด

ออฟไลน์ PengZZ

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 17:23:18 »
ต้องคืนครับ

ออฟไลน์ ahueyzs

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 17:41:13 »
รีบติดต่อ รีบคืนน่ะครับ  ระวังดอกเบี้ยน่ะครับ   ถ้าท่านไม่คืน ตามกำหนด เป็นลูกหนี้ของเค้า เมื่อไร เค้ามีสิทธิื อาญัติเงินในบัญชีท่านน่ะครับ
บอกไว้กอ่นน่ะครับ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 19:45:53 »
ทุเรศจริงๆ ทำผิดเอง ยังมากำหนด 15 วันอีก ถ้าไปต่างประเทศอยู่จะทำอย่างไร จดหมายส่งไม่ถึงผู้รับ....
ทีเวลาคืน ถ้าช้า เรายังทำอะไรไม่ได้เลย

อย่างว่า ปลาใหญ่กินปลาเล็ก รัฐเป็นปลาใหญ่ ปชช เป็นปลาเล็ก

ออฟไลน์ kanomcake

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 20:39:02 »
ก็ต้องคืนเค้าไปล่ะครับ เงิน 1,379 บาท ท่านไม่มีสิทธ์ตามกฎหมายครับ อิอิ ;D

แต่ระดับนี้แล้วยังมีผิดได้ด้วยเหรอครับ ที่น่าเกลียดคือทำยังกะตรูติดหนี้มันเลย ต้องคืนภายใน 15 วันนะเฟร้ย ไม่นั้นโดนดอก 7.5 %

มันอยู่ที่การสื่อสารครับ เป็นผม จะไม่เขียนมาทวงหนี้แบบนี้เหรอก ผมจะเขียนว่า

"      ตามที่... ความละเอียดที่แจ้งแล้วนั้น

เนื่องจากเกิดความผิดพลาดในระบบการคืนเงินภาษี โดยทางกรมบัญชีกลางได้จ่ายเงินเกินมาให้ท่านเป็นจำนวน ๑,๓๗๙ บาท จึงขอแจ้งให้ท่านดำเนินการคืนเงินจำนวนดังกล่าว ในช่องทางใดทางหนึ่ง ต่อไปนี้ 1) โอนเงินเข้าบัญชีธนาคารกรุงไทย เลขที่บัญชี xxx-x-xxxxx-x (โดยไม่เสียค่าธรรมเนียมฯ) 2) ผ่านทางธนานัติสั่งจ่าย... และ 3) ชำระที่สำนักงานสรรพสามิตทุกพื้นที่  โดยชำระภายใน 60 วันนับตั้งแต่ได้รับหนังสือฉบับนี้...

จึงเรียนมาขออภัยในความผิดพลาดและความไม่สะดวก และโปรดพิจารณาดำเนินการคืนเงินจำนวนดังกล่าวต่อไปด้วย "

ขอแสดงความนับถือ

(ลงชื่อ)

นาย...

อ่านดูแล้วมันน่าเอาไปคืนกว่ามั๊ยละครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2013, 20:43:25 โดย kanomcake »

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 10:45:47 »
WoWWWWW
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0