ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านที่ใช้อัลติสหน้าแบน 1.6กับ1.8  (อ่าน 13043 ครั้ง)

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
ในระหว่างที่รอดูซิตี้ตัวใหม่ และเทียบเคียงรถหลายรุ่นอยู่พอดีสนใจรถอัลติีสรุ่นนี้อยู่ครับ เลยสอบถามค่าใช้จ่ายใน

การบำรุงรักษาดังนี้ครับ

1.สอบถามอะไหล่ นิวอัลติส2008-2013 เครื่อง1.6 กับ 1.8 ใช้ร่วมกันได้ไหมครับ เช่นกรองน้ำมันเครื่อง กรอง

เบนซิน ผ้าเบรค ดิสเบรค น้ำมันเบรควัสดุสิ้นเปลืองต่างๆ อะไรเงี้ยครับแล้วน้ำมันเครื่องรุ่น1.6 กับ 1.8 ใช้ นมค.กี่ลิตร และมี

ส่วนต่างกันกี่ลิตรครับ น้ำมันเกียร์ทั้งสองรุ่นใช้เท่ากันหรือเปล่าครับ

2.ข้อนี้ถามข้ามรุ่น ระหว่างอัลเมร่ากับอัลติส ที่นั่งหลังตัวไหนเข้าออกได้สบายหรือกว้างกว่ากันครับ ขอให้ทุกท่านมีความสุขความเจริญครับ ขอบคุณครับ
/\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2013, 10:18:52 โดย puo »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามท่านที่ใช้อัลติสหน้าแบน 1.6กับ1.8
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 10:12:01 »
รู้แต่ว่า ZR ใช้กรองเครื่องแบบใหม่ เปลือยครับ :D

ออฟไลน์ Thor.1

Re: สอบถามท่านที่ใช้อัลติสหน้าแบน 1.6กับ1.8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 10:26:31 »

2.ข้อนี้ถามข้ามรุ่น ระหว่างอัลเมร่ากับอัลติส ที่นั่งหลังตัวไหนเข้าออกได้สบายหรือกว้างกว่ากันครับ ขอให้ทุกท่านมีความสุขความเจริญครับ ขอบคุณครับ /\

ความยาว เลกรูมของอัลเมร่ายาวกว่า อ่านไม่ผิดครับว่ายาวกว่า

แต่การเข้าออกรู้สึกเวลาเข้าออกอัลติสจะสะดวกกว่าหน่อยๆ
 อัลเมร่าเหมือนหัวจะชนขอบประตูบน แต่ถ้าชินแล้วก็ไม่มีปัญหา

จริงๆ2รุ่นนี้เทียบกันไม่ได้ล่ะครับ ถ้างบถึงเลือกอัลติสดีกว่าทุกกรณี
 นอกจากเรื่องวิ่งทางไกล อัลเมร่าประหยัดกว่ามาก

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 10:32:09 »

2.ข้อนี้ถามข้ามรุ่น ระหว่างอัลเมร่ากับอัลติส ที่นั่งหลังตัวไหนเข้าออกได้สบายหรือกว้างกว่ากันครับ ขอให้ทุกท่านมีความสุขความเจริญครับ ขอบคุณครับ /\

ความยาว เลกรูมของอัลเมร่ายาวกว่า อ่านไม่ผิดครับว่ายาวกว่า

แต่การเข้าออกรู้สึกเวลาเข้าออกอัลติสจะสะดวกกว่าหน่อยๆ
 อัลเมร่าเหมือนหัวจะชนขอบประตูบน แต่ถ้าชินแล้วก็ไม่มีปัญหา

จริงๆ2รุ่นนี้เทียบกันไม่ได้ล่ะครับ ถ้างบถึงเลือกอัลติสดีกว่าทุกกรณี
 นอกจากเรื่องวิ่งทางไกล อัลเมร่าประหยัดกว่ามาก

อัลเมร่า แย่มากตรงทำหลังคาโค้ง ซึ่งไม่เข้าใจว่าจะทำไปทำไม จริงๆ ครับ รถมันเป็น prople car อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 11:43:12 »
ใช้ 1.8 E ปี 2010 ครับ ก่อน MC
กรองน้ำมันเครื่อง น่าจะคนละตัว เพราะเครื่องเป็นคนละ block  กรองเบนซินตัวเดียวกัน ผ้าเบรคอันเดียวกัน
ดิสเบรคตัวเดียวกัน น้ำมันเบรคตัวเดียวกัน น้ำมันเกียร์ตัวเดียวกัน น้ำมันเครื่องตัวเดียวกัน จำนวนทีเติมไม่แน่ใจว่าต่างกันกี่ลิตร ส่วนอื่นๆ นอกเหนือจากเครื่องยนต์เช่น เบรก ช่วงล่าง เหมือนกันหมด แต่ตัว MC นั้น 1.8 เป็น CVT ตัว 1.6 ยังเหมือนเดิมไม่แน่ใจว่าจะต่างกันเยอะไหม
ส่วนการเทียบกัน อเมร่านั้น มันคนละ secment กันวัดกันยาก
ถ้างบ และไม่แคร์ว่าซื้อแล้วตกรุ่นในอีกไม่กี่เดือน ก็จัดเลยครับ ตอนนี้ลดเป็นแสนเลย ตัว 1.8 E85 ก็น่าสน
ส่วนปัญหาอื่นๆ ตั่งแต่ใช้มายังไม่เคยเจอ มีแต่สตาร์ไม่ติด เพราะแบตเสื่อม แค่นั้น ครับ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 15:38:53 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ตอนนี้เล็งๆไว้เป็นมือสองอะครับ (ถ้าจะเอามือหนึ่งคงต้องขายคันเก่าที่บ้านด้วยอยู่ในขั้นพิจารณาครับ ^ ^X ) จริงๆถ้าเอารถใหม่คงต้องผ่านการเห็นชอบจาก ผบ.ด้วย  แต่ถ้าเอามือสองราคาไม่แรง เงินเราเองส่งเองสบายใจกว่าครับ.... ;D

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 15:48:37 »
ใช้ 1.8 E ปี 2010 ครับ ก่อน MC   ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ  รุ่นก่อนMC นี่เป็นเกียร์4สปีด  หรือCVT ครับ

กรองน้ำมันเครื่อง น่าจะคนละตัว เพราะเครื่องเป็นคนละ block  กรองเบนซินตัวเดียวกัน ผ้าเบรคอันเดียวกัน
ดิสเบรคตัวเดียวกัน น้ำมันเบรคตัวเดียวกัน น้ำมันเกียร์ตัวเดียวกัน น้ำมันเครื่องตัวเดียวกัน จำนวนทีเติมไม่แน่ใจว่าต่างกันกี่ลิตร ส่วนอื่นๆ นอกเหนือจากเครื่องยนต์เช่น เบรก ช่วงล่าง เหมือนกันหมด ค่าบำรุงรักษาน่าจะพอๆกัน แต่ค่าภาษีประจำปีต่างกันประมาณ3-4ร้อยบาท

แต่ตัว MC นั้น 1.8 เป็น CVT ตัว 1.6 ยังเหมือนเดิมไม่แน่ใจว่าจะต่างกันเยอะไหม
ส่วนการเทียบกัน อเมร่านั้น มันคนละ secment กันวัดกันยาก
ถ้างบ และไม่แคร์ว่าซื้อแล้วตกรุ่นในอีกไม่กี่เดือน ก็จัดเลยครับ ตอนนี้ลดเป็นแสนเลย ตัว 1.8 E85 ก็น่าสน เคยขับป้ายแดงของแม่ยายตัวMC  เติมE85  ได้ อัตราเร่งดีทีเดียวครับ ขนาดติดแก๊สอัตราเร่งยังดีเลยครับ
ส่วนปัญหาอื่นๆ ตั่งแต่ใช้มายังไม่เคยเจอ มีแต่สตาร์ไม่ติด เพราะแบตเสื่อม แค่นั้น ครับ  ตอนนี้ขอรอดูซิตี้ตัวใหม่ และผมต้องคิดให้ดีว่าถ้ามีรถเพิ่มอีกคัน ค่าใช้จ่ายต้องเพิ่มขึ้นพอจะเป็นไปได้ไหมสำหรับการมีรถเพิ่ม   ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2013, 15:50:56 โดย puo »

ออฟไลน์ NoomTG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 02:36:58 »
แนะนำเป็น altis 1.8G เฉพาะปี 2008 นะครับ เพราะเป็นปีที่ option จัดเต็มที่สุดแล้วครับ มีvsc เบาะคนขับปรับไฟฟ้าครับ ถ้าเป็นหลังจากปี 08 ไปแล้ว 2 อย่านี้จะโดนตัดออกครับ ปี 08 1.8G คุ้มสุดครับ ราคาอยูประมาณ 450k - 550k ครับ