ผู้เขียน หัวข้อ: ford focus 1.6 ti-vct vs Nissan sylphy 1.6 s cvt  (อ่าน 12006 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
ford focus 1.6 ti-vct vs Nissan sylphy 1.6 s cvt
« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 14:25:23 »
มีคนในนี้ใช้กันมั้งไหมครับ

ขอความเห็นหน่อยครับ

จาก city งบเริ่มบานปลาย - -'

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ford focus 1.6 ti-vct vs Nissan sylphy 1.6 s cvt
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 14:31:14 »
คิดดีๆนะครับ รายรับที่แน่นอน(ไม่รวมรายได้เสริม,โอที)ต้องเป็นสองเท่าของรายจ่าย ไม่งั้นชักหน้าไม่ถึงหลังนะครับ
ขนาดผมเงินเดือนตอนนี้ครึ่งแสน ขับซิตี้ตัวล่างสุดยังเดือนชนเดือนเลยครับ

คิดนานๆหน่อยครับ อย่าวู่วาม ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ford focus 1.6 ti-vct vs Nissan sylphy 1.6 s cvt
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 14:42:46 »
รายได้เท่าไรนะครับ

ถ้าต่ำกว่า 2 หมื่นก้ Eco car

ถ้า 2-5 หมื่นก็ B-seg หรือ C-seg ล่าง

ถ้า 5 หมื่น -  1 แสน ก็ C-seg บนถึง D-seg

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 14:52:57 »
กำ อารมณ์ชั่ววูบ - -

แต่อยากรู้ว่า 2 ตัวนี้ ตัวไหนดีกว่ากันหรอครับ

GreenG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 14:57:08 »

แต่อยากรู้ว่า 2 ตัวนี้ ตัวไหนดีกว่ากันหรอครับ
ผมคงเลือก sylphy เพราะผมถนัด CVT อยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 15:00:33 »

ผมคงเลือก sylphy เพราะผมถนัด CVT อยู่แล้วครับ

คือ  ผมอ่านจากที่คุณจิมมี่รีวิวแล้ว  พบกว่ามันประหยัดน้ำมันพอๆกับนิสสันมาชจริงหรอครับ

เฮ้ยยย  งั้นก็มันประหยัดน้ำมันกว่า city ใช่ป่ะ

นี่คือเหตุผลที่ทำให้ผมอยากได้เจ้า  sylphy  และอีกอย่างคืออยากให้พ่อแม่นั่งสบายๆ

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 15:04:16 »
ถ้าเกียร์ออโตผมเชียซิลฟี่ ถ้าเกียธรรมดาผมเชียโฟกัส

GreenG

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 15:15:42 »

คือ  ผมอ่านจากที่คุณจิมมี่รีวิวแล้ว  พบกว่ามันประหยัดน้ำมันพอๆกับนิสสันมาชจริงหรอครับ

เฮ้ยยย  งั้นก็มันประหยัดน้ำมันกว่า city ใช่ป่ะ

นี่คือเหตุผลที่ทำให้ผมอยากได้เจ้า  sylphy  และอีกอย่างคืออยากให้พ่อแม่นั่งสบายๆ
เหมือนจะแบบนั้นครับ  :D

ออฟไลน์ Index

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 15:28:32 »
เรื่องประหยัดกว่า City มันก็ไม่เสมอไปนะครับ
Sylphy 1.6 ที่ทำอัตราสิ้นเปลืองได้ประหยัด อันนี้เป็นข้อดีใหญ่ของรุ่นนี้เลยครับ แต่มันมีปัจจัยอื่นมากกว่านั้น เช่น เท้าขวาของคนขับหรือเส้นทางที่ใช้รถติดมากหรือไม่
ถ้าขับในเมืองติดๆ Sylphy ไม่ได้ประหยัดไปกว่า City นะครับ เพราะเครื่องโตกว่า อันนี้คือมองในแง่อัตราสิ้นเปลือง
แต่ถ้ามองในแง่อื่นๆประกอบ เช่น อัตราเร่ง ความสบายของห้องโดยสาร คำนวณรายจ่ายยังไหว เพิ่มงบอีกนิดไป Sylphy ผมก็เห็นด้วยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 15:36:29 »
ถ้าเกียร์ออโตผมเชียซิลฟี่ ถ้าเกียธรรมดาผมเชียโฟกัส

ถ้าโฟกัสเกียร์ออโต้มันจะกระตุก และมีปัญหาหรอครับ

ออฟไลน์ JackFrost

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 15:49:03 »
ความเห็นส่วนตัว จากการได้ลอง ได้สัมผัส 2 ตัวนี้

Focus  1.6 ไม่น่าเล่น แนะนำ 2.0 ตัวท๊อปไปเลย

Sylphy 1.6 โอเค น่าคบหาทั้งภายใน ภายนอก และ การขับขี่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 15:59:56 »
1.6 เลือก Sylphy ครับ

ถ้า Focus 2.0 ผมเลือก Focus

แนะนำให้รอดู Juke ด้วยนะครับ 1.6 เหมือนกัน

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 16:01:13 »
อ้างถึง

คือ  ผมอ่านจากที่คุณจิมมี่รีวิวแล้ว  พบกว่ามันประหยัดน้ำมันพอๆกับนิสสันมาชจริงหรอครับ

เฮ้ยยย  งั้นก็มันประหยัดน้ำมันกว่า city ใช่ป่ะ

นี่คือเหตุผลที่ทำให้ผมอยากได้เจ้า  sylphy  และอีกอย่างคืออยากให้พ่อแม่นั่งสบายๆ

Sylphy ตัวมี ABS+SRS ครบปาไป 8 แสน (ถ้าผมจำราคาไม่ผิด)

ส่วนต่างราคา Sylphy/City ราวๆ 2-3 แสน...กับอัตราสิ้นเปลืองที่ต่างกันไม่มากนัก คุณสามารถนำเงินเติมน้ำมัน City ชดเฉยส่วนต่างได้จนขายเลยนะครับ
แล้วก็วิธีการทดสอบของคุณจิมมี่เป็นวิธีการเดินทางใกล ด้วยกำลังต่อเนื่อง ถ้าคลานรถติดในเมืองผลอาจจะออกมาไม่เหมือนกันก็เป็นได้

ถ้างบถึง Syl ก็แล้วแต่การตัดสินใจครับ ผมมาแชร์มุมมองว่ามันไม่ได้ประหยัดกว่ากันหรอกถ้าเอาราคาตัวรถมาคิดร่วมไม่งั้น 320D ประหยัดกว่านะ ;D

ส่วนตัวผมให้เลือก 2 คันนี้ ผมอาจจะไม่เลือกซักคันก็ได้ (เพราะไม่เคยลองขับ แต่ชอบ โฉม Focus กว่า แล้วก็กลัว Defect Focus กว่าเช่นกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2013, 16:03:46 โดย Nlight »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 16:02:31 »

แนะนำให้รอดู Juke ด้วยนะครับ 1.6 เหมือนกัน

เดียวผมไม่เข้าใจเลยว่าไอ้ "Juke " มันคืออะไร -*-

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 16:11:14 »

เดียวผมไม่เข้าใจเลยว่าไอ้ "Juke " มันคืออะไร -*-

เข้า Google > Image > แล้วพิมพ์ว่า Nissan Juke

ลองดูครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 16:38:47 »

เข้า Google > Image > แล้วพิมพ์ว่า Nissan Juke

ลองดูครับ

สวยมาก

แต่ 9 แสน ไม่มีตัง - -'

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• tontranety
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 16:48:06 »
1.6 เลือก Sylphy

แต่ถ้าตัว TOP  เลือก Focus

ออฟไลน์ lifeonmap

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 17:57:49 »
ถ้าจากสองตัวเลือกนี้คงต้องเป็น Sylphy

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 20:22:22 »
ชอบดีไซน์ของซิลฟี่มากกว่า.. แต่เคยคิดว่าจะไม่กลับไปเล่น CVT อีกแล้ว..

งั้นถ้าเป็นออโต้ ผมเลือกโฟกัสดีกว่า ถ้าเป็นธรรมดา เลือกซิลฟี่ครับ..

ปล. ดับเบิ้ลคลัชรุ่นหลังๆของฟอร์ด ข่าวเรื่องเกียร์พังเริ่มเงียบไปแล้ว.. ไม่รู้ว่าเขาแก้แล้วหรือเขาขี้เกียจออกข่าวแล้วกันแน่..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 21:21:44 »
cvt มันห่วยขนาดนั้นเลยหรอครับ

ออฟไลน์ Tuxedo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 21:26:43 »
คนเราชอบไม่เหมือนกันหรอกครับ
ต่างคนต่างก็มีเหตุผลในการเลือกที่ไม่เหมือนกัน
เอาเป็นว่าดูหน้าตามันก่อนเลย
เห็นคันไหนแล้วรัก แล้วชอบกว่า ก็ให้คะแนนคันนั้นมากกว่าหน่อย
จากนั้นก็ไปทดลองขับจริง พาคนที่ต้องนั่งบ่อย ๆ ไปลองด้วย
ยิ่งนั่งหลายคนประจำก็ต้องพาไปลองนั่งให้หมด
จากนั้นก็ให้คะแนน โหวตกันเลย
แต่ละรุ่นก็มีดีคนละแบบครับ

รถที่ดีที่สุดคือรถที่เราชอบที่สุดครับ

ผมใช้ Focus 1.6 ขอให้ข้อมูลหน่อยละกัน
ใช้มาปีนึงแล้ว สองหมื่นโล ก็ปรกติดี (สงสัยดวงดี 55+)
เรื่องกระตุก ขับเกิน 1000 โล ก็หาย นาน ๆ เจอที
ขอเรียกว่าสะอึกเล็ก ๆ ละกัน อันนี้ผมรับได้
อาการเหมือนเกียร์กระปุกเลย
ภายในห้องโดยสาร ออกแบบมาบีบรัดตัว คอนโซลใหญ่มาก
ทำให้ดูไม่โปร่ง แคบกว่าชาวบ้านเขานิดหน่อย ทั้งที่ Body ใหญ่สุด
เบาะนั่งกระชับตัวดี ขับทางไกลไม่ปวดหลังเลย อันนี้ชอบมาก
อ่อ รุ่น 1.6 กินน้ำมันกว่า 2.0 ทั้งในเมืองและนอกเมืองครับ

โฟกัส เหมาะสำหรับคนที่ชอบขับรถเร็ว ใช้ความเร็วเกิน 140 บ่อย ๆ  ชอบเล่นโค้ง เปลี่ยนเลนบ่อย ๆ

แต่ถ้าชอบห้องโดยสารโปร่ง ๆ ขับรถชิว ๆ ไม่ค่อยได้ใช้ความเร็วเท่าไหร่นัก มีคนนั่งหลังบ่อย ๆ ข้ามไปได้เลยครับ

โชคดี

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 21:36:01 »
คนเราชอบไม่เหมือนกันหรอกครับ
ต่างคนต่างก็มีเหตุผลในการเลือกที่ไม่เหมือนกัน
เอาเป็นว่าดูหน้าตามันก่อนเลย
เห็นคันไหนแล้วรัก แล้วชอบกว่า ก็ให้คะแนนคันนั้นมากกว่าหน่อย
จากนั้นก็ไปทดลองขับจริง พาคนที่ต้องนั่งบ่อย ๆ ไปลองด้วย
ยิ่งนั่งหลายคนประจำก็ต้องพาไปลองนั่งให้หมด
จากนั้นก็ให้คะแนน โหวตกันเลย
แต่ละรุ่นก็มีดีคนละแบบครับ

รถที่ดีที่สุดคือรถที่เราชอบที่สุดครับ

ผมใช้ Focus 1.6 ขอให้ข้อมูลหน่อยละกัน
ใช้มาปีนึงแล้ว สองหมื่นโล ก็ปรกติดี (สงสัยดวงดี 55+)
เรื่องกระตุก ขับเกิน 1000 โล ก็หาย นาน ๆ เจอที
ขอเรียกว่าสะอึกเล็ก ๆ ละกัน อันนี้ผมรับได้
อาการเหมือนเกียร์กระปุกเลย
ภายในห้องโดยสาร ออกแบบมาบีบรัดตัว คอนโซลใหญ่มาก
ทำให้ดูไม่โปร่ง แคบกว่าชาวบ้านเขานิดหน่อย ทั้งที่ Body ใหญ่สุด
เบาะนั่งกระชับตัวดี ขับทางไกลไม่ปวดหลังเลย อันนี้ชอบมาก
อ่อ รุ่น 1.6 กินน้ำมันกว่า 2.0 ทั้งในเมืองและนอกเมืองครับ

โฟกัส เหมาะสำหรับคนที่ชอบขับรถเร็ว ใช้ความเร็วเกิน 140 บ่อย ๆ  ชอบเล่นโค้ง เปลี่ยนเลนบ่อย ๆ

แต่ถ้าชอบห้องโดยสารโปร่ง ๆ ขับรถชิว ๆ ไม่ค่อยได้ใช้ความเร็วเท่าไหร่นัก มีคนนั่งหลังบ่อย ๆ ข้ามไปได้เลยครับ

โชคดี

ผมชอบตรงออฟชั่นจัดเต็ม

ส่วนในเรื่องกินน้ำมันผมว่าถ้าซื้อมาคงติดแก๊สน่าจะตัดปัญหาตรงจุดนี้ไปได้ครับ

ออฟไลน์ Chanachai

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 22:13:33 »
ถ้าความสปอร์ต Focus ครับ
แต่ ถ้าความหรูหรา Sylphy is better
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ KinGmO

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 22:29:58 »
รออีกนิด all new city E85 ประหยัดแน่นอนครับ
Civic FB 2013

ออฟไลน์ TUN69

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 22:33:39 »
sylphy 1 เสียงครับ ลองดูตามเธอคนนี้สิ  ชอบๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2013, 21:09:47 โดย TUN69 »

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 22:48:08 »
ลองนั่งลองขับ city หรือยังครับ
ถ้าโจทย์คือ นั่งสบาย ขับดี สำหรับใช้งานทั่วไปและบริการพ่อแม่
city เกินพอครับ
ห้องโดยสารไม่แคบเลย
เครื่องแรงดี ช่วงล่างก็มั่นคงดี เกินพอสำหรับใช้งานทั่วไปครับ
งบ7แสนก็จัดรุ่นทอปได้แมกสวยๆ ออปชั่นเต็ม ระบบความปลอดภัยดี
ประหยัดเงินไปได้เป็นแสนๆ
ถ้าลองนั่งลองจับแล้วรู้สึกเล็กไปไม่ชอบใจก็ค่อยว่ากันอีกที

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 00:18:41 »
cvt มันห่วยขนาดนั้นเลยหรอครับ

มันไม่ได้ห่วยอะไรหรอกครับ.. เพียงแต่อรรถรสในการขับขี่ผมไม่ชอบแค่นั้นเอง..
ถ้าเลือกได้ ผมถึงไม่คิดอยากจะกลับไปเล่น CVT อีก.. หลังจากที่ใช้ CVT มาร่วม4-5ปี..
สองตัวเลือกนี้ถ้าเอาออโต้ ผมถึงขอเลือก Power Shift ดีกว่าครับ..
ขับมันกว่ากันเยอะ!!!...
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 00:37:03 »
Focus 1.6
- ขับดี ช่วงล่างแน่น ให้ความมั่นใจในการขับขี่
- เบาะหน้านั่งกระชับ แต่สบาย ไม่ปวดหลัง เบาะหลังพอนั่งได้ แต่ไม่สบายนัก
- โครงสร้างดูแน่นหนา แข็งแรง ถุงลมคู่หน้า+ ABS +ESP
- เครื่องเสียง เสียงดี เบสแน่น ถ้าไม่ใช่คนหูทอง ก็ไม่ต้องเปลี่ยน
- อัตราสิ้นเปลืองอยู่ในระดับกลางๆ เครื่อง 1.6 ตัวนี้น่ะแรงครับ แแต่เสียที่น้ำหนักตัวรถมันมากไปหน่อย

Slyphy
- ห้องโดยสารกว้างมากกกกกก โปร่ง โล่ง สบาย
- เบาะหน้าพอนั่งได้ แต่ไม่กระชับเท่า Focus
- ช่วงล่างนิ่ม โยนตัวกว่า พวงมาลัยคมและเบากว่า Focus
- อัตราสิ้นเปลืองดีกว่า Focus

ถ้าเป็นผม ผมเลือก Slphy ครับ
เหตุผลหลักๆคือชอบตรงที่มันกว้าง นั่งสบาย แต่ประหยัด
คิดว่าหากต้องเดินทางไกล
- Slyphy กิน 16.9 กม/ลิตร
- Focus กิน 13-14 กม/ลิตร
Slyphy จะช่วยเซฟค่าน้ำมันได้มากกว่า และผมมองว่า ความไว้วางใจของตัวรถ Nissan มีมากกว่า Ford ครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ kimhalua

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 08:39:09 »

ถ้าโฟกัสเกียร์ออโต้มันจะกระตุก และมีปัญหาหรอครับ

เกียร์กระตุกคอนนี้เค้าแก้ได้แล้วครับ แต่ผมว่าโฟกัสพอเป็น 1.6 ความสนุกในการขับมันหายไปครับ

ออฟไลน์ OattoH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 13:44:16 »
ใช้ Sylphy อยู่ครับ 1.6V
ถือว่า ok นะครับ ตอบโจทย์(ของผม)

จุดเด่นก็คือ ห้องโดยสาร โปร่ง น้่งสบาย เบาะหลังกว้างจริงๆ สัมภาระท้ายยิ่งกว้างจนตกใจ
และออกแบบมาแนวหรูหรานิดหน่อย แต่จะมองว่าเรียบและแก่ก็ได้เหมือนกันนะ

ทีแรกกลัวเรื่องอืด เพราะตัวทดลองขับ เขาจะมีให้ลองแต่ 1.8 เท่านั้น
แต่พอได้มาแล้วก็ ok ครับ ออกตัวพุ่งดี(รถมันเบามั้ง) ถ้าขับปกติก็เหลือเฟือ
แต่ตอนกดคันเร่งแบบจะให้มันพุ่งเลย นี่ก็ลำบากหน่อย แต่มีโหมดสปอร์ตมันส์ดีอยู่ครับ(อย่างน้อยเสียงก็มาล่ะ ฮา)

ข้อเสีย สำหรับผมเอาจริงๆ เลยคือ เบาะหลังพับไม่ได้ ประโยชน์หายไปเยอะ
ยังดีที่ห้องสัมภาระมันกว้างมาก ถูไถกันไป (แต่ถ้าเจอของยาวๆ จะไม่ได้)
กับอีกอย่างคือภายในสีเบจ ดูแลรักษายากครับ

ใช้ในเมืองคล่องตัวมากครับ พวงมาลัยเบา ขับง่าย
เหมือนทุกอย่างออกมากลางๆ ไว้ใจได้ น่ะครับ จะได้ +มากๆ ส่วนของห้องโดยสาร

Focus รุ่นนี้ไม่รู้ครับ ไม่ได้ดูละเอียดมากนัก เพราะคันแรกผมเป็น Focus รุ่นที่แล้ว เลยไม่ได้ดูเลย

พยายามตั้งโจทย์ตัวเองก่อนครับ เรียงลำดับความสำคัญ
แล้วดูรถที่ตอบโจทย์เราและอยู่ในงบประมาณ
(โจทย์ผมคันนี้คือ 1.ประหยัดน้ำมัน 2.ห้องโดยสารกว้างขวางนั่งสบาย)

ปล. 1.6S CVT ได้ส่วนลดเยอะนะครับ มี 60k up
ปล.อีก ถ้าจะเอา City ช่วยรอดูตัวใหม่ก่อนเถอะครับ