ผู้เขียน หัวข้อ: -*-NISSAN ALMERA 1.8-*-  (อ่าน 10278 ครั้ง)

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
-*-NISSAN ALMERA 1.8-*-
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 22:24:54 »
สงสัยในตัวรถอ่ะครับ พอดีวันนี้ได้นั้งรถเืพื่อนน้าไป ลพบุรี
แล้ว เครื่อง QG 18 ของมันก็ไม่มีดีอะไรเลย
เติมน้ำมันเต็มถังตั้งแต่ลงทาง วงแหวนตะวันออก
เหลือครึ่งถัง ตอนวิ่งไป 250 กิโลเมตรได้

ช่วงระหว่างนั้นเครื่องก็ไม่ได้ตอบสนองดีอะไร ออกตัวก็อืด พอขึ้นไป 110-120 ก็ต่อไม่ค่อยไป
น้าผมเลยขับแช่ที่ 110-120 ขนาดนี้ อัตราบริโภค ยังอยู่ที่ 10 กม/ลิตร

ทำไมมันกินจังหว่า รถก็เข้า 0 ตลอด ไมล์แค่ 80000 เองน่ะ

ช่วงล่าง พอ 110-120 ข้างหลังมันลอยๆ ยังไงไม่รู้
แต่หน้ายังเกาะดีอยู่อ่ะครับ

ใครใช้อยู่แสดงความคิดเห็นเลยครับ

พอดีน้า แลกรถกะเพื่อน มาใช้ เืพื่อนเอา starlet EP 71 วาง 4E-FTE ของน้าผมไป สงสัยแรงระเบิด
น้าผมเอา คันนี้มา เห้อ เซงเลย ไม่ทันใจ 55
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
Re: -*-NISSAN ALMERA 1.8-*-
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 23:09:24 »
เป็นผมนะ
จะจับมาวาง SR20DE เกียร์ธรรมดา
ช็อคอัพสปริงใหม่สี่ต้น
ให้มันรู้แล้วรู้แร่ด
(ไม่ถึงกับต้อง SR20DET อะ แค่DE ธรรมดาขำๆก็พอและ อิอิ)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 08:19:23 »
Not that the engine is bad but transmission sucks.

If couple it with manual transmission, Almera could go as fast as 130HP Civic VTEC.

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 09:01:14 »
nissan sunny almera N16 สินะครับ

ผมใช้ nissan sunny neo อยู่ เครื่อง QG16DE อืดกว่า almera อีกคับ
เข็มน้ำมันลงเร็วมาก ๆ คับถ้าเหยียบ และเข็มน้ำมันก็ sensitive มากคับ
แต่เวลาเติมน้ำมันนี่เพิ่งรู้ว่ามันใช้น้ำมันไปไม่มากเท่าที่เข็มแสดงอะครับ

คือผมเคยตอนเข็มโชว์ว่าเหลือครึ่งถัง แล้วสั่งเติมเต็มถัง มันยัดน้ำมันเข้าไปได้
ประมาณ 16 ลิตรอะครับ ซึ่งทั้งถัง มันจุได้ 50 ลิตร บางทีมาสตาร์ทรถตอนเช้า ๆ
เข็มขึ้นสูงกว่าเมื่อวานตอนเย็นก็มีครับ และพอขับ ๆ ไป ก็ชอบลดให้เห็นกับตา
(ทำเอาหลอนจนไม่กล้าเหยียบมากอะครับ)

เครื่องทั้ง QG16 และ QG18 ค่อนข้างดีครับ ทนทาน แต่เกียร์เซ็ตมาไม่ค่อยดีเท่าไรนะครับ
อีกอย่างคือ รถ nissan ต้องกดคันเร่งลึกหน่อยอะครับถึงจะพุ่ง ถ้ากดเบา ๆ แบบ honda
มันจะไม่ไปไหนเลยอะครับ feel ของคันเร่งที่ต้องกด เหมือน volvo 940 อะครับ แต่น้ำหนัก
คันเร่งเบากว่า volvo พอสมควรครับ

การออกตัวที่ว่าอืดนั้น ก็คงอืดจริง ๆ อะครับ ผมขับนี่เกียร์ 1 ตัดที่ประมาณ 3,500 รอบต่อนาทีถึงจะพอใจ
เพราะถ้าให้ตัดที่ 2,000 หรือ 2,500 รถไม่ค่อยพุ่งเท่าไรเลย ถ้ากดคันเร่งเบา ๆ แบบ honda
เกียร์จะทำงานแบบเปลี่ยนเกียร์ให้ที่ 2,000 ถึง 2,500 รอบต่อนาที แล้วก็ค่อย ๆ เร่งช้ามาก ๆ
ถ้ากระทืบคันเร่ง เรี่ยวแรงถือว่ามากแล้วอะครับ แต่ถ้าจะขับแบบประหยัด ให้รอบต่ำแต่เร่งดี คงต้อง
หัดเรียนรู้เกียร์ และวิธีผ่อนคันเร่งให้เกียร์มันเปลี่ยนอะครับ แรงบิดในรอบต่ำมันถือว่ามีพอสมควรนะ

ส่วนเรื่องอัตราการกินน้ำมัน ผมว่า ถ้าความเร็วคงที่จริง แล้วได้ประมาณ 10 km/l จะกินไปนิดสำหรับรุ่นนี้ครับ
ควรจะได้สัก 12-14 km/l เพราะรอบก็ค่อนข้างต่ำ น่าจะประหยัดได้

ส่วนเรื่องการทรงตัว ผมว่า เจ้านี่ก็ทรงตัวดีระดับนึงคับ แต่สู้รถยุโรปไม่ได้หรอก แต่ว่าขับเร็วจริง ๆ มันก็นิ่งนะ
เสียงเครื่องดังพอสมควร ภายในค่อนข้างเล็ก และไร้อุปกรณ์ พวงมาลัยไวไปนิด และซับความรู้สึกจากถนนมากไป
เข้าโค้ง ก็ไม่ได้แย่เท่าไรนะครับ

ลองเช็คลมยาง กรองอากาศเป็นเบื้องต้นก่อนครับ

เจ้า neo และ almera ผมว่ามันเหมาะกับขับ ชิว ๆ อะครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 11:01:14 »
THAIDRiVER เคยทดลองอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง เจ้าเนี่ยกัน

วิ่ง 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 คน

ทำได้ 12.8 กิโลเมตร/ลิตร

Neo 1.6 4AT อาการหนักกว่า 11.6 กิโลเมตร/ลิตร

ดังนั้น ทำใจครับ

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 11:23:08 »
เรื่องเข็มน้ำมันนี่ผมก็ถึงกับตกใจ ลงให้เห็นดื้อๆ ขนาดวิ่งไปไม่เท่าไร
s40 ผมยังไม่เป็นแบบนี้

ก็เหมาะขับชิวๆไป แต่ชิวแถมกิน นี่่ผมก็ไม่ไหวล่ะ

แต่เจ้าของรถเค้าชอบ แบบนี้มั้ง
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 22:51:13 »
เป็นผมนะ
จะจับมาวาง SR20DE เกียร์ธรรมดา
ช็อคอัพสปริงใหม่สี่ต้น
ให้มันรู้แล้วรู้แร่ด
(ไม่ถึงกับต้อง SR20DET อะ แค่DE ธรรมดาขำๆก็พอและ อิอิ)

วางแล้วพี่กล้วย อิอิ
แต่ใส่เกียร์ออโต้อยู่อ่ะ แม่ขับไม่ถนัดถ้าธรรมดา

ปล.กินนักก็จับดมแก๊ส เพราะ sr20 ตัวนี่ก็ดม NGV อยู่ ^^ 2005 1.8Neo

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 13:29:01 »
ผมใช้รุ่นนี้เลยครับ กินน้ำมันตามนั้นเลย เครื่องอืด ไม่ค่อยมีแรง

มันเหมาะกับการขับเรื่อยๆจริงๆครับ แต่มองมุมกลับ ผมก็ชอบรุ่นนี้นะครับ เพราะขับไปแล้ว ไม่ค่อยซ้ำกับใครดี อาจจะเป็นเพราะรุ่นนี้ขายไม่ดี เหอๆ

ตอนนี้กำลังรอทีด้าตัวท๊อปอยู่ จองไปแล้ว แต่ยังไม่ได้รถ