ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า Jazz 2014 ที่จะเปิดตัวปีหน้าจะมีตัว Hybrid เข้าไทยด้วยไหมครับ  (อ่าน 7285 ครั้ง)

ออฟไลน์ ton_lek

• Newbie
  • *
อยากรู้ว่าตัว Hybrid จะเปิดตัวพร้อมตัวธรรมดาด้วยหรือเปล่าครับ
เพราะรุ่นเก่าเพิ่งขายได้ปีกว่าเอง
สนใจเพราะเห็นว่าระบบดีกว่าเดิม

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
มี99.99% แต่ไม่รู้ว่าเมื่อไร แต่ถ้าราคาไม่เกิน 800000 บาทมีลุ้นได้ซื้อ เพราะเสปค ประหยัด 30 กม./ลิตร เกียร์ดูอัลคลัทช์

ออฟไลน์ Zalamanders

• Jr. Member
  • **
Re: คิดว่า Jazz 2014 ที่จะเปิดตัวปีหน้าจะมีตัว Hybrid เข&
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 07:20:34 »
ตัวเลข 36.4 กิโลเมตร/ลิตร ทำเอาผมลังเลระหว่างซิตี้กับแจ๊ซ
ถึงแม้ใจจะชอบซิตี้มากกว่าหน่อยก็เถอะ แต่ที่จริงก็สวยไม่เบานะแจ๊ซตัวใหม่หนะ

ดูรูปมันทุกวันเลย สีขาว Hybrid นี่ละ
http://www.allnewjazzclub.com/index.php/topic,26.0.html

ถามพี่จิมมี่ถึงซิตี้ พี่จิมมี่บอกมาปลายปีนี้ ไหงผมไปอ่านตามเว็บบอร์ดที่คนไปถามเซล เซลชอบบอกต้นปี
แล้วงี้ถ้าซิตี้มาต้นปี แจ๊ซยิ่งต้องรอยาวออกไปอีกแน่เลย เซ็ง

ส่วนตัวเชื่อว่าตัวไฮบริดมาทีหลังครับ แต่มาแน่และไม่รู้มาทีหลังนานมั้ย

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
ตามสไตล์การทำการตลาดรถของฮอนด้าในไทย
ของดีจะเก็บไว้ก่อน รอหลังไมเนอร์เชนถึงจะเอาของดีมาขาย ตลาดเริ่มวายถึงได้เห็น

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด
ถ้ามองเกมส์ โดยรวมในประเทศไทย (ย้ำ โดยรวม)

Jazz Hybrid คงแท้งค่ะ เพราะ มันไม่ประสปความสำเร็จแบบนั้น
(งานนี้ ต้องโทษรสนิยมคนไทยค่ะ ขนาด Hybrid แท้ๆ อย่าง Toyota prius ยังเอาไม่รอดเลย )

ถ้าคิดว่า จะเอามาขาย ?

อืม การตลาดฮอนด้าคงบ้าระห่ำจริงๆค่ะ ทั้งที่รู้ว่าก่อนหน้า เจ๊งกระบ๊งซะขนาดนั้น ถามเซลล์มาแล้วค่ะ เข็นยากยิ่งกว่าขาย บริโอ้อีก

คนในนี้คงอยากให้มันขาย แต่คนในฮอนด้าคงเจ็บตัว
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ถ้ามองเกมส์ โดยรวมในประเทศไทย (ย้ำ โดยรวม)

Jazz Hybrid คงแท้งค่ะ เพราะ มันไม่ประสปความสำเร็จแบบนั้น
(งานนี้ ต้องโทษรสนิยมคนไทยค่ะ ขนาด Hybrid แท้ๆ อย่าง Toyota prius ยังเอาไม่รอดเลย )

อืม การตลาดฮอนด้าคงบ้าระห่ำจริงๆค่ะ ทั้งที่รู้ว่าก่อนหน้า เจ๊งกระบ๊งซะขนาดนั้น ถามเซลล์มาแล้วค่ะ เข็นยากยิ่งกว่าขาย บริโอ้อีก

คนในนี้คงอยากให้มันขาย แต่คนในฮอนด้าคงเจ็บตัว
Jazz ไฮบริดรุ่นใหม่มีประกอบขายในไทยแน่นอนครับ 100% เพราะไทยถือเป็นหนึ่งในตลาดหลักของฮอนด้า และฮอนด้าจำเป็นที่จะต้องประกอบ Jazz ไฮบริดจากไทยเพื่อส่งออกไปยังประเทศต่างๆ ด้วย หากประกอบส่งออก แล้วทำไมถึงไม่ขายในประเทศด้วยล่ะครับ อีกอย่างสาเหตุที่ Jazz ไฮบริดรุ่นเดิมไม่ประสบความสำเร็จเป็นเพราะระบบไฮบริด IMA ที่เน้นเครื่องยนต์มากกว่าระบบไฟฟ้า หากแต่ Jazz ไฮบริดรุ่นใหม่เป็น Full ไฮบริด ซึ่งหลักการทำงานเหมือนกับไฮบริดของโตโยต้าทุกประการ สามารถออกตัวด้วยไฟฟ้าล้วนๆ ได้แล้ว (กรณีมีแบตอยู่ในประจุ) ดังนั้นยืนยันนอนยันว่า Jazz Full ไฮบริดตัวใหม่ทำตลาดในไทยแน่นอน จริงอยู่ที่ฮอนด้าเคยเจ็บตัวกับระบบไฮบริดแบบเดิม แต่ถ้าจะเปิดตลาดระบบไฮบริดแบบใหม่ที่ดีกว่าตัวเก่า มันจะเสียหายอะไรล่ะครับ ผมว่าผู้บริโภคฉลาดพอที่จะเลือกสิ่งดีๆ และเปิดรับสิ่งใหม่ๆ แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2013, 21:26:30 โดย Arado_kung »

ออฟไลน์ ton_lek

• Newbie
  • *

Jazz ไฮบริดรุ่นใหม่มีประกอบขายในไทยแน่นอนครับ 100% เพราะไทยถือเป็นหนึ่งในตลาดหลักของฮอนด้า และฮอนด้าจำเป็นที่จะต้องประกอบ Jazz ไฮบริดจากไทยเพื่อส่งออกไปยังประเทศต่างๆ ด้วย หากประกอบส่งออก แล้วทำไมถึงไม่ขายในประเทศด้วยล่ะครับ อีกอย่างสาเหตุที่ Jazz ไฮบริดรุ่นเดิมไม่ประสบความสำเร็จเป็นเพราะระบบไฮบริด IMA ที่เน้นเครื่องยนต์มากกว่าระบบไฟฟ้า หากแต่ Jazz ไฮบริดรุ่นใหม่เป็น Full ไฮบริด ซึ่งหลักการทำงานเหมือนกับไฮบริดของโตโยต้าทุกประการ สามารถออกตัวด้วยไฟฟ้าล้วนๆ ได้แล้ว (กรณีมีแบตอยู่ในประจุ) ดังนั้นยืนยันนอนยันว่า Jazz Full ไฮบริดตัวใหม่ทำตลาดในไทยแน่นอน จริงอยู่ที่ฮอนด้าเคยเจ็บตัวกับระบบไฮบริดแบบเดิม แต่ถ้าจะเปิดตลาดระบบไฮบริดแบบใหม่ที่ดีกว่าตัวเก่า มันจะเสียหายอะไรล่ะครับ ผมว่าผู้บริโภคฉลาดพอที่จะเลือกสิ่งดีๆ และเปิดรับสิ่งใหม่ๆ แน่นอน

ถ้ามาแน่ก็ดีครับ เพราะอยากได้ระบบ hybrid แบบใหม่ของ Honda

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เดาว่าอาจมานะ ผมว่าเห็นรถพรีอุส คัทรี่ไฮบรืดบ่อยอยู่นะ   ปล.อยู่ชานเมือง ไปกลับ กทม

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
ถ้ามาจริง สเปคดีจริง มันอาจจะเป็นรถ Hybrid ที่ประสปความสำเร็จยิ่งกว่า Prius ก็ได้นะพี่ H เอาเข้ามาเถอะ Full Hybrid ที่ราคาถูกที่สุดในตลาด ;D

ออฟไลน์ Aomui

• Newbie
  • *
ผมว่าคงยังไม่มาตอนเปิดตัวหรอกครับ  รออีกเป็นปี   แต่ก็อยากให้มาเร็วๆประหยัดพอๆกับติดแก็สเลย

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด

จริงๆอยู่ว่า ขนาด เป็นฐานการผลิตแบบนั้น แถมรุ่นถัดไปเป้น Full Hybrid แบบนั้น
ถ้ายังผลิตอยู่ นั่นแหละ "ขายส่งออกนอก" คงใช่ค่ะ
ผู้บริโภคฉลาดพอค่ะ แต่ตาสีตาสาส่วนใหญ่ในประเทศนี้ยังเยอะค่ะ ใจจริงอยากให้มันขายดีนะ ไม่นับ ฮอนด้าหรอก
โตโยต้าก็ด้วย แต่ขอโทษเถอะค่ะ ทุกวันนี้ ยังไม่เข้าใจอีกเยอะค่ะ

รถดีเทคนิคล้ำขนาดไหน รักโลกแค่ไหน เจอไทยเข้าไป คงเป็นแค่ฐานส่งออกแค่นั้นแหละค่ะ

ข่าวแพลมว่า City จะยัด HyBrid แล้วส่งกลับบ้านเกิด สงสัย งานนี้ คงเต็มที่กับที่อื่นค่ะ  บ้านเราก้เครื่องเดิม ยัด GNG ขาย ต่อไป

สงสารนะคะ อุสาหต์ ทำ Hybrid เข้าถึงได้ง่ายกับราคาแล้ว แต่ยอดขายแทบ จะล้มเหลว ไม่ต้องแค่ฮอนด้าหรอก โตโยต้ายังหืดขึ้นคอ

หึหึ
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ Siamtech

แหล่งข่าวผมก็ยืนยันแน่นอนว่า Hybrid มาครับ แต่คงมาช้ากว่าตัวธรรมดา

จริงอยู่ว่ารถ Hybrid ของ Honda จะไม่ค่อยประสบความสำเร็จมากมายนัก แต่.. ไทยคือโรงงานส่งออกหลักๆในเอเชียด้วย เพราะฉะนั้น
ไม่ใช่เรื่องยากที่จะบรรจุเป็นรถอีก 1 รุ่น ในโชวรูมแน่นอนครับ

ถ้า Jazz Hybrid หรือ Civic Hybrid ไม่ประสบความสำเร็จ ผมคิดว่า Honda คงไม่กล้าเอา StepWGN CRZ เข้ามาเสริมทัพหรอกครับ
นี่ยังมีลุ้นกับ Accord Hybrid อีกน่ะครับ ซึ่งผมคิดว่ามาแน่นอน  มันไม่ได้่เสียหายอะไรครับ เป็นเหมือนการสร้างภาพลักษณ์ไปในตัว

ส่วนที่คิดว่า Honda เจ๊งผมก็คิดเช่นกัน แต่หากเพียงแต่ว่า คนไทยดันไปติดนิยมแบนด์มากกว่าครับ โตโยต้าทำตลาดระบบนี้มาก่อนในไทย และมีการชักจูงคนโดยการปล่อย
 ads เช่น ฉลองรถไฮบริดครบ 5ล้านคัน (ทั่วโลก)
เปรียบเสมือนจูงใจให้คนใช้ แต่จริงๆแล้วผมก็คิดว่า ลากเลือดเหมือนกันครับ แต่คงน้อยกว่า Honda

ส่วนข่าวแว่วๆมาว่า City จะมาเปิดตัวก่อน Jazz (ตอนนี้ในไทยเครื่อง Jazz ตัวใหม่ที่ติดหน้ากา Earth Dream Tech... ก็ได้ผลิตออกมาแล้ว)
City คงไม่มี Hybrid แต่คงเป้น CNG เช่นเคย  ส่วนแจ๊สก็จะตามมาทีหลัง

ออฟไลน์ superden

แต่ผมว่าถ้าโฉมใหม่มาในเครือ่ง 1.5 Hybrid น่าจะขายได้ดี(ราคาอย่าแรง) เพราะกว่ามันจะมาก็คงอีก2-3ปี ซึ่งตอนนั้นนำมันจะแพงกว่านี้แน่ แถมรถติดจะเป็นปัญหาในเมืองใหญ่ของไทยเช่น กทม.  เชียงใหม่(บ้านผมเอง)  รถติดจะเป็นปัญหาของคนในเมือง รถHybrid จะเป็นที่ต้องการ ประกอบกับคนยอมรับในเทคโนโลยีHybrid มากขึ้นแล้ว

ออฟไลน์ Zalamanders

• Jr. Member
  • **

จริงๆอยู่ว่า ขนาด เป็นฐานการผลิตแบบนั้น แถมรุ่นถัดไปเป้น Full Hybrid แบบนั้น
ถ้ายังผลิตอยู่ นั่นแหละ "ขายส่งออกนอก" คงใช่ค่ะ
ผู้บริโภคฉลาดพอค่ะ แต่ตาสีตาสาส่วนใหญ่ในประเทศนี้ยังเยอะค่ะ ใจจริงอยากให้มันขายดีนะ ไม่นับ ฮอนด้าหรอก
โตโยต้าก็ด้วย แต่ขอโทษเถอะค่ะ ทุกวันนี้ ยังไม่เข้าใจอีกเยอะค่ะ

รถดีเทคนิคล้ำขนาดไหน รักโลกแค่ไหน เจอไทยเข้าไป คงเป็นแค่ฐานส่งออกแค่นั้นแหละค่ะ

ข่าวแพลมว่า City จะยัด HyBrid แล้วส่งกลับบ้านเกิด สงสัย งานนี้ คงเต็มที่กับที่อื่นค่ะ  บ้านเราก้เครื่องเดิม ยัด GNG ขาย ต่อไป

สงสารนะคะ อุสาหต์ ทำ Hybrid เข้าถึงได้ง่ายกับราคาแล้ว แต่ยอดขายแทบ จะล้มเหลว ไม่ต้องแค่ฮอนด้าหรอก โตโยต้ายังหืดขึ้นคอ

หึหึ

ขอแย้งคุณน้องน้ำหวานครับ

ผมยังเชื่อว่า Honda Jazz Hybrid รุ่นใหม่จะยังคงมีในบ้านเราเช่นเดิม และจะขายดีกว่าเดิมแน่นอน ก็อย่างที่คุณ Arado_kung บอกไปว่ารุ่นเก่านั้นเน้น IMA มากไป ทำให้แทบไม่ช่วยในเรื่องของความประหยัดเลย แต่รุ่นใหม่นั้นประหยัดยิ่งกว่า Toyota Prius ที่คุณกล่าวอ้างมาว่าขายไม่ได้เสียอีก รูปทรงก็สวยกว่า ที่สำคัญคือราคาถูกกว่าเยอะ คนจับต้องได้ง่าย

แล้วทำไมมันจะขายไม่ได้ล่ะครับ?