ผู้เขียน หัวข้อ: city mc เอารุ่น s หรือ v ดีครับ  (อ่าน 16555 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
Re: city mc เอารุ่น s หรือ v ดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 00:53:47 »
ผมว่า s ก็พอแล้ว ส่วนตัวผมใช้ s/at อยู่ ที่ทำเพิ่มก็มี
หุ้มกระโปรงท้าย *มีเฉพาะตัวทอป 500
สวิทย์เครื่องเสียงพวงมาลัยแท้ 1,200
ไฟแผนที่แท้ *มีเฉพาะตัวทอป 1,700
ลำโพงทวิสเตอร์แท้ 1,000
แตรแอคคอด สูง-ต่ำ 1,000
ที่วางของใต้เบาะหลัง 581 สั่งศูนย์

แล้วไอ้แตรแอคคอตเป็นไงเวลาบีบ ดังมากหรอหรือยังไงครับ

ที่วางของใต้เบาะหลังนี่คือที่เรานั่งใช่ไหม

สวิทย์เครื่องเสียงพวงมาลัยแท้ 1,200 นี่ทำที่ศูนย์ป่าวครับ

ไปทำที่ไหนมาหรอครับบอกหน่อย

ข้อมูลแน่นมากชัดเจน เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ naretpan

• Jr. Member
  • **
Re: city mc เอารุ่น s หรือ v ดีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 01:05:06 »
ผมว่า s ก็พอแล้ว ส่วนตัวผมใช้ s/at อยู่ ที่ทำเพิ่มก็มี
หุ้มกระโปรงท้าย *มีเฉพาะตัวทอป 500
สวิทย์เครื่องเสียงพวงมาลัยแท้ 1,200
ไฟแผนที่แท้ *มีเฉพาะตัวทอป 1,700
ที่วางของใต้เบาะหลัง 581 สั่งศูนย์

แล้วไอ้แตรแอคคอตเป็นไงเวลาบีบ ดังมากหรอหรือยังไงครับ

ที่วางของใต้เบาะหลังนี่คือที่เรานั่งใช่ไหม

สวิทย์เครื่องเสียงพวงมาลัยแท้ 1,200 นี่ทำที่ศูนย์ป่าวครับ

ข้อมูลแน่นมากชัดเจน เยี่ยมครับ

ทำร้านเฮียอ้วน พระราม 2 ครับงานเนียน ลองค้นใน google หรือคลับดู อะไหล่แท้ทั้งหมด ส่วนที่วางของใต้เบาะหลังเอาไว้ใส่ร่ม รองเท้า รุ่น s จะไม่มีครับ เบิกศูนย์ใส่เองได้เลย แค่ยัดเข้าไปเฉยๆ แตรเดิมติดรถเบามากครับ แตรแอคคอดแท้มันมี 2 ตัว สูงกับต่ำ ใส่แล้วเสียงจะดังมาก ทางร้านเขาก็รับทำครับ ส่วนสวิทคุมเครื่องเสียงก็ทำกับร้านเขาอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2013, 01:07:49 โดย naretpan »

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 01:14:15 »

ทำร้านเฮียอ้วน พระราม 2 ครับงานเนียน ลองค้นใน google หรือคลับดู อะไหล่แท้ทั้งหมด ส่วนที่วางของใต้เบาะหลังเอาไว้ใส่ร่ม รองเท้า รุ่น s จะไม่มีครับ เบิกศูนย์ใส่เองได้เลย แค่ยัดเข้าไปเฉยๆ แตรเดิมติดรถเบามากครับ แตรแอคคอดแท้มันมี 2 ตัว สูงกับต่ำ ใส่แล้วเสียงจะดังมาก ทางร้านเขาก็รับทำครับ ส่วนสวิทคุมเครื่องเสียงก็ทำกับร้านเขาอะครับ

แล้วเคยถามศูนย์ไหมครับ

ว่าถ้าติดปุ่มกดพวงมาลัยแล้วทางศูนย์จะไม่รับประกันเรื่องระบบอีกไฟเลย

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 01:41:10 »
อีกเรื่องที่รุ่นV แต่รุ่นS ไม่มีคือล้อแม็กซ์ครับ

ปล.เงินเพิ่มอีก4.7 หมื่นถ้ามีงบเพียงพอ ผมว่าคุ้มครับถ้าท่านเลือกรุ่นV

ถ้าเอาล้อแม็กตัวนี้ไปขายได้ 10,000 ใช่ไหมครับ

- ถ้าเป็นผมไม่ขายครับติดรถไว้อย่างนี้แหละ แม็กซ์โรงงานแข็งกว่าแม็กซ์ที่อัพราคาข้างนอกอีก^ ^
ที่พูดให้เอารุ่นV ในกรณีที่ท่านมีงบเพียงพอ (ไม่ใช่เป็นการเอาชนะคะคานกันนะครับเพียงแต่พูด ให้ท่านจขกท.ถ่วงน้ำหนักเองว่าพอใจตรงไหนจากเหตุผลของหลายๆท่านนะครับ ;D)

อีกเคสนึงที่เป็นอุทาหรณ์สำหรับซิตี้ที่ไปติดไฟตัดหมอกจากร้านข้างนอกที่ไม่ชำนาญ และพันสายไฟไม่ดี  หรือดีแต่อาจจะหลุด ทำให้เกิดประกายไฟที่ไฟตัดหมอก ไหม้ลามถึงที่นั่งด้านหน้า ก็มีมาแล้วนะครับ ลองเซิร์จหาดู  ลองหาช่างที่เขามีความชำนาญและติดมาแล้วหลายคันในคลับดูครับจะปลอดภัย  หรือติดจากศูนย์ให้ศูนย์ประกันให้ได้ยิ่งดีครับ

ลองพิจารณาดูครับ ถ้าเป็นผม มีงบจำกัดผมก็เอารุ่นS แหละครับ  แล้วท่านจขกท. ได้ส่วนลดของซิตี้ถึงแสนบาทหรือเปล่า ในแต่ละรุ่นเท่าไหร่ครับ ถ้าแยกเป็นตามรุ่นได้ก็จะเป็นพระคุณครับ แล้วจองศูนย์ไหนครับเซลชื่ออะไร ขอรบกวนหลังไมค์ด้วยครับ ขอบคุณครับ /\

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 02:00:53 »
อีกเรื่องที่รุ่นV แต่รุ่นS ไม่มีคือล้อแม็กซ์ครับ

ปล.เงินเพิ่มอีก4.7 หมื่นถ้ามีงบเพียงพอ ผมว่าคุ้มครับถ้าท่านเลือกรุ่นV

ถ้าเอาล้อแม็กตัวนี้ไปขายได้ 10,000 ใช่ไหมครับ

- ถ้าเป็นผมไม่ขายครับติดรถไว้อย่างนี้แหละ แม็กซ์โรงงานแข็งกว่าแม็กซ์ที่อัพราคาข้างนอกอีก^ ^
ที่พูดให้เอารุ่นV ในกรณีที่ท่านมีงบเพียงพอ (ไม่ใช่เป็นการเอาชนะคะคานกันนะครับเพียงแต่พูด ให้ท่านจขกท.ถ่วงน้ำหนักเองว่าพอใจตรงไหนจากเหตุผลของหลายๆท่านนะครับ ;D)

อีกเคสนึงที่เป็นอุทาหรณ์สำหรับซิตี้ที่ไปติดไฟตัดหมอกจากร้านข้างนอกที่ไม่ชำนาญ และพันสายไฟไม่ดี  หรือดีแต่อาจจะหลุด ทำให้เกิดประกายไฟที่ไฟตัดหมอก ไหม้ลามถึงที่นั่งด้านหน้า ก็มีมาแล้วนะครับ ลองเซิร์จหาดู  ลองหาช่างที่เขามีความชำนาญและติดมาแล้วหลายคันในคลับดูครับจะปลอดภัย  หรือติดจากศูนย์ให้ศูนย์ประกันให้ได้ยิ่งดีครับ

ลองพิจารณาดูครับ ถ้าเป็นผม มีงบจำกัดผมก็เอารุ่นS แหละครับ  แล้วท่านจขกท. ได้ส่วนลดของซิตี้ถึงแสนบาทหรือเปล่า ในแต่ละรุ่นเท่าไหร่ครับ ถ้าแยกเป็นตามรุ่นได้ก็จะเป็นพระคุณครับ แล้วจองศูนย์ไหนครับเซลชื่ออะไร ขอรบกวนหลังไมค์ด้วยครับ ขอบคุณครับ /\

ยังไม่ได้จองเลยครับ 

กำลังคิดดูว่าจะเอา รุ่น s หรือ v ดีครับ

ออฟไลน์ Noomza

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 02:06:58 »
ถ้าถามถึงเรื่องระบบเบรค  ไม่ต่างมากครับสำหรับดรัมหรือดิสถ้าพูดถึงประสิทธิภาพหรือความปลอดภัย
ดิสเบรกได้สวยใส่เเล้วสวยถ้าต้องตกเเต่งเพิ่ม หรือใส่เเม๊กจะดูสวยงาม ดูสะอาดดูเเลรักษาไม่ยากระบายความร้อนได้ดี  เเต่หน้าสัมผัสของผ้าเบรคค่อนข้างน้อยเมือเทียบกับดรัม
เติมน้ำมันเบรก สม่ำเสมอ อย่าให้ลดเยอะ ถ้าลดมากๆมีโอกาสที่ลูกยางจะขาด เบรกไม่ค่อยจะอยู่
ดรัมเบรก ไม่สวย ค่อนข้างสกปรก ต้องเช็ค + ต้องทำความสะอาดบ่อยกว่า ค่อนข้างร้อนถ้าเบรกบ่อยๆ เเต่ประสิทธิความการเบรกค่อนข้างดี  การดูเเลรักษาส่วนมากทางศุนย์จะทำความสะอาดสิ่งสกปรกกับตั้งเบรกให้อยู่เเล้ว

ส่วนตัวผมว่าอยู่ที่คุณเเหละว่าจะเอามันไปทำอะไร ถ้าขับทั่วไปตัว s ก็ดีประหยัดดี  เเต่งต่อก็ได้ ชื้อเเม๊ก+ยาง  ตกเเต่งอีกสักหน่อยผมว่าก็สวยละ
อีกอย่าง มันอยู่ที่ความชอบเเละความต้องการ เราชอบเเบบไหนต้องการเเบบใด ผมว่าอันนั้นเเหละถูกใจเเละคุ้มสำหรับเรา  
ปล.ถ้าตัวs ส้อจะเป็นผ้าครอบ v จะเป็นเเม๊ก   ถ้าเป็นผมนะ ผมจะเอา s เเล้วเอาส่วนต่างไป ชื้อเเม๊ก+ยาง  โหลดสัก นิด เเล้วก็ตกเเต่งจิปาถะ ผมว่าโอละ รถมันสวยอยู่ละ

ออฟไลน์ nachi

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 09:35:08 »
ผมก็ใช้ตัว S MC2012 เหมือนกันคับ เรื่องความต่างท่านอื่นๆได้กล่าวไปหมดแล้ว
แต่ที่ผมจะกล่าวถึง "ความต่าง" ที่รุ่น S ไม่มีทางทำได้เหมือนรุ่น V เลยก็คือ "ดิสก์เบรกหลัง"
เคยมีคนในคลับ new city เอาตัว S ไปแปลงใส่ดิสก์เบรกหลังมา เจ้าตัวบอกว่าใช้งานได้ดีเยี่ยม
แต่ราคาฟาดไปเหยียบๆ3หมื่น เจ้าตัวยังแอบบ่นรู้งี้ซื้อตัว v ดีกว่าแยะ อันนั้นติดมาจากโรงงานเลย ซึ่งผมคิดว่าส่วนต่าง
S กะ V มัน 47,000 ถ้าไม่ติดขัดเรื่องเงินก็เอาตัว v ไปเถอะคับ ทีเดียวจบ ถึงแม้ของแต่งหลายอย่างในตัว v ตัว s จะเบิกมาใส่ได้
แต่ก็ต้องวุ่นวาย ไม่ติดเองไปจ้างช่างติดก็เสียเงินยิบย่อยไปอีก ถ้าไม่ชอบความวุ่นวายเอาตัว v ดีกว่า
แต่ตัวผมรับได้กับตัว S ซึ่งตอนแรกอยากได้ V เพราะค่าผ่อนต่างกันไม่มาก แต่เผอิญผมไม่ซีเรียสกับดรัมเบรค
เพราะปกติขับรถไม่เกิน 110 และก็จะใส่แม็กใหม่อยู่แล้ว ส่วนระบบ auto lock ประตูรถที่ความเร็ว 20km/hr
(ที่ผมแอบซีเรียสจะเอาตัวvเพราะเจ้านี่แหละ ปกติขี้หลงขี้ลืมขึ้นรถไม่ล๊อคเปนประจำอยู่แล้ว)
แต่เผอิญว่าก่อนซื้อรถไปหาข้อมูลในคลับ new city เค้ามีไอ่เจ้าตัว auto lock นี้ขาย 500บาทเอง ผมก็ซื้อมาติดเอง
ใช้ได้เหมือนตัว v เป๊ะๆ แถมล๊อคเร็วกว่าอีก ตัว auto lock รุ่นที่ผมซื้อมันจะล๊อครถทันทีหลังเข้าเกียร์ Dไปแล้ว3วินาที ไม่ต้องขับรถไป 20km/hr
แล้วค่อยล๊อครถเหมือนของตัว V  แค่เข้าเกียร์ d ยังไม่ทันได้ออกตัวก็ล๊อครถแล้ว ถูกใจกว่าของติดรถอีก
ลองชั่งน้ำหนักเรื่องออฟชั่นที่จะใช้งานดูคับ ว่าเราโอเคไหม ถ้าซื้อผ่อน มันก็ผ่อนต่างกันไม่ถึง 600/เดือน
เอาที่ซื้อแล้วสบายใจดีกว่า เด๋วจะมานั่งปวดหัวเวลาเห็นรถรุ่นที่เราอยากได้ แต่บังเอิญไม่ซื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2013, 10:20:52 โดย nachi »

ออฟไลน์ naretpan

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 11:04:51 »

แล้วเคยถามศูนย์ไหมครับ

ว่าถ้าติดปุ่มกดพวงมาลัยแล้วทางศูนย์จะไม่รับประกันเรื่องระบบอีกไฟเลย
มันหมดตั้งแต่คิดจะติดแล้วครับ ทางศูนย์ไม่รับติดให้หรอกครับ เพราะมันต้องยุ่งกับระบบไฟ

ออฟไลน์ ViX

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 12:32:36 »
ลำโพงทวิสเตอร์ แตรแอคคอรด ไฟตัดหมอก แนะนำว่าถ้าจะติดเบิก0แล้วติดตั้งแต่ก่อนรับรถเลยครับ จะได้ไม่ต้องจ่ายค่าแรง และอยู่ในประกัน เพราะ3อย่างนี้รุ่นvก็ไม่มีนะครับ และ เบิก0ก็ไม่ต่างกับข้างนอกมาก

ส่วนปุ่มกดพวงมาลัย0ไม่ติดให้คับ  เฮียอ้วนอย่างความเห็นบนเลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2013, 12:34:20 โดย ViX »

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 19:24:15 »
จะเลือกดรัมเบรกก็ได้ครับ
แต่พอใช้ไประยะหนึ่ง ถ้าเบรกห่าง ก็ต้องมีการปรับตั้ง
ไม่อย่างนั้นระยะแป้นเบรกจะลึก กดแล้วให้ความรู้สึกขาดความมั่นใจไปบ้าง

แต่ดิสเบรกไม่ต้องปรับไรเลยใช่ไหมครับ แม้ใชไปนานๆ
ดิสเบรกไม่ต้องปรับครับ มันจะปรับตัวมันเองอยู่แล้ว แต่ดรัมเบรกต้องปรับครับ เวลาใช้ไปนานๆ ความเคยชินของเจ้าของรถจะไม่รู้สึกว่าการเบรกมันแตกต่าง(จริงๆ แล้วมันต่างครับ) แต่ไม่ต้องซีเรียสเรื่องนี้  เวลาคุณเอารถเข้าเช็คที่ศูนย์ก็บอกเค้าให้เช็คระยะเบรกให้ด้วย ตอนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องศูนย์เค้าเอารถคุณขึ้น Hoist ช่างจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องรถคุณ แล้วเค้าจะเอามือหมุนล้อหลังรถคุณ ถ้าล้อหลังรถคุณฟรีมากเค้าก็จะปรับระยะเบรกให้ แล้วคุณจะรู้สึกมั่นใจในการเบรกมากขึ้น ดรัมเบรกมีแค่นี้น่ะครับที่ต้องเอาใจใส่เค้าหน่อย แต่ไม่บ่อยนะครับ

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 19:52:08 »
ผมก็city mc 2012 รุ่นs ตัว cng    ครับ  คุ้มครับ ถ้าเอามาติดlpg   ประกันเครื่องยนต์เเละช่วงล่างหมด  ครับ   

ออฟไลน์ Bboomboom

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 20:13:53 »
s m/t เลยครับ มัน

ออฟไลน์ YoKEYKung

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 21:44:17 »
ผมว่า ดรัมเบรคแป้นเบรคจะลึกกว่าดิสนะครับบ้านผมมีสองคันดิสคันดรัมคัน(ดรัมนี่ไม่ใช่cityนะครับเป็นsuzuki grandvitaraปี05) ตอนนี้ผมก็ขับsv2013อยู่ครับพอมาขับคันใหม่ไม่ค่อยชินเลยครับชอบกดลึกหน้าทิ่มทุกที(หรืออีกคันผมไมได้ตั้งระยะเบรคดรัมมันไม่รู้รถก็หลายปีแล้ว) ผมว่าสำหรับคนที่ไม่ได้ขับเร็วมากดรัมก็น่าจะเอาอยู่ครับแต่ต้องคอยตั้งระยะมันเหมือนrepบนบอกคงใช้หลักการเหมือนมอไซค์มั้งครับ ส่วนดิสนี่ก็คงต้องค่อยดูผ้าเบรคมันเหมือนกัน ส่วนตัวผมคิดว่าเอาsก็น่าจะพอแล้ว ตอนแรกแม่ผมก็จะเอา vแต่ผมว่าไหนซื้อแล้วใช้ยาวๆก็เอาตัวท๊อปไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 21:45:21 »
s m/t เลยครับ มัน

ลองมาเเล้วมันมาก เเต่ตัว cng  มันไม่มีให้เลือก ครับ 

ออฟไลน์ m_kritamet

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 11:14:56 »
ถ้าดูส่วนต่างแค่ระบบเบรค ไม่มีปัญหาครับ ออกรุ่นตัว S ดีกว่า
เงินส่วนต่างประหยัดไปเติมน้ำมันดีกว่าครับ
เพราะระบบ ABS และ EBD ก็มีมาให้ตั้งแต่ตัว S แล้
และประสิทธิภาพของการเบรคนั้นไม่ต่างกันมากครับ
"เว้นแต่" จะมองว่าดรัมเบรคไม่สวย อันนี้ก็แล้วแต่ครับ

เรื่องติด LPG ผมแนะนำว่าถ้าไม่ได้วิ่งเยอะเกินพิกัด 100 กิโลต่อวัน ... ผมว่าเติม E20 ก็อยู่ในระดับที่รับได้นะครับ ไม่แพงจนเกินไป ... เพราะการติดแก๊ส นอกจากจะอยู่นอกการรับประกันแล้ว ถ้าเจอร้านไม่ดี เก็บงานไม่เนียนแล้วจะไม่จบครับ หัวเสียเปล่าๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 13:51:48 »
เป็นผมคงเพิ่มไปเอารุ่น VSA

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 13:55:52 »

ผมคิดว่าถ้าจะเอา VSA เพิ่มอีกหน่อยเอา sylphy ไปเลยดีกว่า

ตอนนี้ก็กำลังดู   sylphy   อีกทางหนึ่งครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 13:59:08 »
ส่วนตัวผมคิดว่าไม่มีเหตุผลอะไรที่จะต้องซื้อตัว V เลย ถ้าไม่ S ก็ SV เลยครับ
H.

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 14:07:48 »

ผมคิดว่าถ้าจะเอา VSA เพิ่มอีกหน่อยเอา sylphy ไปเลยดีกว่า

ตอนนี้ก็กำลังดู   sylphy   อีกทางหนึ่งครับ

งั้นก็เอา 1.6 V ไปเลยครับ นั่งสบาย จบเลย

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 14:10:46 »

งั้นก็เอา 1.6 V ไปเลยครับ นั่งสบาย จบเลย

แต่ผมคิดว่าจะเอา 1.6 s cvt พออ่ะครับ ดีไหม

ราคาต่างกัน 57,000 บาท แนะ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 14:17:10 »

แต่ผมคิดว่าจะเอา 1.6 s cvt พออ่ะครับ ดีไหม

แต่ถ้าพูดถึงโปรตอนนี้ ฟรีดอกเบี้ย 5 ปี

ตัว 1.6v (ตัวทอป) ก็จะผ่อนตกเดือนละ  9,718.33 บาท

คิดว่าไงครับ คุ้มไหมตัว 1.6v

ออฟไลน์ lifeonmap

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 18:22:11 »
รุ่น V ไปเลย

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 14:18:55 »

แต่ถ้าพูดถึงโปรตอนนี้ ฟรีดอกเบี้ย 5 ปี

ตัว 1.6v (ตัวทอป) ก็จะผ่อนตกเดือนละ  9,718.33 บาท

คิดว่าไงครับ คุ้มไหมตัว 1.6v

ผมไม่แน่ใจออฟชั่นอื่นๆนะครับ

แต่ถ้ามีครอบครัวนั่งหลังด้วยบ้าง ผมว่าคุ้มนะ อย่างน้อย 1.6V ก็มีแอร์หลัง