ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องทะเบียนรถคับ  (อ่าน 2197 ครั้ง)

ออฟไลน์ sabeam2

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องทะเบียนรถคับ
« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 22:49:28 »
 คืออยากทราบว่า
เมื่อวันศุกที่ผ่านมาผมไปจองเลขทะเบียนรถใหม่ที่ขนส่งมาคับ  แล้ววันนี้เกิดอยากเปลี่ยนเรามีสิทยกเลิกที่จองแล้วเปลี่ยนใหม่ได้ไหมคับ

แล้วถ้าอนาคตเกิดอยากซื้อป้ายประมูลเราจะเปลี่ยนได้ไหม (ถ้าได้ป้ายขาวแล้ว)

ปล.ตอนนี้รถยังป้ายแดงคับ แต่จองมาแล้วเกิดไม่ถูกใจ

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องทะเบียนรถคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 23:50:17 »
ตอบเรื่องป้ายประมูลนะครับ

ได้ป้ายประมูลสามารถเปลี่ยนได้เลยครับ ถ้าไปประมูลมาได้แล้ว หรือไปซื้อทะเบียนประมูลมาก็เปลี่ยนได้เลยครับ
ต่างจากป้ายธรรมดาถ้าได้มาแล้วจะเปลี่ยนเป็ฯทะเบียนอื่นต้องให้ครบกี่วันอันนี้จำไม่ได้ถึงจะเปลี่ยนใหม่ได้ครับ

ออฟไลน์ 9666_KK

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องทะเบียนรถคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 11:48:47 »
เรื่องจองป้ายไว้ มี 2 กรณีครับ
1. จองแบบเสียเงิน ไปติดต่อขอเปลี่ยนหมายเลขได้ครับ
2. จองแบบไม่เสียเงิน  จะปล่อยผ่าน หรือไปแจ้งขอเปลี่ยนก็ได้ครับ .. (จะให้ดีไปแจ้งว่าไม่เอา หรือขอเปลี่ยนดีกว่าครับ)

ส่วนเรื่องป้ายขาว
สามารถนำป้ายทะเบียนมาจดใส่แทนป้ายเดิมได้เลยครับ
- ไปยกเลิกใช้ป้ายเดิม แล้วขอจดป้ายใหม่เข้า ไม่รู้ว่าต้องเสียค่าธรรมเนียมหรือเปล่านะครับ
แต่ถ้าจดแล้ว จะเปลี่ยนเลขทะเบียนรถใหม่ ก็ไปเลือกป้ายใหม่ แล้วขอจดเหมือนกันกับป้ายประมูลครับ
แต่จะเสียค่าธรรมเนียม 200 บาท++(มั่งครับ) พร้อมคืนป้ายทะเบียนเดิม
(เคยทำเมื่อ 6ปีก่อน  ตอนนี้ก็น่าจะไม่เปลี่ยนไปมาก..มั่งครับ)