ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลหน่อยค่ะ อยากจะซื้อรถใหม่  (อ่าน 5153 ครั้ง)

ออฟไลน์ realhero

• Newbie
  • *
ขอข้อมูลหน่อยค่ะ อยากจะซื้อรถใหม่
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 07:43:06 »
ขอข้อมูลหน่อยนะคะ คือตอนนี้เรากำลังจะถอยรถใหม่ อยากจะได้ได้ซิตี้คาร์ คันเล็กๆ ไม่ใหญ่ คล่องตัวมีอะไรแนะนำที่งาน Motor Expo บ้างรึเปล่า

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
Re: ขอข้อมูลหน่อยค่ะ อยากจะซื้อรถใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 08:46:24 »
ไปดูมาก่อนดีไหมครับว่าชอบรุ่นไหนเป็นพิเศษ คำถามมันกว้างไปนิดส์ ตอบยากครับ ;)

ออฟไลน์ Tonaka

Re: ขอข้อมูลหน่อยค่ะ อยากจะซื้อรถใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 09:43:22 »

จขกท เล็งๆรุ่นอะไรไว้บ้างหล่ะครับ??
แล้วทำไมถึงเล็งรุ่นนี้??

คำถามกว้างไปจริงๆ
阿蘇山

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 10:45:35 »
สำหรับคนที่ไม่รู้เรื่องรถมาก่อน

ต่อไปนี้คือคำแนะนำ โดยย่อ

1. ทำการบ้านก่อน ว่า เรามีเงินเท่าไหร่
2. สำรวจดูว่า ความต้องการของตนเอง หรือที่บ้าน ที่จะต้องใช้รถคันนี้ มีอะไรบ้าง ใช้งานวันละเท่าไหร่ ขับไปกลับที่ทำงานกับบ้าน
หรือจะต้องมีจุดหมายอื่นแวะด้วย ไปต่างจังหวัดบ่อยไหม? ฯลฯ
3. ข้อ 2 จะเป็นตัวกำหนดประเภทของรถที่คุณจะซื้อครับ ถ้าใช้คนเดียว รถเล็ก ก็พอ แต่ถ้านั่งไปหลายคน ก็คงต้องเป็นมินิแวน หรือซีดานคันใหญ่นิดนึง
4. ทำการบ้าน โดยหาดูว่า เงินเท่านี้ เราจะได้รถอะไรบ้าง
5. ไปลองขับทุกตัวที่อยู่ในตัวเลือก ไม่ว่าจะชอบหรือไม่ก็ตาม
6.ตัดตัวเลือกที่คิดว่ารับไม่ได้จริงๆ
7. มาคุยกันอีกทีในนี้ครับ

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 11:05:26 »
พี่จิมตอบได้ครบเลยครับ..... ก่อนซื้อรถก็คงต้องศึกษาตามนั้นน่ะครับ อยู่ดีๆ มาถามเลยนี่คงตอบยากอ่ะ เพราะแต่ละคนก็ชอบรถแต่ละประเภทต่างกันและด้วยเหตุผลการใช้รถที่ต่างกันไปน่ะครับ
????????????????????.... ????????????????????????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 12:23:12 »
คุณ sirisak ... ขอโทษทีที่คำถามมันกว้างไปนิด แบบว่าพูดศัพท์แสงรถยนต์ไม่ค่อยเป็นเลยถามกว้างไปสักหน่อย ^^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 12:24:45 »
คุณ tonaka ส่วนตัวแล้วชอบรถคันเล็กๆค่ะ เราว่ามันน่ารักดี ไม่มีอะไรเป็นพิเศษ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 12:29:42 »
คุณ J!MMY ที่เข้ามาสอบถามข้อมุลก่อนก็เพราะคิดว่าเพื่อนๆที่นี่มีความรู้เรื่องรถเป็นอย่างดี น่าที่จะสกรีนให้เราได้ค่อนข้างมาก
ส่วนงบตอนนี้มีอยู่ 700,000 บาท รถเราก็ขับคนเดียวค่ะ อาจมีเพื่อนนั่งบ้าง ส่วนตัวชอบรถเล็กอย่างที่บอกไป ขับก็ง่าย คล่องตัวดี หาที่จอดรถก็ไม่ลำบาก(จอดเข้าซองไม่ค่อยเก่ง)
คิดว่าถ้าเพื่อนๆ ในนี้แนะนำมาหลายๆยี่ห้อก็จะไปทดลองขับค่ะ  ส่วนรถที่เล็งๆ ไว้ตอนนี้ก็ยี่ห้อที่กำลังออกใหม่นั่น่ล่ะค่ะ (swift)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 12:33:08 »
คุณ Knot ขอบคุณค่ะที่เข้ามาเพิ่มเติม ^^

• ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 18:25:35 »
คุณ Knot ขอบคุณค่ะที่เข้ามาเพิ่มเติม ^^
จะเรียกว่าเพิ่มเติมคงไม่ดีมั้งครับ.... แค่ขยายความต่อจากพี่จิมเองฮะ

ถ้าชอบรถเล็กน่ารัก คงอาจตีกรอบแคบลงมาเป็นกลุ่มรถเล็กเครื่อง1.5 อย่างSwiftที่บอกมาก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนสำหรับคนขับแบบเรื่อยๆ ครับ(ส่วนตัวที่ผมไปลองก็ชอบนะ ขับชิวๆ ดี)ที่เหลือคงต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมไปเรื่อยๆ น่ะครับ จะได้รถที่ถูกใจจริงๆ น่ะครับ
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ octopussy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 18:36:40 »
เหมือนสมัครเข้ามาชงเอง กินเองเลย  ;D

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 00:13:41 »
สมมุติว่าผมเป็นคุณ realhero ไม่ค่อยได้ศึกษาเรื่องรถมากนัก ผมจะพยายามเลือกรถที่มีอยู่ในท้างตลาดมากๆ และมีศูนย์บริการเยอะๆ
เพราะคงไม่ได้มาดูหรือแก้ปัญหารถด้วยตัวเอง ถ้าเป็นผมยังไงก็มองYaris กับ Mazda2 ผมมองว่าเป็นรถที่กระทัดรัดและคล่องตัวสูง

ศูนย์บริการมีมากรถในตลาดมีเยอะ แต่งน่ารักและหลากหลายก็คงหนีไม่พ้นyaris
แต่ผมก็ยังเอียงๆไปทางMazda2นะครับ เพราะได้ใหม่กว่าสดกว่า และได้งานประกอบที่ดูดีทีเดียวทั้งด้านคุณภาพและสวยงาม
ส่วนJazzผมว่ามันใหญ่กว่ารุ่นอื่นๆ ความคล่องตัวอาจจะไม่เท่าสองคันนี้

Swift กว่าใหม่สดน่ารัก ใครเห็นก็มีหลงแต่ติดที่ศูนย์บริการอาจจะด้อยไปหน่อย แต่รถน่าใช้ เป็นรถนำเข้าจากประเทศเพื่อนบ้าน เรื่องอะไหล่เลยไม่ค่อยแน่ใจว่าจะแพร่หลายหรือไม่

แต่ถ้ายังรอได้ดูกลางปีหน้าก็มีน้องใหม่เฟียสต้าของค่ายฟอร์ดมาให้ได้ดูกันว่าจะดีพอที่จะแข่งกับคันอื่นๆได้ไหม

จะแนะไปทางรถ5ประตูนะครับ เพราะแอบเห็นชอบSwift เลยหารุ่นที่ใกล้เคียงกันให้ลองเปรียบเทียบดู

ได้ข้อมูลมากหรือน้อยก็ไม่เท่าไปลองเองก่อนตัดสินใจนะครับ ลองเยอะๆหลายๆรุ่นจะได้รถที่ถูกใจครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2009, 11:36:18 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 10:27:55 »
คุณ J!MMY ที่เข้ามาสอบถามข้อมุลก่อนก็เพราะคิดว่าเพื่อนๆที่นี่มีความรู้เรื่องรถเป็นอย่างดี น่าที่จะสกรีนให้เราได้ค่อนข้างมาก
ส่วนงบตอนนี้มีอยู่ 700,000 บาท รถเราก็ขับคนเดียวค่ะ อาจมีเพื่อนนั่งบ้าง ส่วนตัวชอบรถเล็กอย่างที่บอกไป ขับก็ง่าย คล่องตัวดี หาที่จอดรถก็ไม่ลำบาก(จอดเข้าซองไม่ค่อยเก่ง)
คิดว่าถ้าเพื่อนๆ ในนี้แนะนำมาหลายๆยี่ห้อก็จะไปทดลองขับค่ะ  ส่วนรถที่เล็งๆ ไว้ตอนนี้ก็ยี่ห้อที่กำลังออกใหม่นั่น่ล่ะค่ะ (swift)

ครับ ยินดีครับ
แต่อย่างที่บอกครับ คือ ถ้าช่วยตั้งคำถามแคบเข้ามา หรือลองทำการบ้าน ศึกษามาก่อนสักนิด เราน่าจะช่วยเหลือคุณได้เยอะกว่านี้หนะครับ

โอเค ตอนนี้ คุณเพิ่มโจทย์มาให้แล้วข้อนึง

งบ 7 แสน ขับรถคนเดียว เืพื่อนนั่งบ้าง ชอบรถเล็ก

งั้น จบที่ B-Segment หรือกลุ่ม Sub-Compact (งานนี้ ตัด Avanza ออกไปเลย)

ในตลาด ก็จะมี เีรียงตามลำดับ ความนิยม
Toyota Vios
Honda City (2 คันนี้ ยังสูสีกันอยู่)

็Honda Jazz
Toyota Yaris (โดน Jazz นำห่างไปนานแล้ว)

Mazda 2
Suzuki Swift 2 ผู้มาใหม่ แต่ร้อนแรงเหลือเกิน

Chevrolet AVEO พยายามเพิ่มเครื่อง 1.6 ลิตร แต่แพงเกินไป และช้าไม่ทันการณ์

ลองดู ตัวเลือกในกลุ่มที่เลือกมาให้ดูครับ

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 11:07:04 »
ถามงี้ เจอต่างคนต่างบอกรถที่ตัวเองชอบ  จขกท  กลุ้มใจตาย  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 12:27:34 »
ถามงี้ เจอต่างคนต่างบอกรถที่ตัวเองชอบ  จขกท  กลุ้มใจตาย  ;D ;D ;D
เหอ เหอ.... ก็จริงฮะ!!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 13:53:02 »
ขอบคุณทุกๆท่านและทุกๆคำตอบมากค่ะ ไม่เสียแรงที่เข้ามาหาข้อมูลในนี้(เราตาม link มาจาก pantip)