ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่น่าเชื่อ.ยังมีคนที่ไม่ทราบข้อมูลของรถอีกเยอะ  (อ่าน 11340 ครั้ง)

ออฟไลน์ bantam

• Newbie
  • *
เรื่องมีอยู่ว่า..ครอบครัวของเพื่อนได้ซื้อรถไป 2 คันเป็น civic และ altis ซึ่งผมก็ทราบเรื่องมาตลอด แต่สิ่งที่ไม่เคยรู้มาก่อนเลยคือ จริงๆแล้วทางบ้านของเพื่อนอยากได้ slyphy แต่เข้าใจผิดคิดว่า รถแพง เห็นตัวใหญ่ๆ ดูหรู ราคาน่าจะพอๆกับ accord, camry, teana ซึ่งผมมาทราบภายหลังว่าเพื่อนคิดแบบนี้

ผมจึงได้อธิบายได้เรื่องประเภท, เครื่องยนต์ ฯลฯ คร่าวๆพอที่จะให้เข้าใจการแบ่ง secment การขายรถและ nissan ก็มี teana อยู่แล้ว และตลาดรถเมืองไทยตอนนี้ก็ยังไม่ใหญ่พอที่จะให้ nissan ขายรถประเภทเดียวกันซ้ำกัน

แต่เพื่อนตอบผมว่า ก็คนมันไม่รู้ ตอนนี้เพื่อนผมกำลังช้ำใจอย่างมาก อยากได้ slyphy แต่ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
ผมรู้นะว่า slyphy ระดับเดียวกับพวกซีวิค อัลติส มาสด้า 3

แต่ไม่คิดซื้อเพราะเงินไม่ถึง

แต่พอมาดูราคา slyphy เฮ้ยยย รับได้และราคาต่ำกว่าพวกซีวิค อัลติส มาสด้า 3

ราคาที่ว่าคือในตัวล่าง 7 แสนกว่าๆ จนทำให้ผมเกิดความลังเลระหว่าง city กับ slyphy อย่างแรง

ออฟไลน์ okashi

สมัยนี้จะเลือกซื้อรถรุ่นไหน อะไร ยังไง ส่วนมากผมจะเข้าหาดูข้อมูลของยี่ห้อนั้นๆก่อน เชื่อว่าอีกหลายๆท่านก็เป็นเช่นนั้น และที่ขาดไม่ได้ก็Headlightmag นี่แหละ มีเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกคอยแนะนำเยอะแยะ บางครั้งเซลล์รู้ข้อมูลน้อยกว่าเราอีกนะเออ ;D
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ไม่ค้นคว้าก่อนเอง ก็ไม่ต้องพูดอะไรมากครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมเชื่อแน่ว่ามีคนไทยอีกเป็นจำนวนมากที่ไม่มีความรู้เรื่องทั่วๆไปของรถยนตเช่น รถคันนี้อยู่กลุ่มไหนเซกเมนทไหนเปนต้น เพราะพวกเขาไม่ได้ศึกษาข้อมุลเรื่องรถยนตในสื่ออินเทอรเนต แต่คนไทยมักจะซื้อรถเพราะความรุ้จักในชื่อรุ่นมากกว่าเช่น ซีวิค อัลติส แบบว่าเหนคนนิยมกันเยอะก้ซื้อกันเยอะและเปนเจ้าตลาดด้วย ส่วนมากผมว่าเขาซื้อมาใช้งานกันโดยไม่ได้สนใจว่าอยุ่ไหนเซกเมนทใด อะไรทำนองเนี้ยคับ

ออฟไลน์ Bboomboom

• Full Member
ขายแล้วซื้อใหม่

ออฟไลน์ Monn

ไม่แปลกหรอกครับ คนที่ไม่สนใจ ก็คือไม่สนใจ ไม่หาข้อมูล ฟังๆ มา เอาเดิมๆ civic  corolla แบบนี้ รุ่นชื่อใหม่ๆ sylphy  pulsar ไม่รู้จัก ไม่คิดจะถาม ไม่คิดว่าจะถูก มันแปลก ไม่กล้าซื้อ ไม่รู้จัก  แบบนี้เยอะแยะครับ

แต่ผมแค่แปลกใจคือ คนไทย ส่วนใหญ่ ซื้อของอะไรไม่ค่อยจะลอง โดยเฉพาะรถ ถามๆ เอา แล้วซื้อ ไม่ดีก็บ่น รู้งี้ซื้อนี่ๆๆ ดีกว่า แต่ก่อนจะจ่ายเงิน ทำไมไม่หาข้อมูลที่ตัวเองต้องการก่อนน้อ  เจอมาเยอะมาก เพื่อนๆ รุ่นเดียวกันยังมีเลย แปลกใจมาก ซื้อเพราะมีคนบอกว่าดี ไม่ได้ลอง แต่เชื่อเพื่อน เออ ดีมาก
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ ichok

เชื่อว่าหลายคนยังมีแยกขนาดมิติตัวรถไม่ออกครับ อย่างน้อยก็มีแฟนผมคนนึงหล่ะ แต่ถ้าชอบและจะซื้อรถทั้งทีไม่คิดจะถงจะถามราคากันเลยเหรอครับ อย่างสมัยก่อนคนยังเอาทีด้าไปเปรียบกับยาริสเฉยเลย คนไม่รู้ก็คิดว่าทีด้าขายแพง

ออฟไลน์ fishfinger

เข้ามหาลัยแลัว ลองถามเพื่อน รู้จัก ซู ปะวะ อิมเพรซว่าอะ สีน้ำเงิน ล้อทอง ไม่มีใครรู้จักเลย

รถบ้านๆบางคันยังดูไม่ออก เกิน 70% มีความรู้เรื่องรถน้อยมาก

ออฟไลน์ maxx

• Jr. Member
  • **
เรื่องคือ ไม่ได้ศึกษารอบด้านให้ดีนั่นแหละ บวกนิสัยขี้เกรงใจของคนไทย
ถ้าไม่อยากหาข้อมูลเอง เวลาอยากรู้อะไรไม่ต้องเกรงใจเซลล์ครับ รถคันนึงราคาไม่ใช่น้อย
เดินเข้าโชว์รูมไปเแล้วถามให้เต็มที่ ลองขับได้ให้ลอง

ออฟไลน์ 5ume7h

แปลว่า นิสสันประสบความสำเร็จในการสร้างภาพลักษณ์ให้ผู้บริโภครู้สึกได้ว่า
Sylphy ดูหรูกว่ารถยี่ห้ออื่นในเซ็กเมนท์เดียวกัน

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
คุณจะเชื่อกันมั๊ยว่า Mazda 3 Gen 1 ก่อน Minor ของผม (อายุน่าจะ 7 ขวบ และเห็นวิ่งกันไม่ใช่น้อยๆ)

มีคนมาทักบ่อยๆว่า /สวยนี่ Honda รึเปล่า /นี่รถอะไรออกนานยัง / ถ้าเล่นรถเก๋งต้อง Honda , Toyota นะ / รถสปอร์ตเปล่า/ อื่นๆ

ซึ่งผมก็ว่าไม่แปลกนะ เพราะถ้าเอามือถือ สามารถโฟน ลบ ยี่ห้อให้ผมทาย ผมคงบอกไม่ได้เหมือนกัน  ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
คิดไปได้ นะครับ

Sylphy รถ D-seg

แสดงว่านิสสันสำเร็จ ทำให้รถดูเกินราคา

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
แค่ญาติๆผมยังรู้จักแค่ ฮอนด้า โตตัา กับอีสุ แค่นั้นเอง
ถามเกินสามยี่ห้อนี้ ไม่รู้จักละ
เก๋งติดแกสต้องโตต้า
เก๋งงามๆต้องฮอนด้า
กระบะต้องอีสุ รึวีโก้ แค่นี้เท่านั้น

ผมแหวกมาใช้ มาสด้า กับมิตซู ญาติๆค้านกันเยอะแยะไปหมด
สรุป จงเลือกรถที่เราชอบและตรงใจเรากับการใช้งานดีสุด

ออฟไลน์ zeb80

คือถ้าไม่หาข้อมูลก่อนแล้วมาบ่นเสียดายเองก็ไม่รู้จะว่ายังไงล่ะครับ รถราคาหลายแสนนะไม่ใช่บาทสองบาท
ถ้าไม่รู้ซื้อมาแล้วไม่ได้รู้สึกอะไรก็ว่าไปอย่าง

เซ็งแทนอ่ะ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
บางคนยังเอาตรรกะที่ว่ารถเก๋งต้อง Honda Only
กระบะต้อง Toyota and Isuzu Only อยู่เลยครับ

ที่บ้านซื้อฟอร์ดกับเชฟ แหมมมม ญาติๆ ทำอย่างกะบ้านผมทำผิดคดีอาญา รุมประนามกันซะยกใหญ่
ลืมไปรึเปล่า นี่เงินตูน๊าาาาาา >:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
นั่งทำรีวิวให้อ่านกันตาเหลือก
พูดกันปากเปียกปากแฉะ

ถ้าไม่หาข้อมูล ช่วยไม่ได้แล้วครับแบบนี้

ออฟไลน์ EakkyMan

• **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
บางคนยังยืดติดกับความคิดเดิมๆ คือ 0, อะไหร่, ราคาขายต่อ, ยี่ห้อ ทำให้ไม่ยอมรับกับการเหลี่ยนแปลง

เลยออกมาเป็นเช่นที่เห็น ซื้อมาแล้ว เสียดายยยยยยยยยยแทน

ฉนั้น อะไรก็ตามศึกษาก่อน "ซื้อ" จะได้ไม่เสียใจ และ "ยืดอก อวดได้" ครับ.....

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ต่างจังหวัด รถมือสองอย่างพวก CITY VIOS LANCER ตัวเก่า ขายได้เกิน350,000 บาท ลองไปถามคนพวกนี้ดูครับว่าเคยรู้จัก ECO Car ราคาไม่ถึง 4 แสนรึเปล่า

อย่างน้อย ลุงแถวบ้านผมก็คนนึงละ พูดเองเลยว่าถ้ารู้แบบนี้ไม่ซื้อรถเก่ามาซ่อมให้เสียอารมณ์

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
555 อ่านแล้วนึกถึงพวกจิตอ่อน จิตตก พวกหัวอ่อนที่ไม่เคยคิดจะเชื่อใจตัวเองเชื่อข้อมูลที่มีอยู่มากมายเลยซักครั้ง เจอมาหลายอย่างมากอย่างเช่น ยังไม่ทันจะซื้อก็นึกถึงเรื่องขายต่อละ ......... แล้วจะซื้อทำไม
แล้วอย่างเช่น กะจะใช้รถซัก 7 ปี เลือกยี่ห้อไหนดี ความจริงชอบยี่ห้อนี้แต่ขายต่อราคาคงตก อะไรเทือกนี้ทั้งหมดทั้งมวล เป็นเรื่องที่บ้าบอที่สุด ของคนจะซื้อรถสมัยนี้ วิธีง่ายๆถ้าชอบก็ศึกษาก่อนครับว่ารถมีปัญหาอะไรบ้าง แก้ไขยังไงบ้าง ป้องกันยังไงบ้าง ไม่ใช่โอเค ชอบเจ้านี้ซื้อมาพอมีปัญหาก็บ่นๆๆ ว่า ไม่น่าซื้อมาเลยรู้งี้ซื้อยี่ห้อเจ้าตลาดดีกว่าไม่มีปัญหา เจอมาหลายกะทู้มากๆ น่าเบื่อสุดๆจิงๆกะพวกซื้อรถด้วยตรรกะแบบนี้

ออฟไลน์ kiwiwi

ส่วนตัว ผมมองว่า ปัญหามันเกิดมาจาชื่อด้วยอะครับ

ลองคิดเล่นๆว่า ซิลฟี่ไม่ใช่ชื่อซิลฟี่ แล้วมันไปชื่อ ซันนี่ ซึ่งคราวนี้เพื่อนคุณก็อาจเทียบกัน3ตัวเลยก็ได้ เพราะจะเข้าใจว่าอัลติส ซีวิค และซันนี่คือรถระดับเดียวกัน

ผมเชื่อส่วนตัวว่าคนที่ไม่รู้เรื่องรถเลย มองข้ามพัลซ่าไปก็อาจเป็นเพราะชื่อส่วนหนึ่ง ทั้งๆที่แถวบ้านผม คนขับธิดาเอ้ยทีด้าเยอะมากๆ

ยังดีนะครับที่เทียนน่าตัวต่อไปไม่เปลี่ยนชื่อ

ปล. กว่าพี่โตจะเปลี่ยนชื่อได้แต่ละครั้ง ต้องเอาชื่อเดิมมาประกบเป็เวลาปี-2ปีเต็ม
วันก่อนแฟนผมเห็นออสรุ่นแรกที่มีป้ายโซลูน่ากำกับ แฟนผมยังไปว่าเจ้าของรถเลยว่าจะเอาป้ายโซลูน่ามาติดไว้ทำไม????? ผมงี้ไปไม่เป็นเลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าแบบนี้ก็ต้องทำใจครับ

แต่ผมว่ามันก็เรื่องปกตินะ เพราะคนเราร้อยละ 80 ไม่มีเรื่องรถในหัวสมองอยู่แล้ว เพราะหลายๆ คน รถซื้อมาวิ่งได้ก็จบ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Baby_Dragon

• Newbie
  • *
พ่อผมเจอสาวกยี่ห้อนึงบอกว่า

เอานี่แหล่ะ อะไหล่ถูก หาง่าย ซ่อมง่าย ขายง่ายราคาไม่ตก

เอาเข้าจริงๆ ซื้อมาซ่อม อะไหล่เทียมถูกหาซื้อง่าย แป๊ปๆก็พัง อะไหล่แท้สู้ราคาไม่ไหว

พอจะเอาไปขาย เต็นท์ก็กดราคาสุดๆ รุ่นเดียวกันจอดโชว์ที่เต็นท์ยังขายไม่ออก

สรุปคือ ซ่อมต่อไป

;D ;D ;D

ออฟไลน์ PengZZ

แอบเสียดายแทน น่าจะลองหาข้อมูลดูก่อนซื้อ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

เข้าInternetแป้ปเดียวเองนะการหาราคา หาข้อมูลเดี้ยวนี้ง่ายมากๆ
ข้อมูลรอให้เสพตรงหน้าแท้ๆ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
บอกเพื่อนให้คิดในแง่ดีครับ
อย่างน้อยก็ซื้อรถที่เติม E-85 ได้ ตอนนี้ก็อาจจะประหยัดค่าน้ำมันจากการเติมที่ถูกกว่า

ปล. ถ้าซื้อ altis รุ่น 1.8 ลดแสน น่ะนะ แต่ถ้าซื้อ 1.6 ล่ะก็ ... T^T
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ keamglad

ลองคิดในแง่ดี
วันดีคืนดีอยากติดแก้ว เอา civic, altis ไปติด โอ้ยสบายเลยครับจ่ายค่าพลังงานถูก วิ่งกระจายเป็นแสนโลค่อยมาตั้งวาวล์
ถ้าไปซื้อตัวที่อยากได้ก็ต้องมาปวดหัวเรื่องบ่าวาวล์

หรือใช้ๆไปเกิดอุบัตเหตเล็ก ต้องจอดซ่อม ส่งศูนย์พี่โต พี่ฮอน รอสองสามอาทิตย์ทำสี แต่ถ้ายี่ห้ออื่นอาจจอดรอนานกว่านั้น

ออฟไลน์ Xenix

• **
แค่เข้า google แล้วพิมว่า slyphy รีวิว หรือ slyphy ราคา

ข้อมูลก้เยอะจนสูบไม่ไหวแล้ว

สมัยนี้ข้อมูลกองอยุ่ตรงหน้าอยุ่แล้ว แค่คลิกเดียว

เสียใจกับเพื่อน จขกท ด้วยคับ

ออฟไลน์ beercs

การเข้าใจผิดในเรื่องของรุ่น   ไม่ได้เป็นเรื่องใหญ่อะไร  ดีกว่าไม่รู้ว่าว่าหม้อน้ำตอนร้อน ๆ ห้ามเปิด   ใส่เกียร์ว่างลงเขา ฯ

ออฟไลน์ Anvers30

อย่าหาว่าผมกวนเลยนะ พิมพ์ชื่อรุ่นกันให้ถูกก่อนดีกว่ามั๊ยครับ

SYLPHY not SLYPHY