ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรที่ทำให้RX-8 ไม่ประสบความสำเร็จเท่าที่ควร MazdaควรทำRX-9 ต่ออีกหรือไม่  (อ่าน 8599 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
คิดว่าปัจจัยที่ทำให้RX-8 ไม่ค่อยประสบความสำเร็จเท่าที่ควร
rotary?
Design?
Cc
หรืออื่นๆ

และอยากให้พัฒนา Rx-9 ในอนาคตอีกมั้ยครับ

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
ผมว่าเพราะมัน กินน้ำ และ ไม่แรงพอ

อย่างอื่นผ่านหมด ไม่ว่าจะรูปร่าง และการทรงตัว

อยากให้พัฒนา Rx-9 ครับ

ออฟไลน์ NaNaNa

ทำให้มันประหยัดกว่าเดิมให้มากๆ

ให้แรง สมราคาที่จะซื้อหน่อย

รูปทรง ผมมองว่า RX8 สวยอยู่แล้วนะ

ประตูไม่เอาตู้กับข้าว  เอาให้มันเป็น COUPE จริงๆ

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

ผมว่าเป็นเพราะมันไม่มีเทอโบมากกว่า เลยทำไห้ไม่ค่อยจะมีไครสนใจซักเท่าไหร่หนำซ้ำยังเคยมีคนเอาเครื่องในrx7 มาลงในรถrx8 ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ nithiyod

แรงไม่พอ อีกอย่าง RX7 เป็นตำนานความแรงไปแล้ว พออก RX8 เครื่องไม่โบมาแฟนๆเลยผิดหวัง

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
ผมว่ามันเกิดมาผิดเวลา เพราะไม่น่าเกิดมาหลัง RX7 ซึ่งทำออกมาดีมากกกกที่สุดหนึ่งในสายพันธ์ sport
ของญี่ปุ่นและเป็นที่ยอมรับทั่วโลก ก่อนจะถูกกีดกันเรื่องมลพิษ
และยังไงซะ   Mazda คงต้องมีสูบหมุนต่อไปเพราะมันเป็นตราสัญลักษณ์ที่ทำให้ทั่วโลกรู้จัก Mazda

ออฟไลน์ Rang_RX8

• Newbie
  • *
มันออกมาผิดเวลามากกว่า  ออกมาตอนกฎหมายมลพิษที่ญี่ปุ่นออกมาพอดี  เทอร์โบเลยไม่มี   ความแรงก็หาย   ยิ่งคนเอาไปเทียบกับ 7  ที่เป็นรุ่เก่าเลยยิ่งแย่
แต่เสน่ห์ของเสียงเครื่องยังไงมันก็เป็นเอกลักษณ์ ไม่มีใครเหมือน

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
ความแรง ที่โดนตอนเพราะมาตรฐานไอเสียที่เปลี่ยนไป

ความผิดจังหวะที่ ออกมาในยุคน้ำมันแพงและตลาดรถสปอร์ตหดตัว เพราะพิษเศรษฐกิจ

และเชื่อว่า ยังไงมาสด้าก็จะต้องมีRX-9 จะเร็วช้ายังไงก็ต้องขุดมาใช้อีกแน่ๆ

แต่ถ้า Rx-9 เน่า จะมี Rx-10 มั้ยไม่แน่ 555555

ออฟไลน์ H3T

คำตอบสุดท้ายของเครื่อง Rotary คือ Rotary Hybrid ครับ
  - ลดอัตราการบริโภคน้ำมัน
  - ช่วยเรื่องแรงบิดในรอบต่ำๆซึ่งเป้นข้อด้อยของเครื่อง Rotary

ออฟไลน์ 2k

จากที่อ่านมาเห็นว่าเป็นเพราะrx8เป็นรถสปอร์ตที่ออกมากระตุ้นตลาดในช่วงที่เศรษฐกิจซบเซาและกลุ่มรถแรงสูงถูกจำกัดด้วยมาตรการมลพิษและแรงม้า RX8ไม่ได้จะมาแทนที่rx7แค่มาคั่นเวลาเฉยๆแต่ด้วยความทึ่มาสด้าก็มีปัญหาเช่นกันเลยทิ้งระยะเวลามายาวนาน rxรุ่นต่อไปมาสด้าประกาศอย่างเป็นทางการแล้วนี่ครับว่ากำลังพัฒนาอยู่ ปัญหาของrx8คือการใช้น้ำมันทึ่เยอะแต่แรงม้าที่ได้ยังไม่สมกับอัตราการใช้น้ำมัน คนที่อยากจะให้มันแรงก็ใส่เทอร์โบเข้าไปแสมใจอยากเพราะความที่รอบจัดรอบสูงไอเสียเยอะเหมาะสมกับการปั่นเทอร์โบให้ทำงานเป็นอย่างดี rx8ถือว่าแรงแต่ไม่ใช่แรงที่สุดเท่านั้น อย่าสับสนหลงเชื่อที่คนชอบบอกว่ารถบ้านๆจะปราบมันได้ครับ อิๆๆ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Buffy

ซ่อมยาก???

ช่างมีความชำนาญน้อย??

ออฟไลน์ Freekick042

เห็นพี่แกก็ทำรถต้นแบบมานี่ครับ ชื่ออะไรซักอย่างนี่แหละจำได้แต่ว่าแปลว่าลูกธนู เคยมาโชว์ที่เซนทรัลเวิร์ลด้วย
ผมว่าไงๆคงไม่ทิ้งรถสปอร์ตหรอก แต่คงยังไม่ได้ดั่งใจหรือติดปัญหาภายในอยู่มั้ง

ออฟไลน์ fishfinger

ออกมาช่วงเศรษฐกิจไม่ดีมากกว่า

แว่วๆว่า Rx ตัวใหม่จะเป็นRx-7 มาอย่างเร็ว2015 อย่างช้า2017

และไม่น่าใช่ในรูปข้างบน

ปีหน้า mx-5 ND จะมาหรือไม่ต้องติดตาม

ออฟไลน์ Alcatraz

เห็นพี่แกก็ทำรถต้นแบบมานี่ครับ ชื่ออะไรซักอย่างนี่แหละจำได้แต่ว่าแปลว่าลูกธนู เคยมาโชว์ที่เซนทรัลเวิร์ลด้วย
ผมว่าไงๆคงไม่ทิ้งรถสปอร์ตหรอก แต่คงยังไม่ได้ดั่งใจหรือติดปัญหาภายในอยู่มั้ง

Mazda furai รึป่าว เคยขับใน Forza4 รึไม่ก็ GT5 นี่แหละจำไม่ได้ ความแรงนี่ระดับ GT2 เลย เสียดายความเร็วปลายต่ำไปหน่อย ข้างในล้ำมาก
แต่อย่างว่า ไม่ใช่ของจริง

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เครื่องโรตารี่ 1200 เอง แรงไม่ถึง เครื่องเล็กพอว่า แต่ดันสูบน้ำมันอีก      ปล.ผมว่ามันคลาสสิคนะรุ่นนี้

ออฟไลน์ rocky55555

ประเด็นคือไม่แรงแต่เสือกแดกน้ำมัน
ถ้าแรงแล้วกินน้ำมันก็เรื่องปกติ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

มีเพื่อนกับรุ่นน้องใช้อยู่ครับ
ปัญหาหลักๆคือเครื่องครับ กินน้ำมันไม่พอ กินน้ำมันเครื่องอีก
แรงน้อยกว่าที่ควรจะเป็น เครื่องจุกจิกมากครับ ต้องเช็คทุกอาทิตย์ ลงเครื่องใหม่ก็จบงานลำบากครับ

ออฟไลน์ zeb80

ตามความเห็นส่วนใหญ่เลยครับ
กินน้ำมันมากไปเทียบกับความแรงที่ได้ เป็นเครื่องยนต์เฉพาะที่ต้องอาศัยความรู้ในการบำรุงรักษาเยอะ

ออฟไลน์ PengZZ

เพราะเครื่องสูบหมุนกินน้ำมันมาก แล้วยิ่งมาเจอราคาน้ำมันเข้าไปอีก
เครื่องโรตารี่นี่ติดแก๊สได้ไหมครับ ยังไม่เคยเห็น

ออฟไลน์ kan.kom

มันก้าวข้ามรุ่นพี่อย่าง RX-7 ไม่ได้ในด้านความคลาสสิก และความแรงมั้งครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ดู BMI มาครับ
เครื่องยนต์ยังไม่เข้าขั้น
เรี่ยวแรงไม่พอซัดกับคันอื่นๆได้ พวก DC5, S2000, FD2 Type R (แพ้รถขับหน้าด้วยนะเออ)
ยิ่งขึ้นไปเจอพวกติดโบอย่าง Evo 8 กับอิมหน้าหมูนี่เอ๋อไปเลย
พอใช้จริงบนถนนก็เปลืองน้ำมันเกินเหตุ
จริงๆคอนเซ็ปตัวรถดีมากครับ รูปทรงโฉบเฉี่ยวมีเอกลักษณ์ เครื่องโรเดินนิ่มมาก แถมมีประตูตู้กับข้าวด้วย
อยากเห็นรุ่นต่อไป
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
เครื่องโรตารี่ 1200 เอง แรงไม่ถึง เครื่องเล็กพอว่า แต่ดันสูบน้ำมันอีก      ปล.ผมว่ามันคลาสสิคนะรุ่นนี้

ระบบ Rotary มันต่างจาก Piston Cylinder ครับ

สูบหมุนแค่ 1200 cc แต่ เทียบเท่า เครื่องลูกสูบ 2500 cc ครับ

จริงๆ แล้วถ้าในการแข่งขัน Rotary ได้เปรียบกว่าในเรื่อง Lightweight ครับ แค่น้ำหนักเครื่องกว่าเบากว่าชาวบ้านเค้าเกือบครึ่งแล้วครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

RX-8 ไม่ใช่ไม่แรง 200 กว่าแรงม้า

แต่มันไม่มีแรงบิด

ออฟไลน์ Rang_RX8

• Newbie
  • *
ดู BMI มาครับ
เครื่องยนต์ยังไม่เข้าขั้น
เรี่ยวแรงไม่พอซัดกับคันอื่นๆได้ พวก DC5, S2000, FD2 Type R (แพ้รถขับหน้าด้วยนะเออ)
ยิ่งขึ้นไปเจอพวกติดโบอย่าง Evo 8 กับอิมหน้าหมูนี่เอ๋อไปเลย
พอใช้จริงบนถนนก็เปลืองน้ำมันเกินเหตุ
จริงๆคอนเซ็ปตัวรถดีมากครับ รูปทรงโฉบเฉี่ยวมีเอกลักษณ์ เครื่องโรเดินนิ่มมาก แถมมีประตูตู้กับข้าวด้วย
อยากเห็นรุ่นต่อไป
ถ้าลงสนามแพ้แน่นอนครับ  แต่ถ้าเจอกันบนถนนจริงๆ  หนีไม่ออกแน่นอน 
ถามว่าเพราะอะไร  RX8 At 215 HP  - RX8  MT 250 HP
RX8  แรงบิดแรงดึงเวลาออกตัวน้อยมาก  ย้ำเลยครับจังหวะออกตัวอืดมาก อยากให้แรงต้องเร่งรอบให้สูงๆเข้า ยิ่งถ้าเป็นเกียร์ออโต้ที่เลี้ยงรอบเครื่องก่อนไม่ได้ยิ่งแย่    เวลาลงสนามทดสอบพวกเกียร์ออโต้  แข่ง 1/4 ไมล์ถึงได้แพ้รถคันอื่นเกือบหมด  ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาใช้เวลาออกตัวได้ดีกว่าออโต้  วินาทีกว่าๆเลย  แต่ถ้าใช้ชีวิตจริงแบบเจอกันบนทางด่วน  ไม่ใช่จังหวะติดไฟแดงแล้วออกตัว  รถที่เอ่ยมาข้างบนนั้น dc5  s2000  fd2  หนีไม่ออกแน่นอน  แต่มันไม่ถึงขนาดแซงได้นะ  เพราะถ้าได้วิ่งใช้รอบเครื่องตามนิสัยเครื่องโรแล้ว  แรงมันมาเรื่อยๆ   แต่ไม่ต้องเหมารวมกับพวกรถเทอร์โบนะยังไงก็สู้ไม่ได้