ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับรถตู้ Commuter เครื่อง 3.0 โบ ตัวใหม่ครับ 136 แรงม้า (จะแรงไปไหน)  (อ่าน 22041 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
http://www.toyota.co.th/models/commuter/pdf/download_2013.pdf

ตอนนี้ออกใหม่มาครับรับ EURO 4 มีถุงลม 2 ใบเพิ่มเข้ามา กับเครื่อง 3.0 ตัวเดียวกับ Vigo แต่ไม่มี VGS turbo

เทียบกับ

http://www.nissan.co.th/~/media/Files/Nissan/Asia%20Pacific/Thailand/Brochures/Model/Nissan_Urvan_EBrochure

Urvan พวงมาลัย March ไม่มีถุงลมครับ

คิดอย่างไรกันครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2013, 12:05:05 โดย GreenG »

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
136 แรงม้า นี่แรงแล้วเหรอครับ 16 ที่นั่งนี่ หลายร้อยกิโลเลยนะครับ
ของเดิมกี่แรงม้าเหรอครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
มีช่วงล่าง sportivo ไหม 555
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

GreenG

เพิ่ม Urvan ครับ ทั่วไป

GreenG

เครื่องยนต์ Urvan

แอบแรงบิดมากกว่าครับ

และเพิ่ม Commuter ตัวเก่าครับ

แรงน้อยกว่าอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2013, 12:17:27 โดย GreenG »

ออฟไลน์ keamglad

136 แรงม้าผมว่าน้อยนะ

ถ้าคนนั่งตัวใหญ๋ๆนั่งเต็มคันนี่อืดเลยมั้ง

ออฟไลน์ tfirst01

สำหรับ URVAN จัวรถอาจจะดีกว่า
แต่ก็มาแบบจงใจลอก commuter มาทุกกระเบียดนิ้ว
ผมว่าน่าเกลียดเกินไป
เพราะฉะนั้น ขอเลือก commuter เพราะให้เครดิตความ original ครับ  ::) ::)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
136 แรงม้าผมว่าน้อยนะ

ถ้าคนนั่งตัวใหญ๋ๆนั่งเต็มคันนี่อืดเลยมั้ง

มันไม่น้อยเกินไปหรอกครับ

ที่นั่งกันเต็มคัน แล้วเหยียบกัน150-160 ทั้งนั้น

คันที่บ้านผมมันเป็นตัว2500 ก็ไม่เห็นว่ามันจะอืดอะไร

ออฟไลน์ m_kritamet

• Jr. Member
  • **
อืดไม่อืด ดูแรงบิดต่อรอบครับ
300 นิวตันที่ 1200รอบก็ใช้ได้นะครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ถ้าแรงขึ้น รถตู้วินก็จะน่ากลัวขึ้นครับ ยิ่งวิ่ง ตจว ขับเร็วมาก

ออฟไลน์ archian

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
จะเอาแรงไปไหนชนทีนี้ไม่อยากจะคิด...ตู้ม!!! และก็กลายเป็นโกโก้ครั้น

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
เอาเครื่อง eco car ยิ่งดีครับ แรงม้าแค่นี้มันก็ขับกันแบบชิบหายวายป่วง อยู่แล้ว ถ้าแรงกว่านี้สงสัยจะพากินบินหมดละ รถตู้

ออฟไลน์ oak7070

แรงไม่แรงไม่แน่ใจ   แต่โดยมากขับแบบไร้มารยาทมากๆบางทีปาดเบียดแบบครึ่งคันเลยถ้าไม่เบรคแรงๆมีชน  ถ้าไม่คิดว่ามีผู้โดนสารในรถตู้ก็อยากจะแจกลูกให้ซักหน่อย

ออฟไลน์ PacMan

แรงบิด3.0dT(300นิวตัน@1200-2400รอบ)ท่าทางจะขึ้นได้เร็วแรงดี แต่ม้าน้อยกว่าExora1.6Tสองตัว @_@

ออฟไลน์ mild-melody

• **
ดู Urvan กว้างกว่า

ออฟไลน์ johnlee

เดิม 109 แรงม้า ผมก็ว่าวิ่งกระจายแล้วนะ

เพิ่ม cc เครื่อง ค่าทะเบียนจะแพงขึ้นมั้ย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Highway Star

รถเปล่า รถเก๋งมีเงิบไปเลย แต่เครื่องตัวนี้มาแนวเดียวกับดีแมคซ์3000commonrailตัวแรก แต่มาทั้งทีน่าจะเป็นvn turboไปเลย

ออฟไลน์ Tonge

ผมว่าเครื่องดีเซลตัวเก่า ไม่อืดเลยนะครับ
เคยนั่งรถตู้วิน ตอนรุ่นคันใหญ่ ออกใหม่ๆ สมัยนั้นมีไม่เยอะ เครื่องสดๆ
 นั่งเกือบเต็มคัน ดึงหลังติดเบาะเวลาลากรอบ เอาเรื่องเหมือนกันนะครับ

แต่ตู้วินสมัยนี้ เป็นเบนซิน NGV กันเกือบหมด ไม่เคยนั่ง ไม่รู้ว่าแรงรึเปล่า
แต่เคยขับ แอคคอท งูเห่าของเพื่อน เส้นตลาดโรงเกลือ ไล่ไม่ทัน แซงหายตลอด ขับกันเร็วมากๆ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

VN เทอร์โบ ไม่ต้องใส่มาดีแล้วครับ แค่นี้แรงบิดก็เพียงพอแล้ว
ผมเคยขับ Commuter นั่งเต็ม ก็เพียงพอนะครับ ไม่อืด
แต่เกิน 100 ไป ไต่ความเร็วช้าหน่อยเท่านั้นเองครับ
รถตู้วิ่งกันเยอะมาก เดี๋ยวเสียขึ้นมาจะยุ่งเอา เปลี่ยนทีค่าใช้จ่ายเยอะขึ้นอีก

ผมเคยเจอ ปีเดียว เค้าวิ่งไป 100,000โลได้
ถ่ายน้ำมันเครื่องกันทุกเดือนเลยก็ว่าได้ครับ

ออฟไลน์ golf8023

แรงม้าน้อยแต่รถตู้คิวเหยียบกันกระจุย  ;D

ออฟไลน์ ChaiBC

• **
เห็นเขานิยมแต่งกล่องที่ ECU Shop กัน....

เคยคุยกันคนขับรถตู้รับงานทั่วไทย บอกว่าถ้าไม่แต่ง เร่งจังหวะสำคัญๆ ไม่ขึ้น

คันที่ผมนั่ง เต็มรถ 11 คน(เบาะ VIP 3แถว)  ขึ้นอ่างขางฉิวเลย

ออฟไลน์ 6162002

ใครคิดว่าไม่แรง ไปดูอัตราทดเกียร์เขาก่อนครับ  มันไม่ได้ทดเหมือนรถกระบะ 4 ประตู นะครับ *-*

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Commuter มีถุงลมคู่หน้า

Urvan ไม่มีถุงลม..

แค่นี้ผมก็ตัดสินใจได้แล้วล่ะครับ.. ว่าจะเลือกค่าไหน..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ yacoolsa9

ส่วนใหญ่เอาไป ก็ไม่ได้ขับเดิม ๆ ครับ เอาไปแต่งไปโมไปจูน อยู่แล้วครับ
ผมขับ แอคคอร์ด ตัวก่อนใหม่ เหยียบ 150 พี่แกมาแซงไปเฉยเลย เส้น กรุงเทพ - สิงบุรี ครับ -*- เงิบเลย ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

เครื่องหน่ะ ไม่แรงหรอกครับ แต่คนขับน่ะสิ แรงม้าก 555 ต่อให้เวอชั่น 102 ม้าก็เถอะ
ตอนแรกผมคิดมาตลอดว่า ถ้าจะมีตัว 3.0 มันน่าจะเป็นเครืองเดียวกับ Fortuner ซะอีก

เพราะ VW caravelle TDI / Hyundai H1 เครื่องแรงกว่าตั้งเยอะ คันก็เล็กกว่า
ก็ไม่เห็นว่าเค้าจะขับแรงๆกันเท่าไหร่เลย

ออฟไลน์ madboy

เดิมๆ 2.5 ม้าร้อยนิดๆ มันก็เหลือๆแล้วนา หรือว่าผมนั่งไม่เยอะหว่า แต่ถ้า 2.5 VN ผมว่าน่าสนใจกว่า 3.0 นะครับ  ;D

ที่สำคัญ ถ้ามันเป็นเกียร์ออโต้ 5 สปีด มันจะแหล่มมากกกกกก

ออฟไลน์ naretpan

• **
Nissan Urvan 2013 มีถุงลมฝั่งคนขับ 1 ใบนิครับ   แต่ไม่มีฝั่งคนนั่ง
-- ถามต่ออีกหน่อย ระหว่าง 2 ยี่ห้อนี้ ตัวไหน 0-100 น่าจะไวกว่ากันครับ

ออฟไลน์ legion

อยากให้โตโยต้าใส่เครื่องเบนซิน 2.7 AT แบบใน ventury มากกว่าครับ
เพราะ ลค ส่วนใหญ่ ก็ซื้อเบนซิน จากเกรย์ เยอะอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
วางเครื่องประชดวินรถตู้หรือไงเนี่ย....
แค่ 2.5 ก็ซิ่งยังกะซูปร้าละ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ