ผู้เขียน หัวข้อ: isuzu dmax คลัทช์แข็งทำยังไงดีครับ  (อ่าน 103439 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
isuzu dmax คลัทช์แข็งทำยังไงดีครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 14:32:30 »
ผมใช้ดีแมคซ์ตัวเก่า เครื่อง2500ddi ปี2007 วิ่งมา110500km
รถมีอาการคือเวลาอยู่ที่รอบเดินเบาตอนเครื่องเย็น คลัทช์จะดัง แกก แกก เลย แต่พอรเหยียบไปจนสุดแล้วเงียบ หรือถ้าวิ่งไปสักพักจนเครื่องร้อนจะไม่ป็น
และในยามที่รถติดหนักๆ เหยียบคลัทช์จะเข้าเกียร์แล้วมันจะหนักกว่าปกติอย่างเห็นได้ขัดเลย พอจังหวะปล่อยคลัทช์ก็จะมีอาการหน่วงมากกว่าปกติมีเสียงดังเอี้ยดออกมาจากแป้นคลัทช์ด้วย พอรถโล่งปุบก็ยังเป็นอยู่ แต่ถ้าไม่เจอรถติดนี่ไม่เป็นเลยนะ
รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ ว่าผมควรทำอย่างไรดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2013, 14:42:54 โดย birmax »

ออฟไลน์ VVC_77

• Jr. Member
  • **
Re: isuzu dmax คลัทช์แข็งทำยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 15:12:26 »
ผมใช้ดีแมคซ์ตัวเก่า เครื่อง2500ddi ปี2007 วิ่งมา110500km
รถมีอาการคือเวลาอยู่ที่รอบเดินเบาตอนเครื่องเย็น คลัทช์จะดัง แกก แกก เลย แต่พอรเหยียบไปจนสุดแล้วเงียบ หรือถ้าวิ่งไปสักพักจนเครื่องร้อนจะไม่ป็น
และในยามที่รถติดหนักๆ เหยียบคลัทช์จะเข้าเกียร์แล้วมันจะหนักกว่าปกติอย่างเห็นได้ขัดเลย พอจังหวะปล่อยคลัทช์ก็จะมีอาการหน่วงมากกว่าปกติมีเสียงดังเอี้ยดออกมาจากแป้นคลัทช์ด้วย พอรถโล่งปุบก็ยังเป็นอยู่ แต่ถ้าไม่เจอรถติดนี่ไม่เป็นเลยนะ
รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ ว่าผมควรทำอย่างไรดี

ถ้าคลัทช์แข็ง แสดงว่า แผ่นคลัทช์ สึกหรอ จนบางแล้วหละครับ
น่าจะถึงวาระเปลี่ยนแผ่นคลัทช์ ใหม่แล้ว

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: isuzu dmax คลัทช์แข็งทำยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 15:40:07 »
อันนี้ผมเจอรถที่ร้านเลย

สาเหตุเรื่องดัง มาจากโครงผ้าคลัชท์ ส่วนที่เป็นสปริงหลวมตามอายุใช้งาน ต้องยกคลัชท์ + อะไหล่แท้ด้วยนะครับ ไม่งั้นอาการเหยียบคลัชท์เงียบ ปล่อยคลัชท์ดังจะไม่หาย ผมซื้อ OEM  ใส่ไปชุดแรก ก็ดัง จัดแท้ๆ จบเลยครับ

เรื่องคลัชท์หนัก ช่างบอกเปลี่ยนหวีคลัชท์หายครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 15:57:04 »

สาเหตุเรื่องดัง มาจากโครงผ้าคลัชท์ ส่วนที่เป็นสปริงหลวมตามอายุใช้งาน ต้องยกคลัชท์ + อะไหล่แท้ด้วยนะครับ ไม่งั้นอาการเหยียบคลัชท์เงียบ ปล่อยคลัชท์ดังจะไม่หาย ผมซื้อ OEM  ใส่ไปชุดแรก ก็ดัง จัดแท้ๆ จบเลยครับ

เรื่องคลัชท์หนัก ช่างบอกเปลี่ยนหวีคลัชท์หายครับ
ขอบคุณครับ
ถ้าอย่างนั้น ยกคลัตช์ ใหม่ ของแท้ประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 16:23:46 »

ขอบคุณครับ
ถ้าอย่างนั้น ยกคลัตช์ ใหม่ ของแท้ประมาณเท่าไหร่ครับ
แตะหมื่นหรือเปล่า?
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ VVC_77

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 18:25:11 »

ขอบคุณครับ
แตะหมื่นหรือเปล่า?

ไม่น่าถึง นะ คงไม่น่าเกิน 3-4 พัน
แตะหมื่น หนะ มันคลัทช์ของ รถ 10 ล้อ ครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 20:09:48 »
ผมทำมาแล้วครับ นุ่ม เงียบ
ครัชของ Dmax จะมี 2 Gen ครับ Gen1 พอเราใช้ไปสักระยะมันจะมีเสียงดัง แทรกๆๆๆๆ เวลาเราเหยีบครับมันก็จะเงียบ พอปล่อยก็จะดัง
ISUZU เลยทำเป็น Gen2 ขึ้นมาครับ Gen2 แก้ไขปัญหาเรื่องเสียงดังแล้ว และราคาก็เพิ่มขึ้นจากเดิมเกือยเท่าหนึ่ง ถ้าผมจำไม่ผิด ราคาแผ่นครัชอยู่ประมาณ 4500-4900 (ต้องเซ็คอีกที)

ที่นี้ถ้าอยากให้ นุ่ม เงียบ ให้เข้า 0 เลยครับ ค่าใช้จ่ายอยู่ประมาณ 11000-12000 บาทครับ ราคานี้คือยก SET ครัช พวกลูกปืนต่างๆ/หวี/แผ่นครัช/ก้านเหล็กกดครัช/ซีล/น้ำยาทำความสะอาด ประมาณนี้ครับ หรือถ้าจะเปลี่ยนร้านข้างนอก ต้องดู Part Number ด้วยนะครับ ถ้าได้ Part Gen1 เสียงจะดังเหมือนเดิม ต้องเลือก Part รุ่นใหม่เท่านั่น

เปลี่ยน Set นี้ครับ นุ่มแน่นอน Confirm!!!! เพราะผมเปลี่ยนมาแล้ว 555

Part ที่จะเปลี่ยน

สภาพครัชที่ยังไม่ได้ทำความสะอาด ส่วนลูกปืนที่เห็นกับก้านเหล็ก เปลี่ยนหมด

ปล.ถ้ารถลุยน้ำท่วมมา ลดค่าอะไหล่ 30% และค่าช่าง 10% ครับ ถ้าลุยน้ำมาด้วยโคตรคุ้มเลยทีเดียว ฮาาา

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 21:07:55 »
ผมทำมาแล้วครับ นุ่ม เงียบ
ครัชของ Dmax จะมี 2 Gen ครับ Gen1 พอเราใช้ไปสักระยะมันจะมีเสียงดัง แทรกๆๆๆๆ เวลาเราเหยีบครับมันก็จะเงียบ พอปล่อยก็จะดัง
ISUZU เลยทำเป็น Gen2 ขึ้นมาครับ Gen2 แก้ไขปัญหาเรื่องเสียงดังแล้ว และราคาก็เพิ่มขึ้นจากเดิมเกือยเท่าหนึ่ง ถ้าผมจำไม่ผิด ราคาแผ่นครัชอยู่ประมาณ 4500-4900 (ต้องเซ็คอีกที)

ที่นี้ถ้าอยากให้ นุ่ม เงียบ ให้เข้า 0 เลยครับ ค่าใช้จ่ายอยู่ประมาณ 11000-12000 บาทครับ ราคานี้คือยก SET ครัช พวกลูกปืนต่างๆ/หวี/แผ่นครัช/ก้านเหล็กกดครัช/ซีล/น้ำยาทำความสะอาด ประมาณนี้ครับ หรือถ้าจะเปลี่ยนร้านข้างนอก ต้องดู Part Number ด้วยนะครับ ถ้าได้ Part Gen1 เสียงจะดังเหมือนเดิม ต้องเลือก Part รุ่นใหม่เท่านั่น

เปลี่ยน Set นี้ครับ นุ่มแน่นอน Confirm!!!! เพราะผมเปลี่ยนมาแล้ว 555

Part ที่จะเปลี่ยน

สภาพครัชที่ยังไม่ได้ทำความสะอาด ส่วนลูกปืนที่เห็นกับก้านเหล็ก เปลี่ยนหมด

ปล.ถ้ารถลุยน้ำท่วมมา ลดค่าอะไหล่ 30% และค่าช่าง 10% ครับ ถ้าลุยน้ำมาด้วยโคตรคุ้มเลยทีเดียว ฮาาา
ขอบคุณครับ แล้วถ้าปล่อยไว้ใช้อีกสักพัก ค่อยไปทำมันจะยังไหวมั้ย เพราะช่วงนี้ไม่ค่อยว่าง
แล้วส่วนลดเค้ามีถึงตอนไหนครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 21:25:54 »
ใช้ต่อไปได้เรื่อยๆครับ ไม่มีผลเสียอะไร ครับจนกว่าครัชจะหมด หรือเกิดอาการครัชลื่น
ส่วน โปรสำหรับรถลุยน้ำท่วม หมดวันที่ 24/10/13 นี้ครับ โปรนี้สำหรับรถน้ำท่วมจริงๆนะครับ เพราะว่า 0 จะตรวจสอบละเอียดเลยครับ แถมยังถ่ายรูปส่งให้ ตรีเพชร ด้วยครับ ;D

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 22:31:17 »
รถเป็นอาการเดียวกับผมเลยครับ ขับทางไกล รถไม่ติด ไม่เป็นอะไรเลยครับ นิ่ม
เเต่ถ้ารถติดหรือขับเเบบลากรอบซัดหนักๆเป็นทันทีเลยครับ เเต่พอจอดทิ้งไว้ สัก3 4 ชั่วโมงก็หาย

ปล.อากาศร้อนๆจะเป็นประจำเลยครับ
2010 VIOS

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 22:34:32 »

รถเป็นอาการเดียวกับผมเลยครับ ขับทางไกล รถไม่ติด ไม่เป็นอะไรเลยครับ นิ่ม
เเต่ถ้ารถติดหรือขับเเบบลากรอบซัดหนักๆเป็นทันทีเลยครับ เเต่พอจอดทิ้งไว้ สัก3 4 ชั่วโมงก็หาย

ปล.อากาศร้อนๆจะเป็นประจำเลยครับ
ลอตเดียวกันมั้งครับรุ่นใหม่ของโลกเหมือนกันครับ แล้วของคุณทำอะไรกับคลัทบ้างยัง

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 22:51:41 »

ลอตเดียวกันมั้งครับรุ่นใหม่ของโลกเหมือนกันครับ แล้วของคุณทำอะไรกับคลัทบ้างยัง

ยังเลยครับ รถใช้น้อย วิ่งไป56000คับ ก็กะว่ารอครัชหมดเปลี่ยนยกชุดทีเดียวครับ
2010 VIOS