ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราการคาดเข็มขัดนิรภัยของผู้โดยสารด้านหน้า ของไทยเทียบต่างประเทศ  (อ่าน 5626 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
ดูแล้วถึงกับตกใจทำไมมันน้อยอย่างนี้  คือสังเกตุหลายครั้งแล้วครับว่าส่วนใหญ่ที่เกิดอุบัติเหตุคนที่เสียชีวิตมักจะเกิดจากการไม่คาดเข็มขัด

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
เพื่อนผมมันคาดเข็มขัดนิรภัยไว้ตลอดเลยครับ โดยเอาเข็มขัดอ้อมหลังเบาะมาเสียบไว้เพื่อไม่ให้รถมันร้องเตือน

ไม่รู้จะบอกมันว่ายังไง :-X

เพื่อนผมมันคาดเข็มขัดนิรภัยไว้ตลอดเลยครับ โดยเอาเข็มขัดอ้อมหลังเบาะมาเสียบไว้เพื่อไม่ให้รถมันร้องเตือน

ถ้าให้เดา  รถค่าย H  ป่ะครับเพราะที่บ้าน  มันก็ร้องเมื่อไม่คาดเลยคาดตลอดจนติดเป็นนิสัย   ส่วนคนที่ไม่คาดถ้าเค้าเกิดอุบัติเหตุแรงๆเดี๋ยวก็คาดเองครับ555

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมไม่ชินเลยครับ ถ้าไม่คาดเข็มขัดนิรภัย รู้สึกโล่งๆ

ออฟไลน์ kimhalua

ของผมบังคับทุกคนที่นั้งครับ ทั้งหน้าและหลังครับ เพราะผมว่ามันช่วยไม่ให้เกิดการกระแทกรุนแรงได้หากเกิดอุบัตติเหตุ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ KIM NNC

ถ้าให้เดา  รถค่าย H  ป่ะครับเพราะที่บ้าน  มันก็ร้องเมื่อไม่คาดเลยคาดตลอดจนติดเป็นนิสัย   ส่วนคนที่ไม่คาดถ้าเค้าเกิดอุบัติเหตุแรงๆเดี๋ยวก็คาดเองครับ555
ใช่ครับ Jazz กลัวมันจะถึงคาด ก่อนจะมาคิดได้ว่าน่าจะคาดเข็มขัดนะครับ :o

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
ผมคาดตลอดครับ ไม่ว่าหน้าหรือหลัง ปลอดภัยกว่ากันมากมหาศาล

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ที่ดูน้อยเพราะคนต่างจังหวัดไม่คาดกันเยอะมั้ง ว่าแต่อยากรู้จังว่าข้อมูลแหล่งสำรวจมาจากที่ไหนหว่า?

อ้อ! ข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับลำดับการจราจรติดขัดมากที่สุดในโลกที่ถูกจัดลำดับโดยสำนักข่าว BBC ตอนนี้กรุงเทพฯ คว้าแชมป์อันดับหนึ่งไปแล้วนะครับ (ดีใจหรือเสียใจดีเนี่ย เหอๆ)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ balliblue

เออ ผมว่ามันเตือนดังน่ารำคาญมากเลยต้องคาดครับ ผมว่าถ้าทุกค่า่ยทำก็คงจะดีครับ เอาให้รำคาญกันสุดไปเลย 555
ปล ใช้ civic ครับ

ออฟไลน์ Biteonehand

• Jr. Member
  • **
ผมคาดตลอดนะครับ เพราะ เวลาไม่คาดจะไม่กล้าขับเร็ว มันหวิวๆ :-[

เออ ผมว่ามันเตือนดังน่ารำคาญมากเลยต้องคาดครับ ผมว่าถ้าทุกค่า่ยทำก็คงจะดีครับ เอาให้รำคาญกันสุดไปเลย 555
civic เหมือนกันเลย  รู้สึกจะมีทุกรุ่นหรือเปล่า แต่ T  ที่บ้านจะไม่ดังมีแต่ไฟ
ปล. รุ่นสึก accord ใหม่จะเตือนด้านคนนั่งด้วยนะ  เป็นเสียงคนพูดแบบเหนื่อยๆอ่ะ555+

ออฟไลน์ MCH

• **
รัฐน่าจะบังคับว่ารถรุ่นใหม่ๆต้องมีเสียงเตือน(แบบร้องจนกว่าจะคาค)นะครับ คนคงคาดมากขึ้นเยอะ

ของเมืองนอกรถเค้าส่วนใหญ่มันเตือนหมดรึเปล่า คนเค้าเลยคาดกันมาก
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ jg333

บ้านผมสอนให้คาดเข็มขัดนิรภัยตั้งแต่ยังเด็กๆ ยังไม่มีกฏหมายบังคับใช้เลย
เมื่อ 20 ปีที่แล้วได้ ตอนนี้ติดเป็นนิสัยแล้ว  ;D รอดตายมาได้ 2 ครั้งก็เพราะเข็มขัดนิรภัยเนี้ยแหละครับ

ออฟไลน์ john

น่าให้สัมประทานบริษัทเอกชนติดกล้องคอยปรับคนไม่คาดเข็มขัดนิรภัย หรือให้ประกันเพิ่มไปเลยว่าไม่คาดเข็มขัดนิรภัยเกิดอุบัติเหตุมาประกันไม่จ่าย เหมือนไม่มีใบขับขี่ แบบนี้น่าจะช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ nachi

• **
แต่ก่อนไม่คาดเลย มันร้องก็เอาเสียบอ้อมตัวเอาไว้
หลังจากขับรถมาปีนึง ก็กลายเปนใส่จนเคยชินไปเลย
แต่ทุกคนในบ้านไม่มีใครคาด  ต้องบ่นถึงจะคาด

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ผมไม่แปลกใจหรอกครับ ทำไมคไมยไม่รอบครอบ

ขนาดเด็กเล็กยังเอามานั้งหน้า หรือ เอาเด็กไม่ถึงปีมา นั้งหน้า หารู้ไม่ว่า ถุงลมนิรภัยอันตรายต่อเด็ก

ตั้งแต่ผมมีลูก  ทุกครั้งก่อนออกจากบ้าน เข็มขัดผมและของลูกต้องคาดทุกครั้ง

ออฟไลน์ Mark_UK

ผมคาดทุกครั้งและถือเป็นเรื่องใหญ่โตและซีเรียสมากเวลาไปกับคนอื่น ผมจะบอกทุกคนในรถ ไล่ให้คาดให้หมด ถ้าไม่ฟังกันก็อธิบายถึงประโยชน์ให้ฟัง และบังคับจนคนในครอบครัวติดเป็นนิสัยกัน
และจะโมโหทุกครั้งที่เจอรถคันไหนที่คาดเข็มขัดไม่ได้ โดยเฉพาะแทกซี่ในประเทศไทย
เพราะผมเป็นคนซีเรียสเรื่องพวกนี้บวกกับผมอยู่ยุโรปมาจะสิบปีละ มันเลยซึมซับเรื่อง Safety ต่างๆนี่เข้าไป พอสมควร

ผมว่ามันสำคัญมากๆนะครับ เป็นอะไรมามันไม่คุ้มกันเลย ต่างประเทศเขากวดขันกันจริงจังมากๆครับ ขึ้นแท็กซี่คนขับแท็กซี่จะไล่ให้คาดหมด และห้ามนั่งเกินที่นั่งที่มีให้

ทำไมคนไทยเราถึงมักง่ายเกิน จนมองข้ามเรื่องสำคัญๆแบบนี้ไปได้ก็ไม่รู้เนาะ พูดถึงเรื่องแบบนี้ทีไร ผมเพลียยยยตับครับ

ออฟไลน์ Northbridge

ผมเพิ่งโดนสิบล้อชนมา ขอเรื่องนี้หน่อย

คือผมล่ะเบื่อมากเลย เวลาที่มีคนประสบอุบัติเหต สมมุตถึงฆาต บาดเจ็บ หรือเสียชีวิต คนก็จะบอก โถ่น่าสงสาร โถ่ สิบล้อระยำจริงๆ

แต่พอสักหน่อย อย่างเคสผม ผมรอด รถยับทั้งคัน ขายซากทิ้ง คนถาม โถ่น้อง รอดมาได้ไงเนี่ย ห้อยพระอะไร ไปทำบุญวัดไหนมา บลาๆๆๆ

ก็นะ มีเหตุผลกันบ้างงง ผมคาดเข็มขัดครับ ผมโดนซัดแรงมาก สิบล้อมาไม่น่าจะต่ำกว่าหกสิบครับ หัวผมถึงไม่ได้ไปกระแทกอะไร ผมนั่งอยู่ในท่าที่หลังและหัวแนบเบาะนั่งคนขับไปทั้งตัว ผมถึงไม่เป็นอะไรเลย  แล้วคิดว่าถ้าไม่คาดเข็มขัด คงไม่รอดอะครับ อาจไม่ถึงตายแต่ป่านนี้คงไม่ได้ออกมานั่งพิมพ์ตอบกระทู้แบบนี้หรอก

ทำไมไม่มีใครเคยโทษ ว่า "ทำไมไม่คาดเข็มขัด?"

ตื่นรู้กันเถิดดดด

keanetona

• บุคคลทั่วไป

V ก็เป็นครับ ส่วน T แค่มีไฟเตือนบนหน้าปัด

ผมเพิ่งโดนสิบล้อชนมา ขอเรื่องนี้หน่อย

คือผมล่ะเบื่อมากเลย เวลาที่มีคนประสบอุบัติเหต สมมุตถึงฆาต บาดเจ็บ หรือเสียชีวิต คนก็จะบอก โถ่น่าสงสาร โถ่ สิบล้อระยำจริงๆ

แต่พอสักหน่อย อย่างเคสผม ผมรอด รถยับทั้งคัน ขายซากทิ้ง คนถาม โถ่น้อง รอดมาได้ไงเนี่ย ห้อยพระอะไร ไปทำบุญวัดไหนมา บลาๆๆๆ

ก็นะ มีเหตุผลกันบ้างงง ผมคาดเข็มขัดครับ ผมโดนซัดแรงมาก สิบล้อมาไม่น่าจะต่ำกว่าหกสิบครับ หัวผมถึงไม่ได้ไปกระแทกอะไร ผมนั่งอยู่ในท่าที่หลังและหัวแนบเบาะนั่งคนขับไปทั้งตัว ผมถึงไม่เป็นอะไรเลย  แล้วคิดว่าถ้าไม่คาดเข็มขัด คงไม่รอดอะครับ อาจไม่ถึงตายแต่ป่านนี้คงไม่ได้ออกมานั่งพิมพ์ตอบกระทู้แบบนี้หรอก

ทำไมไม่มีใครเคยโทษ ว่า "ทำไมไม่คาดเข็มขัด?"

ตื่นรู้กันเถิดดดด

บอกเขาไปสิครับ รอดปลอดภัยเพราะ "หลวงพ่อเข็มขัดนิรภัย" ไม่ต้องเช่า ไม่ต้องบูชา แค่คาดทุกครั้งตอนขับรถ

ออฟไลน์ pongisra

civic เหมือนกันเลย  รู้สึกจะมีทุกรุ่นหรือเปล่า แต่ T  ที่บ้านจะไม่ดังมีแต่ไฟ
ปล. รุ่นสึก accord ใหม่จะเตือนด้านคนนั่งด้วยนะ  เป็นเสียงคนพูดแบบเหนื่อยๆอ่ะ555+

ใช่ครับ เป็นเสียงคนพูดทั้งสองฝั่งเลย ถ้าฝั่งคนนั่งจะประมาณว่า "please fasten passenger seat belt"

ออฟไลน์ bittersweett1st

ผมคาดตลอดครับ เพื่อความปลอยภัย

แต่เคยมีความคิดจะเอาตัวเสียบมายันไว้ไม่ให้มันร้องเหมือนกัน บางทีเราขับไปปากซอย ไม่ได้อันตรายไรเลย มันก็ยังร้องเตือนสะรถแทบระเบิด

ปล.fd2.0

ออฟไลน์ MUK

ผมขึ้นขับรถไม่ว่าคันไหน ถ้าไม่คาดเข็มขัดเหมือนมันจะไปไม่เป็นครับ รู้สึกไม่ปลอดภัยจริงๆ ครับ
 :)

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่เคยไม่คาดครับ  :) :) :)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ peterpat

ผมคาดทุกครั้งนะครับไม่ว่าจะขับเองหรือเป็นคนนั่ง ถ้าไม่คาดจะรู้สึกหวิวๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมคาดตลอดครับ ชิน

ออฟไลน์ muying

เสียงเตือนของ mazda ก็มีครับ