ผู้เขียน หัวข้อ: มีโจทย์มาให้คิดกัน ในระยะ5ปีรถรุ่นไหนใช้คุ้มเงินที่สุด  (อ่าน 7035 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ไม่ได้จะซื้อหรอกครับ ตั้งโจทย์มาให้คิดกันเล่นๆ เงื่อนไขดังนี้

1. งบ 1.5 ล้าน
2. C segment ขึ้นไป
3. ใช้น้ำมันเท่านั้น

ใช้ปีละ 12000 km ใช้5ปี = 60000 กิโล ในเมืองบ้างชานเมืองบ้าง ซ่อมบำรุงที่ศูนย์เท่านั้น

รถรุ่นไหนที่เราจะเหลือเงินมากที่สุด เมื่อขายต่อที่เต้นท์

คำตอบในใจของผมคือ Fortuner (รึเปล่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2013, 23:42:27 โดย fishfinger »

ออฟไลน์ M Performance

My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ MCH

• Jr. Member
  • **
 หมายความว่ารวมเงินที่เหลือจากการซื้อด้วยใช่มั้ยครับ
ถ้างั้นผมว่า altis ครับ
ถ้าโจทย์แบบนี้ เลือก d sec แทบไม่ได้เพราะจะรุ่นไหนก็โดนส่วนต่างราคาซื้อขายที่มากกว่า c sec
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
คุ้มแต่ละคนต่างกันอ่ะ  แต่สำหรับผม  Accord 2.4 EL   Crv 2.4  และก็  Altis

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
Honda Accord 2.4 EL Gen 9 ครับ

ออฟไลน์ fishfinger

ลืมบอกไปคือเหลือเงินมากที่สุด หรือ ใช้เงินน้อยที่สุด เรียกง่ายๆว่า เงินล้วนๆ ไม่นับสมรรถนะรถ

เช่น ราคารถ + ค่าน้ำมัน 12000 5ปี + ค่าบำรุงดูแลรักษา - ราคาขายต่อมือ2ครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ใช้น้อยแบบนี้ไม่ซื้อรถครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ snif

accord 2.0el พอครับ

ออฟไลน์ LaTeX

Swift GL ครับเอาไปติดLPG
ความแรงกับช่วงล่างสัมพันธ์กัน ใช้ส่วนใหญ่ในเมืองสบายๆครับ
ความสวยกับวัสดุดีกว่าeco carคันราคามือสองแข็งแน่นอน
เดาคร่าวๆนะครับ
ค่ารถ550000  ค่าติดแก๊สรวมประกันรวมค่าอะไหล่5ปีไม่เกิน150000 ค่าLรวมน้ำมันไม่เกิน150000
ขายต่อน่าจะได้สักสองแสน
รวมเหลือเงิน(หน่วยแสน) 15-5.5-1.5-1.5+2=8.5แสน 
ปล.เงินเหลือมากเพิ่มเป็นGLXเลยครับ เหลือ8แสน ecocar คันอื่นถ้าราคาถูกว่านี้ก็น่าจะเหลือเงินเยอะกว่าแต่ใช้swiftน่าจะมีความสุขสุด

ออฟไลน์ Ruksadindan

Prius น่าจะคุ้มครับ

ออฟไลน์ Meow

น่าจะ Altis ครับ ราคาตกน้อย

น้ำมันเติม e85 เอาน่าจะประหยัด

altis 1.6 มือ2 อายุไม่เกิน 2 ปีครับ ;D

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
โดยภาพรวมให้ Civic 1.8 ละกันครับ
1.5 ล้านหักลบราคารถก็น่าจะเหลือประมาณ 5 แสน
ค่าน้ำมัน ถ้าเติม E85 ได้ตลอด ๆ ก็ถือว่าเยี่ยมเลย
ราคาขายต่อหลังใช้ 5 ปี ผมว่าลงน้อยกว่า C Seg ทุกค่ายตอนนี้แน่นอน

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ออฟไลน์ yoyomadz

• **
ถ้าไม่มีเงื่อนไข ..2. C segment ขึ้นไป.. ผมนึกถึง D-Max Hilander 4 ประตู

ถ้าตามนั้นผมเลือก Civic 1.8 ครับ

ออฟไลน์ YenChar

ตัด

- D-Segment ออกไปเลย
ราคาตกเยอะมาก คิดเป็น % แล้ว ตกน่ากลัวมากครับ ต่อให้เป็นตัวล่างสุดก็ตาม
ขายยาก ปล่อยยาก โดนกดราคาง่าย แถมใช้น้ำมันล้วนๆ ยังไงก็เปลืองเงิน
ยังไม่นับ ภาษี อะไหล่สิ้นเปลือง ยาง เข้าเช็คระยะ และค่าประกัน
แต่ สมรรถนะ ความกว้าง ความสบาย ความมั่นใจ การใช้งาน ภาพลักษณ์ เป็นอีกเรื่อง
อันนี้คือมองแค่ตัวเงินล้วนๆ

- C-Segment ตัวท๊อปทั้งหลาย
เพราะเทียบแล้ว C-Segment ตัวท๊อป เครื่องโตๆ อัตราที่ราคาตกเป็น % ก็สูง
คนส่วนมากเล่นซีวิค 1.8 มากกว่า 2.0 เพราะเหตุผลด้านราคาและความประหยัด

- Prius
ตัดออกไปเลย ราคาน้ำมันถูก แต่ต้องเข้าศูนย์ตลอดครับ
ค่าตัวก็แพงมาก และราคาตกมากเมื่อขาย

ทางออก
1. C-Segment ตัวล่างๆ >> ซีวิค 1.8 อัลติส 1.6-1.8 ซิลฟี่ 1.6
2. กระบะ 4 ประตู ตลาดๆหน่อย พวกดีแม็กซ์ ไทรทั่น วีโก้ >> น้ำมันดีเซลถูก แต่ยางแพง ประกันแพง
3. SUV & PPV >> CRV หรือ Fortuner (แต่ราคาก็ตกเยอะอยู่ ยางแพง ประกันแพง กินน้ำมันอยู่)

ออฟไลน์ keamglad

โจทย์นี้ตอบง่ายมาก เอาเรื่องเงินว่าคุ้ม ไม่เอาความพอใจและสมรรถนะ

ตอบได้ทันทีและมั่นใจมากว่า Altis ตัวล่างสุดเกีย mt ครับ

คุ้มสุดใช้เงินน้อยสุด ขายต่อได้เงินกลับมามากสุด ซ่อมบำรุงน้อยสุด จ่ายค่าน้ำมันน้อยสุด

ออฟไลน์ john

คุ้มเงินสุดนี่นับราคาตอนขายต่อไปด้วยหรือเปล่าครับ
ตัดตัวเลือกหมดคงเหลือแต่ อัลติส กับ ซีวิค รุ่นล่างสุดครับ ยิ่งถูกยิ่งคุ้มค่าเงิน

ออฟไลน์ Paully

ผมจะรอดู Mu X ก่อน
เพราะอีก 5 ปี Isuzu ก็ยังขายรุ่นนี้อยู่
แต่ถ้าเป็น Fortuner มีการเปลี่ยน Model ภายใน 5 ปีนี้ เมื่อคุณขายอาจจะโดนกดราคาเพราะตกรุ่นแล้ว

ส่วนพวกรถเก๋งผมแทบไม่เอามาเป็นตัวเลือกเลย เพราะกลัวน้ำท่วม
กทม.ในเมืองและนอกเมืองฝนตกหนักๆมีท่วมถีง 40 ซม.ในถนนบางสาย
ใช้รถสูงๆนะดีแล้วครับ

ออฟไลน์ Mortred

แล้วถามหน่อยครับ

ซีวิค 1.8 อัลติส 1.6-1.8 ซิลฟี่ 1.6  ตัวไหนดีสุดครับ

แต่ใจเทไปที่  ซิลฟี่ 1.6 ตัวเกียร์ออโต้ ตัวล่างสุด 776,000 บาท คิดว่าไงกันบ้างครับ

แต่เซ็งที่ ซีวิค อัลติส เติม E85 ได้หมด  ซิลฟี่เติมไม่ได้ - -'

ออฟไลน์ lif_oil

• **
5ปีขายทิ้ง ขาดทุนน้อยสุดก็เหลือแค่ altis civic อ่ะครับ ;D ;D

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
กระบะใหม่สี่ประตูทุกยี่ห้อ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมว่ากระบะครับ ราคาตกน้อยกว่า รถเก๋ง เยอะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
กระบะแคปหรือ4ประตู 8แสน 5ปียังขายได้ 2-4แสน

เอาเงิน 7 แสนที่เหลือจากงบ ไปไว้เติมน้ำมันและลงทุนเพื่อรถคันใหม่อีก 5ปีข้างหน้า

ออฟไลน์ redsun

กะบะ 4 ประตู D-MAX เวิร์คครับ

ออฟไลน์ holahola66

Civic 2.0 ครับ e85 ครับ
ทุกวันนี้ Altis ราคาตกกว่า Civic อีกครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Civic 1.8S E85 ที่เหลือเอาไปลงหุ้นกู้ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ผมรู้จักคนในวงรถมือ 2

Altis ไม่ใช่รถที่ราคาดีอย่างที่ Corolla เคยเป็นนะครับ เพราะตลาดมือสองกลัวรถ Taxi

โดยเฉพาะพวก 1.6

ถ้า Vios น่ะ ไม่แน่

แนะนำ Civic ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ archian

กระบะครับ

ออฟไลน์ Highway Star

ผมว่าดีแมคซ์ กับวีโก้ สองตัวนี้ลองดูราคามือสองสิ ขนาดรุ่นแคปเตี้ย ปี2005ยังได้สี่แสนอยู่เลยหรือตกๆหน่อยก็สามแสนปลายๆ ซึ่งเมื่อลองคิดดูแล้วในเวลา8ปีจะขาดทุนแค่2แสนเองซึ่งตอนนี้ดีแมคซ์ก็น่าจะมีอนาคตกว่าเพราะโมเดลใหม่กว่า
ส่วนฟอร์จูนเนอร์ก็ด้วยนะ ตอนนั้นรุ่นแรกซื้อกันประมาณล้านเศษเดี๋ยวนี้ก็ยังได้เจ็ดแสนอัพ แต่ในวันหน้าไม่แน่เพราะถ้าโมเดลใหม่มาในอีกปี2ปีซึ่งก็น่าจะนร่วงอีกเยอะไม่เหมือนตัวกระบะ ถ้าเอสยูวีที่ดูมีอนาคต ตอนนี้คงมืวเอกซ์ เพราะมันยังใหม่
ส่วนพวกdsegment ร่วงแรงเหมือนกันอย่างแคมรีไฮบริดรุ่นที่แล้วซื้อตั้งล้านหกล้านเจ็ดแสน ตอนนี้เหลือเก้าแสนเอง
ส่วนพวกบีกับซี ก็ร่วงแรงคงเพราะโครงการรถคันแรกมากระทบ