ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะ F30 ถอยหลังเข้าบ้านในสภาพพื้นลื่นไม่ได้  (อ่าน 22601 ครั้ง)

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
แต่ที่แปลก คือ march ผมไม่เป็นครับ

ไม่เข้าใจเหมือนกัน ถอยเวลาฝนตกก็ขึ้นได้ปกติ คงเพราะเครื่องมันเล็ก กำลังน้อย ล้อไม่ฟรีครับ
:D

ทุกข์ของคนรวยอีกเสียง

แล้ว
กะบะก็ขับหลัง เป็นรึเปล่าครับ

เป็นหมดครับ กระบะขับหลังหรือรถขับหลังถอยหลังขึ้น ล้อจะฟรีทิ้ง

ถ้ารถขับหน้าเอาหน้าขึ้นก็ฟรีทิ้ง ยกเว้นเหยียบคันเร่งพรวดเดียวแบบ

ไม่เบรคขึ้นมาเลยรถจะไม่ฟรี แต่ระวังเบรคไม่ทันละจะชนเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2013, 13:18:43 โดย localgame »

ออฟไลน์ Fly to dream

แนะนำเอาหน้าเข้าครับ ตั้งให้ตรงแล้วเร่งใส่ไปเบาๆ อย่าหยุดระหว่างเนิน  เฟียสต้าผมก็เป็นที่จอดรถบ้านเป็นเนินปูกระเบื้อง โดนฝนทีล้อลื่น TSC มาขัดการทำงานรถเร่งไม่ได้ต้องถอยแล้วพุ่งขึ้นมา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
แถวบ้านมี MU-7 คันนึงเป็นแบบนี้เหมือนกัน ถอยทีไรเอี๊ยดอ๊าดตลอด

จนไม่นานมานี้ เค้าทุบกระเบื้องส่วนชันทิ้ง เทปูนแทนเลย เหอๆ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

แก้ปัญหาเฉพาะหน้าตอนนี้ให้เอาหน้าขึ้นไปก่อนครับ แก้ปัญหาระยะยาวหมดฝนแล้วให้ ให้ทำความสะอาดกระเบื้อง แล้วซื้อน้ำยาทารองพื้นปูนทับสีเก่า(แบบเหม็น-ช่างเค้าเรียกกัน) จากร้านสี (กระป๋อง 1 แกลลอน) ราคาประมาณ 320 บาท 1 กระป่อง ซื้อทรายละเอียดสีขาวที่เค้าเอามาใส่ตู้ปลา(บางร้านเรียกทรายทะเลละเอียดสีขาว-จริงๆ แล้วเป็นทรายน้ำจืด) ที่สนามหลวงสองขายอยู่กิโลละ 10 -15 บาท มา 2 กิโล เมื่อทำความสะอาดพื้นกระเบื้องเฉพาะแนวรถวิ่ง จนผิวสะอาดและผิวแห้งดีแล้ว เอาน้ำยาทาลงไปบนผิวกระเบื้องแล้วโรยทรายลงไป ค่อยๆ โรย ทำอย่างนี้จนเต็มพื้นที่ ๆ ต้องการ รอจนน้ำยาแห้งดีแล้ว ให้ทาน้ำยาทับอีกที พื้นผิวสากเหมือนกระดาษทรายแต่จะมองไม่เห็นทรายกระเบื้องสวยเหมือนเดิ วิธีนี้นำมาใช้ในห้องน้ำกันลื่นได้เช่นกันครับ
ป.ล. เวลาทาน้ำยาให้ทาบนพื้นที่ไม่ใหญ่นักแล้วโรยทราย แล้วทาขยายพื้นที่แล้วโรยทราย เช่นนี้จนเต็มพื้นที่ ถ้าไม่ทำเช่นนี้น้ำยาจะแห้งก่อน ครับ แต่ทาทับให้ทาทีเดียวได้เลยครับ

ออฟไลน์ Ammo

• Jr. Member
  • **
เมื่อก่อนใช้ E46 ก้อเป็นเหมือนกันคับ พื้นกระเบื้องเรียบแต่ไม่ชันมากนัก
ตอนฝนตก ถอยจอดจะรู้สึกท้ายปัดเล็กๆครับ มีไฟเตือนขึ้นที่หน้าปัทม์เหมือนกัน
(แต่ผมชอบนะแบบเนี้ย เอาไว้ทดสอบระบบว่ามันยังทำงานดีอยู่ไหม อิอิ.)
ผมแก้โดยก่อนถอยตั้งลำให้ดีแล้วเร่งครั้งเดียวจากพื้นถนนขึ้นไปเลย
ต้องกะแรงเครื่องให้พอดี มีเสียวชนบ้านครับ
ไม่งั้นก้อต้องเอาหน้ารถเข้าครับ ;D

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
แก้ปัญหาเฉพาะหน้าตอนนี้ให้เอาหน้าขึ้นไปก่อนครับ แก้ปัญหาระยะยาวหมดฝนแล้วให้ ให้ทำความสะอาดกระเบื้อง แล้วซื้อน้ำยาทารองพื้นปูนทับสีเก่า(แบบเหม็น-ช่างเค้าเรียกกัน) จากร้านสี (กระป๋อง 1 แกลลอน) ราคาประมาณ 320 บาท 1 กระป่อง ซื้อทรายละเอียดสีขาวที่เค้าเอามาใส่ตู้ปลา(บางร้านเรียกทรายทะเลละเอียดสีขาว-จริงๆ แล้วเป็นทรายน้ำจืด) ที่สนามหลวงสองขายอยู่กิโลละ 10 -15 บาท มา 2 กิโล เมื่อทำความสะอาดพื้นกระเบื้องเฉพาะแนวรถวิ่ง จนผิวสะอาดและผิวแห้งดีแล้ว เอาน้ำยาทาลงไปบนผิวกระเบื้องแล้วโรยทรายลงไป ค่อยๆ โรย ทำอย่างนี้จนเต็มพื้นที่ ๆ ต้องการ รอจนน้ำยาแห้งดีแล้ว ให้ทาน้ำยาทับอีกที พื้นผิวสากเหมือนกระดาษทรายแต่จะมองไม่เห็นทรายกระเบื้องสวยเหมือนเดิ วิธีนี้นำมาใช้ในห้องน้ำกันลื่นได้เช่นกันครับ
ป.ล. เวลาทาน้ำยาให้ทาบนพื้นที่ไม่ใหญ่นักแล้วโรยทราย แล้วทาขยายพื้นที่แล้วโรยทราย เช่นนี้จนเต็มพื้นที่ ถ้าไม่ทำเช่นนี้น้ำยาจะแห้งก่อน ครับ แต่ทาทับให้ทาทีเดียวได้เลยครับ

เป็นวิธีที่น่าสนใจมากครับ
ขออนุญาตินำข้อความไปลง fb ส่วนตัวผม ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ zeb80

ระบบมันป้องกันก็ดีแล้วครับอย่าไปกลัวมันเลย ไม่งั้นล้อฟรีแล้วสะบัดไปชนอย่างอื่นจะแย่เอา

ผมเห็นว่าควรจะแก้ปัญหาที่ทางชันเลยครับ ทำให้มันหยาบซะแบบที่ท่านบนๆแนะนำไว้เลย

ออฟไลน์ maxx

• Jr. Member
  • **
จ้างช่างมาทำพื้นทรายล้าง
หรือเปลี่ยนกระเบื้องให้ผิวมันสากขึ้น
น่าจะเป็นการแก้ปญหาที่ตรงจุดที่สุดครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

มันมีตัวการอยู่สองตัวครับ
1. พื้นลื่นเกินไป แก้โดยการทำพื้นใหม่
2. ยางเกาะพื้นไม่ค่อยดี เนื่องจากเป็น runflat เพราะเนื้อยางจะแข็งกว่าปรกติ เมื่อลมไม่มีก็ยังวิ่งต่อได้ แก้โดยเปลี่ยนยางแบบธรรมดาที่เนื้อนิ่มหน่อย แต่ก็ต้องเสี่ยงเวลายางแตกบนถนน

สรุปว่าหากไม่ยุ่งยากเกินไปทำพื้นใหม่ก็ดีครับ ส่วนตัวทากันลื่นผมว่าต้องเตรียมพื้นเดิมให้สากๆเพื่อสีที่ทาจะได้ไม่หลุดก็ต้องใช้ช่างเหมือนกัน ไม่งั้นทาไปเลยสักพักก็หลุดครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

เป็นวิธีที่น่าสนใจมากครับ
ขออนุญาตินำข้อความไปลง fb ส่วนตัวผม ได้ไหมครับ

ยินดีครับ

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าถอยหลังเข้า รถขับหลังจะเป็นปัญหาอย่างที่ว่า
ถ้าเป็นรถขับหน้าจะไม่เป็น

ในทางกลับกัน ถ้ารถขับหลังเดินหน้าเข้าก็จะไม่เป็นครับ

ดีที่สุดคือขับ 4 ครับ อย่างไรก็ไปได้ โดยเฉพาะ Subaru
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ PP

• Full Member
 :D สวัสดียามเย็นค่ะทุกๆท่าน เข้ามาอ่านเเล้วน้ำตาจะไหล หนุ่มๆที่นี่ใจดีมากๆ เข้ามาเเนะนำช่วยเหลือกันเต็มเลยค่ะ สัมผัสได้ถึงความมีน้ำใจจริงๆ เมื่อกี๊ถอยรถเข้าบ้านมาได้อย่างปกติสุขเลยค่ะเพราะพอดีฝนหยุดเเละมีเเดดอ่อนๆทำให้พื้นหน้าบ้านไม่เปียกเหมือนเมื่อวานค่ะ ตอนถอยก็หวั่นๆว่าจะเจออะไรที่น่ากลัวเหมือนเมื่อวานมั้ย ปรากฏว่าถอยลื่นไหลเป็นอย่างดี อันนี้ชัดเจนเลยว่าเป็นเพราะพื้นลื่นจริงๆ สรุปเเล้วคงจะต้องทำพื้นใหม้ให้หยาบขึ้นค่ะ ได้ความยังไงหลังทำจะมาส่งข่าวนะคะ ขอบคุณทุกท่านมากๆที่มาเเชร์ข้อมูล ขอบคุณจากใจค่ะ

ออฟไลน์ Insideout

สำคัญที่สุด อยู่ที่ความเห็นคุณเนย ข้อแรกนะครับ

จำอะไรไม่ได้ จำอันนี้อย่างเดียวพอครับ

ออฟไลน์ rocky55555

จริงๆมันมีวิธีถอย
คือเดินหน้าออกมาเยอะๆแล้วเร่ง (ไม่ต้องเร่งมากนะครับเอาพอดีพอดี)ให้เกิดแรงเฉื่อยให้รถขึ้นไปเองแล้วคอยเหยียบเบรคอย่างเดียว(ตอนขึ้นไม่ต้องเร่งแล้วนะครับให้แรงเฉื่อยพารถขึ้นไปมันจะไม่ฟรี) ถ้าเราไปเร่งตอนเวลาขึ้นพื้นลื่นมันจะฟรี ถ้ารถขับ4จะไม่เป็น
แต่จริงๆไม่ควรเป็นนะครับรถระดับนี้ ปกติจะเจอกับรถกะบะเพราะท้ายมันเบามาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ใช้ซูบี้ก็งี้แหละ  ;D

ไม่ต้องถอยก็ได้ ให้เอาหน้าเข้าครับ ที่บ้านก็มีชันๆแบบนี้ Altis non-VSC ก็เข้าได้ทั้งหน้าหลังนะ แต่ยังไม่เคยลองเอาน้องสามเข้าช่องนี้

ออฟไลน์ cloud

อยากจะบอกว่ามีเรื่องแบบนี้ด้วยหรือเนี่ย ไม่เคยรู้เรื่องเลย บ้านผมไม่มีโรงรถ555

ออฟไลน์ Nookkiez

ด้านท้ายมีน้ำหนักค่อนข้างเบา บวกกับ พื้นลื่นครับ จึงทำให้เกิดการลื่นไถล ลองแก้ด้วยวิธีหาอะไรมาแปะเพื่อลดความลื่นของพื้น หรือลองเอาหน้าเข้าแทนครับน่าจะพอช่วยได้บ้าง  ;)
Test ..

ออฟไลน์ nithiyod

ลองหาน้ำยาทากันลื่นมาทาดู ในโฮมโปรมีขาย

ออฟไลน์ peterpat

น่าจะปกตินะครับ รถผมก็เป็นครับรถขับหลังถอยเข้าบ้านตอนฝนตกถอยไม่ได้ครับ (พื้นเป็นแกรนิตขัดมัน)
ทุกครั้งเลยต้องถอยตั้งหลักให้มีแรงเฉื่อยช่วยดันรถขึ้นครับ

ออฟไลน์ golf8023

กระทู้นี้มีประโยชน์มากครับ กำลังจะทำพื้นโรงจอดใหม่ ที่จอดผมชันมาก(บ้านทาวน์โฮม)ปล่อยไหลไม่ขึ้นครับ ต้องแตะคันเร่งช่วย ปัจจุบันคือเป็นพื้นซีเมนต์ทาสีทับตอนนี้เริ่มไม่สวยแล้ว คิดอยู่เลยว่าจะปูกระเบื้องแบบด้านๆหน่อย คือมันสวย ไม่เก็บฝุ่นและทำความสะอาดง่าย พออ่านกระทู้แล้วเปลี่ยนใจ รถมีทั้งขับหน้าขับหลัง ปูอิฐตัวหนอนน่าจะเวิร์คกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตอนฝนตกก็เอาหน้าขึ้น อย่าถอยหลังขึ้น ล้อมันก็จะไม่ฟรี

ง่ายๆแบบไม่เสียตัง

+1ครับ ล้อจะได้ไม่ฟรีทิ้ง เพราะขับหลัง