ผู้เขียน หัวข้อ: โตโยต้ายังมีเครื่อง5L-Eขายอยู่ในวีโก้นะ  (อ่าน 8637 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
พอดีผมดันไปเจอโบรชัวร์ของวีโก้ต่างประเทศซึ่งเป็นของGibraltarหลายคนอาจจะไม่รู้จักรวมทั้งผมด้วย ยิบรอลตาร์ (Gibraltar) เป็นดินแดนโพ้นทะเลของสหราชอาณาจักร ตั้งอยู่ใกล้กับจุดใต้สุดของคาบสมุทรไอบีเรีย ในบริเวณช่องแคบยิบรอลตาร์ มีพรมแดนติดต่อกับประเทศสเปนทางทิศเหนือ ยิบรอลตาร์เป็นฐานที่มั่นสำคัญของกองทัพอังกฤษมาตั้งแต่ในอดีต และปัจจุบันก็เป็นที่ตั้งของฐานทัพเรืออังกฤษแห่งหนึ่งด้วย ซึ่งก็ดูแล้วดินแดนนี้ค่อนข้างจะกันดารเหมือนกัน
ซึ่งสเปคของวีโก้ในดินแดนนี้ ก็ให้อุปกรณ์มาน้อยมาก ภายนอกกันชนกับมือจับประตูยังสีดำทุกรุ่น แต่ยังมีไฟตัดหมอกนะ
มีตัวถัง2แบบ คือตอนเดียวกับ4ประตู ขับ2และขับ4
ภายในสีเทาเหมือนวีโก้ตัวj บ้านเรา มีวิทยุซีดี ช่องต่อusb กับรีโมทเครื่องเสียงบนพวงมาลัย กระจกไฟฟ้า กุญแจอืมโม
มีเครื่อง2ตัวคือ2kd ftv 102แรงม้า กับ5L-E 94แรงม้า ขืนถ้าตัวนี้ขายในไทยผมไม่อยากคิดว่ามันจะอืดขนาดไหน และโตโยต้าคงแพ้มิตซูกับนิสสันราบคาบด้วยอีกมั้ง
แต่ยังดีมีabs airbag ด้วยนะ
ลองโหลดไปดูกันครับ
 http://tgs.online-mediacentre.com/pdf/tgs-hilux-brochure-2013.pdf

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: โตโยต้ายังมีเครื่อง5L-Eขายอยู่ในวีโก้นะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 21:35:36 »
แปลงจุงเบย มีไปทำไม 5L-E นี่มันตั้งแต่รถตู้ตัวจรวดเลยนะครับ ;)

ออฟไลน์ Tan Int

Re: โตโยต้ายังมีเครื่อง5L-Eขายอยู่ในวีโก้นะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 21:40:58 »

2KD-FTV มีเทอร์โบ แต่ไม่มีอินเตอร์คูลเลอร์ 102 แรงม้า จำได้ว่าเป็นเครื่อง Vigo รุ่นแรกๆ เคยใช้อยู่ ก็เหมือนจะแรงนะ แต่อืดอยู่เหมือนกัน
แต่อีกเครื่อง ไม่รู้จักครับ ตอนนั้นเด็กอยู่ จำไม่ได้  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 21:46:52 »

2KD-FTV มีเทอร์โบ แต่ไม่มีอินเตอร์คูลเลอร์ 102 แรงม้า จำได้ว่าเป็นเครื่อง Vigo รุ่นแรกๆ เคยใช้อยู่ ก็เหมือนจะแรงนะ แต่อืดอยู่เหมือนกัน
แต่อีกเครื่อง ไม่รู้จักครับ ตอนนั้นเด็กอยู่ จำไม่ได้  ;D

5L-E มันตั้งแต่ปี 96 97 เลยครับน้อง ไม่แปลกเลยที่จะไม่ทัน
อีกอย่างมันมาและผ่านไป ไม่นานก็เปน KD ครับ

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 22:50:21 »
หลัง 5L  น่าจะเป็น KZ  แล้วก็ถึงจะเป็น KD     แต่ KZ  ขายแค่ช่วงสั้นๆ  ยุคเดียวกับ WLT ของมาสด้าที่แรงสุดแระในตอนนั้นก่อนที่โตโยต้าจะเอา KZ มาเกทับ  แต่ก็ซดน้ำมันจนคนไม่กล้าซื้อทั้งคู่    อีกตัวในยุคเดียวกันช่สวงปลายๆที่น่าจะแรงสุดคือ ZD30-T 150 แรงม้าของนิสสันแต่ไม่ค่อยมีใครพูดถึง...

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 10:10:10 »
ท้องถิ่นธุรกันดารผมว่าเหมาะกับ การได้เครื่องแรงบิดมาในรอบต่ำๆ และการที่บำรุงรักษาง่าย ๆ 

ผมว่าเหมาะแล้วล่ะครับ   ไม่แปลกใจเท่าไหร่  ;)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 11:19:22 »
เน้นทนหละมังครับ  :D

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 15:01:23 »
น่าจะ 12 -13 ปีแล้วมั้ง เป็นเครื่องยนต์ที่แข็งแกร่งทนทานเหมาะงานหนักลุยๆดีนัก

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 16:03:36 »
ธรรมดานะครับ ในประเทศที่ความเจริญยังไม่มาก ก็ยังมีความต้องการรถแบบนี้กันอยู่

อย่างในอินเดีย ผมเคยเปิดโบชัวร์มิตซูดูเล่นๆ มี Pajero โชกุน ขายอยู่เลยครับ เครื่อง 2.8 แบบสตราด้าบ้านเรานี่แหละ เขาขายโฆษนาว่า เติมน้ำมันได้หลากหลายสภาพ แล้วก็ทนทานดูแลรักษาง่าย

อย่างในแม็กซีโก ก็จะมี Nissan Sentra (Sunny) B13 ขายอยู่ครับ และก็เป็นที่นิยมพอสมควร

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 16:53:03 »
คงเน้นเป็นรถใช้งานราคาไม่แพง เรียบง่าย ไม่จุกจิกซับซ้อน ไหนๆก็ไหนๆแล้ว เครื่อง 2KD เนี่ย น่าจะจับ 2L มาแทนซะเลยนะครับ   ;D ;D

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 19:08:49 »
5L-E เห็นอืดๆซดๆ แต่ก็ถึกใช้ได้นะครับ :D
เสียงก็เพราะกว่า D-4D เยอะเลย

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 20:07:29 »
แปลกตรงที่กันชนหน้าสีดำล้อกระทะ แต่พวงมาลัยหุ้มหนังมีปุ่มกดเครื่องเสียงabs แอร์แบคบางทีมีespเห็นเป็นแบบนี้หลายยี่ห้อเลยนะครับกระบะน่ะ แต่ที่ไทยกลับกัน- -แสดงว่าที่ไทยรูปลักษณ์,ออฟชั่นจับต้องได้มาก่อนความปลอดภัย แต่เมืองนอกออฟชั่นทีจำเป็น,ความปลอดภัยมาก่อนรูปลักษณ์
เห้อ...

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 20:20:17 »
แปลกตรงที่กันชนหน้าสีดำล้อกระทะ แต่พวงมาลัยหุ้มหนังมีปุ่มกดเครื่องเสียงabs แอร์แบคบางทีมีespเห็นเป็นแบบนี้หลายยี่ห้อเลยนะครับกระบะน่ะ แต่ที่ไทยกลับกัน- -แสดงว่าที่ไทยรูปลักษณ์,ออฟชั่นจับต้องได้มาก่อนความปลอดภัย แต่เมืองนอกออฟชั่นทีจำเป็น,ความปลอดภัยมาก่อนรูปลักษณ์
เห้อ...

เมืองไทยบางคน ขออุปกรณ์ที่มันใช้โชว์ได้ มากกว่าใช้งานได้ครับ

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 22:42:30 »
คงเหมาะกับประเทศทางแถบนู่นครับ ต้องการกำลังเครื่องแรงๆ แรงบิดสูงๆ แต่ความเร็วต่ำ เน้นทนทานมากกว่า

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 00:32:13 »
มีเครีองตัวนี้ขายด้วยหรีอครับเครีองตัวนี้น่าจะเป็นหัวฉีดEFIถ้าเป็น5L-Eครับจำได้ว่ามันอยู่ในรุ่นไทเกอร์เจน2ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ RUNDOG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 12:12:24 »
ตัวนี้ อึด ทน ดูแลรักษาง่ายครับ บ้านเค้าคงไม่เน้นเรื่องอัตราบริโภคเหมือนบ้านเรา แต่ภายในตัวรถนี่คล้ายของบ้านเราเลย

ออฟไลน์ honest

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 14:32:52 »
อุปกรณ์ภายในให้มาเยอะดีจัง