ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังกันไว้นะครับ นักขับขี่ช่างปาด ช่างแทรกทั้งหลาย  (อ่าน 6046 ครั้ง)

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
ระบบตรวจจับแบบใหม่กำลังมา ปรับเปลี่ยนนิสัยกันได้แล้วนะครับ
(รวมถึงผมด้วย แต่ไม่ได้ตั้งใจปาดนะ แค่รู้สึกว่า ถ้าเป็นผมก็คงไม่รอดเหมือนกันมั้ง)555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2013, 10:55:24 โดย kan.kom »

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
โดเยอะเลยครับ  :D ผมว่ามันได้อย่างเสียอย่าง ความสะดวกอาจจะลดลง ได้แต่ความเป็นระเบียบเพิ่มมากขึ้น
แต่คนที่ไม่ค่อยชินเส้นทาง อาจโดนเต็มๆ

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
ดีครับ ....
ตอนนี้ การแซงในเส้นทึบ แม้จะผิดกฏจราจร แต่ยังไม่ใช่สาเหตุของปัญหารถติดใน กทม.ถ้าเป็นถนนโล่งๆในแบบ คลิบ ตย.

ถ้ายังมีกล้องน้อยๆอยู่ ควรเริ่มจากทางแยกที่มีรถชอบเบียดชอบแทรกโดยผู้ไม่ยอมต่อแถว เวลารถติดๆ  อย่างเช่น แถวๆบ้านผมย่านเดอะมอล์ท่าพระ  เป็นต้น
พวกนี้แหละ สาเหตุรถติดสะสม  มากกว่า พวกจอดข้างถนน รถชนกัน และรถเสีย
และขอให้มีการติดป้ายหรือแสดงจุดให้ชัดเจนไปเลยนะว่า มีกล้องตรวจจับ
เพราะจะเป็นการป้องปรามคนกระทำผิด แก้ไขปัญหาจราจรได้เร็ว เห็นผลไว และดีกว่า รอให้กระทำผิดแล้วค่อยมาส่งใบเสียค่าปรับ

แต่สงสัยว่า  ถ้ารถติดๆแล้วมีการเบียด แทรก แซงในเส้นทึบ กล้องจะมีโอกาสเห็นป้ายทะเบียนรถผู้กระทำความผิดป่าวน๊อ?

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
ผมชอบวิธีใช้กล้องจับแบบนี้ มากกว่าใช้ตำรวจ แต่ถ้าคนไม่ชินเส้นทางน่าจะมีแบ่งเป็นการกระทำผิด
ครั้งแรกของแต่ละจุด ให้ตักเตือนก็น่าจะดี บ้านเมืองคงดีขึ้นเรื่อยๆ
    จริงๆทำไมบ้านเราไม่ปรับเงินจริงจัง หรือปรับตามมูลค่ารถที่กระทำผิด เหมือนต่างประเทศ
ผมไม่เก่งกฎหมาย อยากรู้ว่าทำไมไม่ปรับ หนักๆ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ก็อย่าลืมที่ต้องปรับเรื่อ งป้ายเตือ นป้ายบังคับ เส้นแบ่งจราจร เอาให้ชัดเจน จัดแจ้ง

ไม่ใช่ว่าป้าย บางทางอยู่หลังป้ายหาเสียง ป้ายร้านขายของ

เอาพวกป้ายที่บังป้ายจราจรออกให้หมด ผมว่าถึงไม่ชินแต่ขับช้าคลำๆทางไปมันก็พอไหวนะ

ผมชอบนะกฎแรงๆ แบบนี้

ออฟไลน์ NoName__???

ดูในคลิป เส้นแดงของกล้องแต่บนถนนไม่มีเส้นขาวทึบ อย่างนี้คนขับก็ไม่รู้นะว่าเส้นทึบห้ามเปลี่ยนเลนส์

เห็นด้วยว่าน่าจะไปทำพวกทางคอขวดมากว่า เช้าเส้นวิภาวดีขาเข้าดินแดงก่อนขึ้นทางด่วน แทรก ปาด เพียบ กับตรงพระราม9 ขาเข้าก่อนขึ้นยกระดับมาดินแดง พวกรถไปรัชดาแทรกจากเลนขวาสุด บางทีไปไม่ได้ พานทำให้รถขึ้นสะพานไปดินแดงติดด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2013, 11:39:59 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ nex7

• **
เห็นด้วยแต่ควรมีติดป้ายเตือนด้วย เพราะบางจังหวะรถซ้ายโล่ง ๆ เลยเปลี่ยนเลนส์ตัดเข้าก่อนระยะเล็กน้อยไม่ได้ทำให้รถติดหรือเสี่ยงต่ออุบัติเหตุมากนัก แต่ถ้าเป็นช่วงรถติด ๆ รถมีมาก ๆ การปาดตัดลักษณะแบบนี้ถือว่าไม่ดีครับ  แถวเดอะมอลล์งามวงศ์วานก็มีครับ วิ่งมุ่งหน้าไปสี่แยกแคราย เลยห้างไปจะเจอทางลงสะพานข้ามแยกมาพอดี จุดนี้ใครตัดขวาออกก่อนเส้น ถูกถ่ายเสียค่าปรับหมดครับ เจอมา 2 รอบแล้วครับ  ทำไงได้รถข้างหน้ามันติดรถตู้ รถเมล์ชลอตัว ส่วนมากเลยตัดก่อนเส้นซึ่งเส้นทึบก็แค่ 10 กว่าเมตร ครับ  อาจจะไม่ได้ช่วยเรื่องรถติดแต่ช่วยเรื่องวินัยการจราจรให้ดีขึ้นครับ      จุดที่แนะนำอยากแนะนำเส้นสะพานข้ามแยกแคราย รถตู้ รถเล็กออกซ้ายมาปาดเข้าขวาตลอด แถมช่วงเย็น ๆ ข้ามสะพานได้ 1 เลนส์  รถที่ขับมา 3-4 เลนส์แต่ขึ้นได้ 1 เลนส์ เลยปาดมันสนุกครับ แนะนำให้ไปลองติดกล้องจุดนี้ครับ

ออฟไลน์ balliblue

ผมว่าจัดการพวกขับช้าแช่ขวาก่อนดีกว่า จะได้ไม่ต้องเเซง เสียอารมณ์ แต่แบบนี้ก็ดีนะ เอาพวกรถสิบล้อวิ่งขวาด้วยก็ดี

ออฟไลน์ johnlee

พวกไม่ติดป้าย ใช้ป้ายปลอม เพียบเลยทีนี้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ redsun

บางทีก็ต้องดูความเป็นจริงเหมือนกันนะครับ

บางกรณีระยะเปลี่ยนเลนที่ปลอดภัยมีระยะจำกัด
การรอให้้พ้นช่วงเส้นทึบ แล้วเปลี่ยนเลน
อาจจะทำให้เหตุการณ์จวนเจียนมากขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2013, 02:05:48 โดย redsun »

ออฟไลน์ womensun

• **
ทำวิธีไหนก็ได้ แต่ขอให้ทำจริงๆ เถอะ รับรองไม่นานการจราจรบ้านเราจะดีขึ้นอีกเยอะ เดี๋ยวนี้เวลาขับรถก็ทำใจตั้งแต่ก่อนออกจากบ้านแล้วว่าจะต้องเจออะไรบ้าง

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
มาติดแถวทางลงด่วนเพลินจิตใต้หน่อย ทุกเช้าบรรดารถหรูรถไม่หรูแต่มารยาททรามชอบแซกชอบปาดน่าจะเข็ดกันบ้าง

ออฟไลน์ hutzero

มาเลยครับ  ไม่เคยกลัว   เพราะไม่เคยทำผิดกฎอยู่แล้ว  ยกเว้นตอนไปทางที่เส้นบอกไม่ชัดเจน