ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุการณ์แบบนี้ประกันจ่ายไหมครับ  (อ่าน 3652 ครั้ง)

PPPiii

• บุคคลทั่วไป
ปกติแล้วเวลาผมกลับจากที่ทำงานตอนเย็นก็จะขับรถมาจอดไว้หน้าบ้าน แล้วพอเวลาประมาณหัวค่ำก็จะให้ลูกชาย(ไม่มีใบขับขี่)เป็นคนถอยรถจากหน้าบ้านเข้ามาในบ้าน
แต่เมื่อวานนี้ผมไปทำธุระนอกบ้านแล้วกลับมาถึงบ้านตอนหัวค่ำก็เลยจะเอารถเข้าบ้านเลย โดยที่วันนี้ผมเป็นคนเอารถเข้าบ้านเอง
แต่ระหว่างที่กำลังถอยรถเข้าบ้านก็มีรถเก๋งคันนึงขับมา แต่แทนที่เขาจะจอดรอผมถ่อยเสร็จอยู่ห่างๆ เขากลับขับจี้เข้ามาเรื่อยๆ ยิ่งถอยเขาก็ยิ่งขับจี้เข้ามา
จนกระทั่งรถเกิดเบียดกัน  หลังจากที่เรียกประกันมาฝ่ายรถเก๋งคันนั้นเขายอมรับผิดประกันก็เลยยอมรับผิดชอบผม

ถามว่า  :  ถ้าวันนั้นคนที่เป็นคนถอยรถเข้าบ้านคือลูกชายผมที่ไม่มีใบขับขี่  แล้วฝ่ายที่มาชนยอมรับผิด อย่างนี้ประกันยังจะยอมรับผิดชอบอีกไหม

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
Re: เหตุการณ์แบบนี้ประกันจ่ายไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 10:39:10 »
ต้องเนียนว่าเป็นผู้ขับแทนครับ ประกันถึงจะยอมจ่าย คุยกะคู่กรณีให้รู้เรื่องก่อนละกันครับ  :D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

wannachat

Re: เหตุการณ์แบบนี้ประกันจ่ายไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 12:06:35 »
ทางปฏิบัติ ถ้าเราฝ่ายถูก แม้ลูกเราไม่มีใบขับขี่เป็นคนขับ แล้วมีการชน  ประกันก็จ่าย เพราะประกันก็จะไปไล่ให้ฝ่ายผิดรับผิดชอบ  กรณีนี้ไม่มีหรอกประกันไม่จ่ายให้เพราะเสียเครดิตโดยไม่เกิดประโยชน์แก่บริษัท

แต่ถ้าสมมติเราฝ่ายผิด แล้วลูกไม่มีใบขับขี่ขับ แบบนี้ประกันสามารถจะอ้างไม่รับผิดชอบได้ เพราะตามเงื่อนไขที่ประกัน แต่ส่วนมากเสียหายเล็กๆน้อยๆประกันจะจ่ายให้(ทำให้ชื่อเสี่ยงบริษัทว่าดี ลูกค้าเยอะ กำไรบริษัทก็จะเยอะตาม เพราะส่วนมากคนมักไม่รู้เทคนิคเรื่องประกัน) เว้นแต่มีค่าใช้จ่ายเยอะ

ใครเป็นคนขับไม่อาจรู้ได้ นอกจาก บุคคลที่เห็นเหตุการณืเช่น คนแถวนั้น คู่กรณี  หรือมีกล้อง หรือยอมรับเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2013, 12:10:24 โดย wannachat »

PPPiii

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 14:18:13 »
ต้องเนียนว่าเป็นผู้ขับแทนครับ ประกันถึงจะยอมจ่าย คุยกะคู่กรณีให้รู้เรื่องก่อนละกันครับ  :D

ทางปฏิบัติ ถ้าเราฝ่ายถูก แม้ลูกเราไม่มีใบขับขี่เป็นคนขับ แล้วมีการชน  ประกันก็จ่าย เพราะประกันก็จะไปไล่ให้ฝ่ายผิดรับผิดชอบ  กรณีนี้ไม่มีหรอกประกันไม่จ่ายให้เพราะเสียเครดิตโดยไม่เกิดประโยชน์แก่บริษัท

แต่ถ้าสมมติเราฝ่ายผิด แล้วลูกไม่มีใบขับขี่ขับ แบบนี้ประกันสามารถจะอ้างไม่รับผิดชอบได้ เพราะตามเงื่อนไขที่ประกัน แต่ส่วนมากเสียหายเล็กๆน้อยๆประกันจะจ่ายให้(ทำให้ชื่อเสี่ยงบริษัทว่าดี ลูกค้าเยอะ กำไรบริษัทก็จะเยอะตาม เพราะส่วนมากคนมักไม่รู้เทคนิคเรื่องประกัน) เว้นแต่มีค่าใช้จ่ายเยอะ

ใครเป็นคนขับไม่อาจรู้ได้ นอกจาก บุคคลที่เห็นเหตุการณืเช่น คนแถวนั้น คู่กรณี  หรือมีกล้อง หรือยอมรับเอง

อ๋อครับ  ขอบคุณมากครับ
เมื่อวางโมโหมากเลย ขนาดขับมาถึงบ้านแล้ว และก็กำลังจะเอารถเข้าบ้านยังโดนชนได้อีก

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 23:36:06 »
ประกันฝ่ายโน้นจะไม่ยอมรับผิดครับ
ถ้าคู่กรณีรู้และนิสัยไม่ดี เค้าก็ไม่ยอมรับผิดแน่ครับ
เพราะทางคุณผิดแน่นอนที่ไม่มีใบขับขี่

ดังนั้นต้องไปตำรวจ และอาจจะจบที่ประมาทร่วม

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 08:55:30 »
ถ้าเราเป็นฝ่ายถูก ประกันอีกฝ่ายก็จะไม่ยอมจ่ายครับ

แต่ถ้าเราเป็นฝ่ายผิด ประกันเราก็จะไม่ยอมจ่ายครับ

ทางที่ดีที่สุดก็คือ คุยกับคู่กรณีให้เขายอมให้เราเปลี่ยนคนขับ แต่เขาก็คงไม่ยอมเป็นฝ่ายผิดแน่ๆ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 11:38:44 »
ต้องหาทางเนียนๆบอกว่าเราเป็นผู้ขับครับ
เพราะประกันจะขอสำเนาใบขับขี่ของคู่กรณี
ถ้าไม่มีใบขับขี่ หรือไม่ได้พกละก็ ประกันมี่สิทธิ์ไม่เคลมให้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 16:31:05 »
ไม่จ่ายครับ เพราะ ไม่มีใบขับขี่ ถึงจะอยู่ในบ้านแล้วชน ก็ไม่จ่ายนะครับ(ถ้าเค้ารู้)