ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการทำเครื่องเสียงงบน้อยครับ  (อ่าน 4736 ครั้ง)

ออฟไลน์ winnhaha

• Newbie
  • *
พอดีผมมีแผนจะวางเครื่องเสียงครับงบประมาณหมื่นนิดๆ เอาฟังดูดีกว่าเครื่องเสียงเดิมพอประมาณ ชอบฟังเสียงกลางกับเบสเป็นหลัก
เคยอ่านๆดูเค้าว่า alpine น่าจะคุ้มสุด(รึเปล่าา??) ใช้ Tiida 1.8 ครับ รบกวนพี่ๆน้องๆด้วยครับผม

ขอบคุณคร้าบบ :)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำการทำเครื่องเสียงงบน้อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 15:54:58 »
alpine เสียงจะค่อนข้างบางครับ แต่เขาว่าประกบกับลำโพงเบสเยอะๆอย่าง boston acoustic แล้วเสียงค่อนข้างโอ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำการทำเครื่องเสียงงบน้อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 16:36:59 »
Front pioneer กับติด bass box  ใช้กับลำโพงเดิมก่อน งบน่าจะพอครับ
หรือ ดูก่อนว่า front เดิมมี preout ไหม ถ้ามี เลือก bassbox ที่มี amp ในตัว กับ ลำโพงแยกชิ้น 6" 1คู่หน้า พอครับ

ส่วนยี้ห้อ อะไร ขึ้นอยู่กับแนวเพลงที่ฟังครับ จะเป็น Boston morel DLS หรือ อื่นๆ อันนี้้ถ้าจะให้ดีไปลองฟังตามร้านใหญ่ๆก่อนครับว่าชอบแนวไหนครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ headjoke

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 22:44:15 »
ขอออกตัวก่อนนะครับ ผมเป็นบุคคลทั่วไปที่ชอบเรื่องเครื่องเสียงครับ ไม่ใช่ร้านค้า
ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสมลบได้เลยครับ

ผมแนะนำว่าเจ้าของกระทู้ควรหาข้อมูลลำโพงแต่ละยี่ห้อว่ามีบุคลิกเหมือนกับที่เราชอบหรือไม่
เพราะลำโพงแต่ละยี่ห้อจะมีบุคลิกที่แตกต่างกัน คล้ายกับความรู้สึกในการขับรถแต่ละยี่ห้อที่จะมีบุคลิกเป็นของตัวเอง
หาข้อมูลได้จาก google ครับ มีเยอะลองหาดู

เมื่อได้ลำโพงยี่ห้อที่ตรงกับตัวเองสัก 3-4 ยี่ห้อ ต่อมาก็ควรเลือกวัสดุที่ใช้ในการทำลำโพง
วัสดุแต่ละแบบก็มีบุคลิกที่แตกต่างกัน สามารถอ่านเพิ่มเติมได้จากลิ้งค์ด้านล่าง

http://www.rocketsound.co.th/index.php?cmdmode=art_detail&artid=77
"ว่าด้วยเรื่อง กรวยลำโพงหลากหลายประเภท แล้ววัสดุแต่ละประเภทให้เสียงอย่างไร"

เมื่อได้ยี่ห้อและวัสดุของลำโพงที่ต้องการแล้ว
ต่อมาควรจะพิจารณาความสามารถในการขับลำโพงของฟร้อนท์ที่ใช้ด้วย
ถ้าใช้ฟร้อนท์ในการขับลำโพง ควรหาลำโพงที่ไม่กินวัตต์
ถ้าลำโพงกินวัตต์กำลังขยายของฟร้อนท์จะไม่พอ ต้องใช้แอป์ช่วย

เนื่องจากเจ้าของกระทู้งบน้อย (เหมือนผม) แนะนำให้หาลำโพงไม่กินวัตต์ จะได้ประหยัดค่าแอมป์
เงินที่เหลือจากค่าลำโพง ก็จะเป็นค่าติดตั้งและอื่นๆ

แนะนำให้แดมป์ประตูด้วยครับ เพื่อลดการสั่นของประตู ไม่ต้องแดมป์เยอะนะครับ มากไปก็ไม่ดี

แนะนำให้ติดตั้งแค่ลำโพงคู่หน้ากับแดมป์ประตูก่อน จากนั้นให้ลองใช้ไป 2-3 เดือน
เมื่อรู้ว่าอะไรขาดค่อยเพิ่มเติมในภายหลัง จะได้ไม่เจ็บตัวมากครับ

ติดตั้งเสร็จทุกอย่างภายในครั้งเดียวไม่ได้หมายความว่าจะจบนะครับ สำหรับมือใหม่ ค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ไปดีกว่าครับ

สุดท้ายขอให้มีความสุขในการฟังเพลงครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 00:05:14 »
ขอออกตัวก่อนนะครับ ผมเป็นบุคคลทั่วไปที่ชอบเรื่องเครื่องเสียงครับ ไม่ใช่ร้านค้า
ถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสมลบได้เลยครับ

ผมแนะนำว่าเจ้าของกระทู้ควรหาข้อมูลลำโพงแต่ละยี่ห้อว่ามีบุคลิกเหมือนกับที่เราชอบหรือไม่
เพราะลำโพงแต่ละยี่ห้อจะมีบุคลิกที่แตกต่างกัน คล้ายกับความรู้สึกในการขับรถแต่ละยี่ห้อที่จะมีบุคลิกเป็นของตัวเอง
หาข้อมูลได้จาก google ครับ มีเยอะลองหาดู

เมื่อได้ลำโพงยี่ห้อที่ตรงกับตัวเองสัก 3-4 ยี่ห้อ ต่อมาก็ควรเลือกวัสดุที่ใช้ในการทำลำโพง
วัสดุแต่ละแบบก็มีบุคลิกที่แตกต่างกัน สามารถอ่านเพิ่มเติมได้จากลิ้งค์ด้านล่าง

http://www.rocketsound.co.th/index.php?cmdmode=art_detail&artid=77
"ว่าด้วยเรื่อง กรวยลำโพงหลากหลายประเภท แล้ววัสดุแต่ละประเภทให้เสียงอย่างไร"

เมื่อได้ยี่ห้อและวัสดุของลำโพงที่ต้องการแล้ว
ต่อมาควรจะพิจารณาความสามารถในการขับลำโพงของฟร้อนท์ที่ใช้ด้วย
ถ้าใช้ฟร้อนท์ในการขับลำโพง ควรหาลำโพงที่ไม่กินวัตต์
ถ้าลำโพงกินวัตต์กำลังขยายของฟร้อนท์จะไม่พอ ต้องใช้แอป์ช่วย

เนื่องจากเจ้าของกระทู้งบน้อย (เหมือนผม) แนะนำให้หาลำโพงไม่กินวัตต์ จะได้ประหยัดค่าแอมป์
เงินที่เหลือจากค่าลำโพง ก็จะเป็นค่าติดตั้งและอื่นๆ

แนะนำให้แดมป์ประตูด้วยครับ เพื่อลดการสั่นของประตู ไม่ต้องแดมป์เยอะนะครับ มากไปก็ไม่ดี

แนะนำให้ติดตั้งแค่ลำโพงคู่หน้ากับแดมป์ประตูก่อน จากนั้นให้ลองใช้ไป 2-3 เดือน
เมื่อรู้ว่าอะไรขาดค่อยเพิ่มเติมในภายหลัง จะได้ไม่เจ็บตัวมากครับ

ติดตั้งเสร็จทุกอย่างภายในครั้งเดียวไม่ได้หมายความว่าจะจบนะครับ สำหรับมือใหม่ ค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ไปดีกว่าครับ

สุดท้ายขอให้มีความสุขในการฟังเพลงครับ
 ;D ;D ;D

เห็นด้วยกับการใช้งบน้อย เพื่อเสียงดีคับ

เปลี่ยนลำโพงหน้าแล้วก็เปลี่ยนสายลำโพงด้วยเลย

แด้มประตูนี่ต้องกี่ชั้นคับ ถ้าน้อยไปไม่ดี มากไปก็ไม่ดี

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 00:20:03 »
หาลำโพงดีๆ คู่หน้าแกนร่วมหรือแยกตามกำลังทรัพย์ครับ

มีสกิลช่างบ้างเล็กน้อย ทำเอง หาไม้เนื้อแข็งรองฐานลำโพงด้วย  ไหนๆได้แงะแล้ว damp ประตูด้วยเลย

ลองฟังก่อนชอบไม่ชอบ ชอบฟังแนวเสียงแนวไหนลองไปฟังที่ร้านครับ แล้วมาหามือสอง ฮาๆๆๆ

เปลี่ยนสายทั้งสายลำโพง สายสัญญาณด้วย หมดไม่เยอะครับ  ;D

ลองเปลี่ยนลำโพงก่อน ถ้าพอใจก็จบ ถ้าจะเอานุ่มลึกปรับได้ละเอียดค่อยลงไป player preamp power amp ก็จะตามมา เริ่มจากน้อยๆดูก่อน ถ้าพบก็จบตรงนั้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2013, 00:22:37 โดย nudragon »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 05:36:54 »
Sub ท่อแบบ Active  มีAmpในตัว อย่าใช้ Sub box เสียงห่วยกว่าเยอะ
เปลี่ยนลำโพงคู่กน้าใหม๋ เอาแบบแกนแยกจะจูนเสียงง่าย คู่หลังไม่ต้องเปลี่ยน
ถ้าเพลงแนวที่ชอบแนะนำฟร้อน Pioneer ครับ

ออฟไลน์ winnhaha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 08:45:44 »
ขอบคุณทุกคนคร้าบบ

ออฟไลน์ headjoke

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 23:46:42 »
เห็นด้วยกับการใช้งบน้อย เพื่อเสียงดีคับ

เปลี่ยนลำโพงหน้าแล้วก็เปลี่ยนสายลำโพงด้วยเลย

แด้มประตูนี่ต้องกี่ชั้นคับ ถ้าน้อยไปไม่ดี มากไปก็ไม่ดี

ด้านในแผงประตูติดเฉพาะส่วนที่มีการสั่นสะเทือน ตรงนี้ช่างน่าจะรู้ว่าตรงไหนเหมาะสม
ด้านนอกแผงประตูติดทั้งหมดครับ รวมแล้วแดมป์ประตู 2 บาน จะใช้แผ่นแดมป์ประมาณ 3 แผ่นครับ

ราคาแผ่นแดมป์ทั่วไปรวมค่าติดตั้งแล้วน่าจะประมาณ 700-800 บาท/แผ่น (ราคาขึ้นอยู่กับยี่ห้อและร้านติดตั้งครับ)

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 00:10:11 »

ด้านในแผงประตูติดเฉพาะส่วนที่มีการสั่นสะเทือน ตรงนี้ช่างน่าจะรู้ว่าตรงไหนเหมาะสม
ด้านนอกแผงประตูติดทั้งหมดครับ รวมแล้วแดมป์ประตู 2 บาน จะใช้แผ่นแดมป์ประมาณ 3 แผ่นครับ

ราคาแผ่นแดมป์ทั่วไปรวมค่าติดตั้งแล้วน่าจะประมาณ 700-800 บาท/แผ่น (ราคาขึ้นอยู่กับยี่ห้อและร้านติดตั้งครับ)

ขอบคุณคับ