ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องระทึก(อีกแล้ว)เมื่อต้อง กระทืบเบรคมิด TEEN  (อ่าน 5368 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ช่วงเช้ามึดวันอังคารที่ 8/12/2009

วันนี้มีเหตุจำเป็นต้องเอารถคู่ใจ กายคู่เกียร์ ออกมาจากบ้านเพื่อมาส่งคุณหญิงมาทำงาน ขับออกมาด้วยความหวังว่า น้ำมันจะลดลงมาซัก 3 บาท แต่ก็ฝัน
ลมๆ แล้งๆ ช่างมัน ตอนเช้าก่อนถึงที่ทำงานคุณหญิง เติมน้ำมัน ที่ปั้ม PT ตรง wattana auto sale แถวเพชรบุรีตัดใหม่ ขอบอกว่าเป็นปั้มที่มีมารยาทงามสุดในเมือง
ตั้งแต่ไปเติมแถวนั้น แล้วอีกอย่างปั้มนี้ ลดราคาน้ำมันทุกชนิด 50 สต. เข้าไปถึงปั้ม ไม่รู้ลูกน้องหรือเจ้าของปั้ม เข้ามาไหว้เราอย่างงาม1 ที่ แล้วถามว่า
ต้องการ เช็ดกระจก เติมลมยาง น้ำในหม้อน้ำ เอาถังขยะมาทิ้ง เดียวพนักงานจัดการให้หมด โอ้วๆๆ แม่เจ้าไม่เคยเจอะปั้มดีอะไรอย่างนี้มาก่้อนในย่านนี้โว้ย
(เคยเจอะแถมบางใหญ่ ปั้มซันนี่ เหมือนปั้มผี แต่พม่าตรึม ลด 60 สต. เบนซิล95 ยัน B2)  โดนใจมาก เราก็รีบเลยบอกว่าไม่เป็นไรเติมเต็มถังสามร้อย (กวนแกรมโบเค้าด้วย) พอส่งคุณหญิงเสร็จ จะนอนเอาแรงซะหน่อย เพราะถึง ที่ทำงานเค้า 5.40น นอน5 นาที เจ้าประคุณรุณช่อง ฆ่าศึกเคาะประตู แถวนี้ก็มีห้องน้ำอยู่ห้องเดียว ไอ่คุณ รปภ. มันก็เข้าซักอีก เอาวะมาทำงานเลยแล้วกันปวดท้องก็ปวด เซงเป็ดสุดๆ ขับออกมาถึงช่วง รัชดา ก่อนถึงหน้าศาลที่จะวิ่งไปบนสะพายข้างแยกรัชโยธินก็มาเจอะเหตุการณ์....

กำลังขับลงสะพาน ข้ามแยกลาดพร้าวเห็น น้อง BM s3 ออกขวามาแต่ไก่โห่ ออกมาเลนสามจากซ้าย(ตรงนั้นมี สี่เลน) ด้วยความเร็ว เกือบจะช้า และแล้ว ระยะรถผมกัน BM ห่างกันประมาณ 100 เมตรได้ แล้วนั่ง BM ก็หักหลบออกซ้ายโดยมีได้บอกกล่าวอะไรล่วงหน้า(ไม่เปิดไฟเลี้ยว) เมือมันออกไปแล้ว

ตรงหน้าผมเจอะน้องหมา นอนเจ็บอยู่ ระยะห่างไม่ถึงร้อยเมตร ออกขวาก็ไม่ได้ ออกซ้ายก็ไม่ได้ มากันเร็ว ทั่งคู่ เรามาแค่ 80 สาททททททซวยแล้วว  คำแรกที่อุกทานเลย เท้าทั้งสองกระทึบเบรค มิดตีนคู่เลย เบรคล้อล็อก น่าจะมากกว่า 15 เมตรได้ เราก็พยายามเบนออกขวานิดๆเพื่อไม่ให้ไปโดนมัน ข้างๆขวาก็มี taxi มาอย่างเร็วออกมากไปเดียวเกี่ยวอีก โอ้ยยๆ หัวใจจะวาย พอถึงจุดหยุดนิ่งกะว่ายังไงคงโดนหมาแน่ละว่ะ จะลงไปดู น้องหมาก็ไม่ท่า เดียวทั้งหมาทั้งคน จุติใหม่ เลยค่อยๆถอยหลังมา ช่วงที่ถอยมาก็ลุ้นว่าคงไม่โดนนะ เพราะตอนหยุดหน้ารถไม่เห็นหมาแล้ว ถอยออกมาได้นิดนึง ไม่โดนหมาโล่งอก แต่ที่เห็นอยู่ข้างหน้า มันทุรนทุรายมากๆ ดิ้นซ้ายดิ้นขวา มันคงเจ็บสุดๆ เลยแหละ เห็นแล้วทำอะไรไม่ถูกเลยจะพาหมาไปโรงบาล แล้วมันจะกัดตูไหมเนี่ย แล้วตอนลงไปรถจะมาจูบตูดไหมเนี่ย เลย ค่อยเบนหัวออกมาแล้วโทรแจ้ง จส.100 ให้ช่วยประสานงานมารับหมาไปรักษา ด้วย

พอออกมาเสร็จจากตรงนั้น ผมเลยเข้าใจในคำพูดเลยว่า เจอะหมา กับเจอะคน จะเหยียบใครก่อน สุดท้าย เหยียบเบรค ครับ ในวินาทีนั้น ตัดสินใจอย่างอื่นไม่ได้อีกแล้ว ถ้าทำผิดหมายถึงชีวิตเค้าเลย ผมสงสารรถก็สงสาร หมาก็ต้องสงสาร เบรคจนยางรถไหม้ควันออกมาเป็นกลุ่มๆ แต่หมามันมีชีวิต เราก็ต้องเอาหมาไว้ก่อน

(ปล.เวลาที่เกิดเหตุ 6.11น)

สุดท้าย วันนี้ใครผ่านเส้นนั้น แล้วเห็นรอยยางรถยนต์ยาวมากๆๆ ตรงเลนสามอยากบอกว่าเป็นยางรถผมเอง และที่เบรคเพราะรักษาชีวิตหมาครับ
ขอให้หมาตัวนั้นรอดเถอะเพราะผมก็เกือบเสียหมาที่บ้านไป เพราะรถเหมือนกัน

และในตอนนั้นขี้ก็หด ตดก็หายไปอย่างทั้นตาเห็นเลย

ขอบคุณที่อ่านครับ
(ขออภัยในบางคำที่ไม่เหมาะสม)
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: เรื่องระทึก(อีกแล้ว)เมื่อต้อง กระทืบเบรคมิด TEEN
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:32:30 »
อย่าลืมเช็คยางดูนะครับ เพราะเบรคจนล้อล็อกแบบนี้ยางจะต้องมีความเสียหายพอสมควร

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
Re: เรื่องระทึก(อีกแล้ว)เมื่อต้อง กระทืบเบรคมิด TEEN
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:41:39 »
เมื่อเช้าตอนไปส่งพ่อผมก็เผลอด่าในใจไปแล้วอ่ะ ขอโทษด้วยครับ แหะๆ

จริงๆ ถนนเมืองไทยนี่ออกจะอันตรายยังไงไม่รู้แฮะ(สภาพเข้าใกล้อินเดียทุกทีแล้วอ่ะ)... วิ่งๆ อยู่ก็เจอน้องหมานอนป่วย(บางตัวป่วยจนเน่าคาถนน.... กรณีนี้เส้นวิภาวดีเจอประจำ) ของผมเจอเมื่อวานมีให้เลือกว่าจะชนยัยป้าที่พาลูกเล็กวิ่งข้ามถนนใต้สะพานลอย(หน้าโค้งวัดมหาบุศย์ อ่อนนุช)หรือจะจุ๊บตูดอัลติสที่ใจดีจอดให้ยัยป้าข้ามแบบกระชั้นชิดดีหว่า..... สุดท้ายเลยไปเบียดมอไซค์แทนซะงั้นล่ะ55+

ยังไงก็อย่าลืมเช็คยางกับเบรคตามที่พี่ "keanetona มุขแป้กจริงๆ " แนะไว้นะครับ เพื่อความปลอดภัยในการใช้รถต่อไปน่ะครับ
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 10:19:10 »
อย่างน้อยความตั้งใจดีๆของคุณที่จะเซฟชีวิตเค้าไว้ ก้อเป็นเรื่องที่ดีครับ  ผลจะเป็นยังไงก้อคงแล้วแต่บุญกรรม

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 13:08:57 »
ฆ่าศึกเป็นเหตุจริงๆ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 13:36:09 »
จากเรื่องนี้ทำให้แอบคิดว่า เดี๋ยวนี้สังคมเราไม่ใส่ใจกับสิ่งเล็กน้อยกันทุกทีๆ ถ้าก่อนหน้านั้นมีใครสักคนโทรไปแจ้ง จส. 100 แบบที่คุณ liveshow  ทำหลังจากเบรกกันตัวโก่ง คงไม่มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้น รวมถึงรถ BMW คันก่อนหน้าที่ไม่ได้ให้สัญญาณไฟเลี้ยวอีกต่างหาก
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 14:30:14 »
ลุ้นระทึกมากๆครับ

ช่วงลงสะพานข้ามแยกลาดพร้าวต้องระวังเลยละครับ แต่ผมว่ารถที่มาจากด้านล่างควรจะใส่ใจกับการเปลี่ยนเลนมาทางขวาให้มากมากมากหน่อย

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 14:43:20 »
ยินดีด้วยครับ ที่ปลอดภัยทั้งคนทั้งรถ และน้องหมา
แต่เบรกสองเท้า..อันตรายมาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 15:36:10 »
ขอด่าบีเอ็มควาย ไม่เปิดไฟเลี้ยวครับ และขอชมเจ้าของกระทู้ที่รักษาชีวิตไว้ได้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 16:25:30 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

เดียวก่อนปีใหม่ต้องไปเช็คยางซะหน่อยแล้ว ลากไปซะยาวเลย  "-_- ไม่รู้น้องหมาจะรอดหรือเปล่า อะ

วันเสาร์ น้องหมาผมเกือบวิ่งไปโดนรถทับแล้ว ตอนเช้ามึด ด้วยสลัวๆ รถในหมู่บ้านก็ขับกันซะยั่งกะขับแรนลี่ เบรคตัวโก่งเกือบทับหมาผมแล้ว
น้องหมาผมช๊อกคาล้อ ประมาณว่าจมูกกับล้อห่างกันไม่ถึงครึ่งไม้บรรทัด พาไปโรงบาลแทบไม่ทัน น้ำลายฟูมปาก ขาแข็ง แทบไม่รับรู้อะไรเลย
ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว ไม่ซนไม่ดึ้อ นิสัยเปลี่ยนไปเลย

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 17:36:24 »

เดียวก่อนปีใหม่ต้องไปเช็คยางซะหน่อยแล้ว ลากไปซะยาวเลย  "-_- ไม่รู้น้องหมาจะรอดหรือเปล่า อะ

วันเสาร์ น้องหมาผมเกือบวิ่งไปโดนรถทับแล้ว ตอนเช้ามึด ด้วยสลัวๆ รถในหมู่บ้านก็ขับกันซะยั่งกะขับแรนลี่ เบรคตัวโก่งเกือบทับหมาผมแล้ว
น้องหมาผมช๊อกคาล้อ ประมาณว่าจมูกกับล้อห่างกันไม่ถึงครึ่งไม้บรรทัด พาไปโรงบาลแทบไม่ทัน น้ำลายฟูมปาก ขาแข็ง แทบไม่รับรู้อะไรเลย
ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว ไม่ซนไม่ดึ้อ นิสัยเปลี่ยนไปเลย

อยากให้หมาที่บ้านผมเป็นอย่างนี้บ้างจัง ดุก็แล้ว ตีก็แล้ว ไม่เข็ด จะวิ่งไล่งับรถเค้าท่าเดียวล่ะ รถวิ่งช้าๆ ในหมู่บ้านก็ทำตัวเป็นเจ้าถิ่นนอนขวางบนถนนบ้างล่ะ

ล่าสุดมันเขี้ยวอะไรไม่รู้ไปงับยางM/Tของเพื่อนบ้าน ยางไม่แตกไม่รั่ว แต่ฟันหลุดคายางเค้าเลยอ่ะ.... ปวดหัวกับน้องหมานี่จริงๆ เลยครับ
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 20:49:45 »
ใช่ครับ เจอเหมือนกันเรื่อง ขับรถเร็วในหมู่บ้าน ไม่รู้มันจะรีบไปตาม_วาย ที่ไหนกัน

แล้วก็เปลี่ยนเลนส์ไม่เปิดไฟเลี้ยว ไม่เข้าใจจริงๆ ตกลงรถที่ซื้อมามันไม่มีให้มากันเหรอถึงไม่ค่อยจะเปิดกัน

พวกนี้น่าด่าจริงๆ ขอชื่อชมความตั้งใจดีของเจ้าของกระทู้ และขอประนามการขับรถ อย่างหยาบโลน ของคนพวกนี้

พวกขับรถแพงๆนี่เจอเยอะไม่เข้าใจจริงๆว่ารถแพงแล้วไม่ต้องปฏิบัติตามกฎจราจรหรืออย่างไร (ว่าเฉพาะพวกทำไม่ดีนะครับ)

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 22:31:20 »
ของผมก็เคยเจอนะครับขับตามกันมาอยู่พักหนึ่ง เวลาเปิดไฟเลี้ยวตามแยกไม่เปิด

แต่ตรงทางที่มันบังคับเลี้ยวกะเวลาเบี่ยงหลบรถที่จอดข้างทางที่แทบไม่ต้องเบี่ยงออกมาเท่าไรเลย  ดันเปิด ดูมัน ... @(%&*%@&%@

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 23:58:51 »

สงสัยนิดนึงครับว่า เป็นหมา ไม่โดนชน ช๊อกด้วยหรือครับ คือหมาจะรู้หรอ ว่า ถ้ามาอีกนิด จะตายได้

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 13:23:01 »

สงสัยนิดนึงครับว่า เป็นหมา ไม่โดนชน ช๊อกด้วยหรือครับ คือหมาจะรู้หรอ ว่า ถ้ามาอีกนิด จะตายได้
น่าจะรู้นะครับ(เดาเอา) ตอนไปหาหมอ
ทางหมอเค้าอธิบายว่า
ถ้าสมมุติว่ามีเหตุการณ์ที่ทำให้ตกใจสุดขีด หมาจะเกิดอาการ ตกใจและอาจจะแค่ ชั่วขณะ คือตัวจะแข็งแค่ไปตบหัวเบาๆก็ได้สติ
แต่ถ้าเคสที่ร้ายแรงที่สุด อาจทำให้หัวใจหยุดเต้นเลยก็ได้

แต่เคสของผมคือตกใจสุดขีด ตัวแข็ง น้ำลายฟูมปาก ตอนแรกคิดว่าจำเจ้าของไม่ได้ด้วย เพราะหมอบอกว่า อาการนี้โอกาศจำเจ้าของไม่ได้มีสูง
และความจำบางส่วนเค้าจะลืมไปแต่ก็มีโอกาสที่จะฟื้นความจำใหม่ได้ อาจจะใช้เวลานานเป็นวัน หรือ เดือน หรือ ปี ขึ้นอยู่กับการดูแลของเจ้าของ
แต่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยได้ (ผมหวังไว้เป็นส่วนใหญ่ เพราะมันซนจนเอาไม่อยู่) ตอนนี้ สงบ เสงียม เจียมตัวสุดๆ เดินไปฉี่นอกบ้านเอง อึนอกบ้านเอง ทั้งที่เมื่อก่อน
แทบจะบนที่นอนผมเลย หมาผมอายุ 4 เดือน - 5 เดือนเอง ยังเด็กอยู่เลย