ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนจะขาย FD2.0 ปี 2006 ต่อ รบกวนสอบถามครับ  (อ่าน 6931 ครั้ง)

ออฟไลน์ bad-in-mind

• Newbie
  • *
คือเพื่อนจะขาย FD2.0 ปี 2006 ต่อครับ ราคา 430,000 วิ่งมา 74,000 ไม่เคนชนหนัก

หลังจากหาข้อมูลจากหลายๆ ที่แล้ว ก็พอทราบถึงปัญหาบางอย่าง พวกยางแท่นเครื่องหรือพวกปะเก็น ซึ่งไม่ใช่ปัญหาใหญ่ แต่เมื่อวานได้มีการไปลองปรากฏว่า
1. ตอนออกตัวมีอาการกระตุกให้เห็น แต่พอขับไปแล้ว ไม่มีปัญหาอะไร
2. มีเสียงจี๊ดๆๆ ตรงฝั่งประตูขวาหน้า ตลอดเวลารถเคลื่อนตัว ไม่ว่าเร็วหรือช้า

อาการที่ว่ามานี้ พยายามหาแล้วแต่ยังไม่กระจ่างเท่าไหร่ อยากถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่เคยใช้รุ่นนี้มา พอทราบหรือไม่ว่า อาการเกิดจากอะไรครับ ถ้าเอามาแล้วแก้หายผมโอเค กลัวว่าแก้แล้วไม่จบ ซึ่งผมใช้ ES 2004 มา ไม่เคยเจออาการนี้ครับ ถามศูนย์มา ก็ว่าไปถึงเกียร์นู่น ต้องยกเกียร์บ้างอะไรบ้าง แต่ผมว่าไม่ถึงขนาดนั้น ศูนย์คงพูดให้เว่อร์ไว้ก่อน

และราคาประมาณนี้ โอเคหรือเปล่า หรือควรลดกว่านี้

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: เพื่อนจะขาย FD2.0 ปี 2006 ต่อ รบกวนสอบถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 16:27:46 »
2.0  โอเคเลยครับเพราะ  เครื่องไม่มีปัญหามากเหมือน 1.8   ส่วนที่บ้านใช้ รุ่น 1.8 E AT  ปี 2009  ไฟกลม

1.กระตุกเป็นเฉพาะเกียร์  1-2  ใช่มั้ยครับ  ถ้าใช่ปกติครับเกียร์ 1-2  รถฮอนด้าจะเปลี่ยนแรงครับเลยดูเหมือนกระตุกแต่ตามจริงแล้วไม่ได้กระตุก
2.อันนี้ไม่เคยเจอ  แต่คิดว่าน่าจะเป็นที่  ช่องแอร์หรือเปล่าครับเสียงพัดลมแอร์อ่ะ  หรือไม่ก็เสียงลำโพงครับ ลองฟังดู

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
Re: เพื่อนจะขาย FD2.0 ปี 2006 ต่อ รบกวนสอบถามครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 16:51:53 »
ถูกมากเลยครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 16:58:11 »
fd2.0 นี่บล๊อก K หรือ R ครับ
ถ้าK เกียร์กระตุกหน่อยปกติ แต่พวกบล๊อกR เคยลองขับ CR-V2.0 มันไม่ค่อยกระตุกแบบ Accord 2.4 เลยครับ 
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Redcc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 18:16:23 »
ราคาถูกมากครับ ไม่น่าเชื่อว่าราคาจะร่วงขนาดนี้ ของผมรุ่นเดียวปีเดียวกันนี้วิ่งแสนต้นๆ ขายไปเมื่อปลายปี 54 ถ้าจำไม่ผิดได้ราคาเลข 7 นำหน้าครับ

1.ออกตัวกระตุก ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูก่อนครับ
2. ไม่เคยเจอครับ ของผมที่เจอปัญหาหนักสุดคือระบบพวงมาลัยไฟฟ้ามีเสียงตอนหมุนเลี้ยว พวงมาลัยไม่แน่นเวลาขับไปนานๆครับ แก้ไม่หาย หรือแก้ไม่ได้ไม่รู้ แต่รู้ว่าแพงมากถ้าเปลี่ยน

โดยรวมรถแรงทีเดียวครับ แต่เอามาวิ่งในเมืองเหมือนถังน้ำมันรั่ว 

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 18:26:32 »
ใช้ 1.8 FD อยู่ครับ

เกียร์ กระตุกเป็นบ้างแต่ไม่ได้มากมาย ช่วงเปลื่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่ๆ แทบไม่มีอาการ เกียร์ Honda ชุดนี้ทนอย่างคุณ แพน ว่าไว้เลยครับ
ผมวิ่งมา 160,000 แล้วทั้งลากรอบ ใช้ D3 ประจำก็ยังเฉยๆ  เปลื่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยขึ้นหน่อยก็พอ

เรื่องเสียงใน FD 1.8 ไม่พบครับ มาพบใน FB 1.8 ดังจิ๊ดๆ อย่างว่าเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 19:56:46 »
2.0  โอเคเลยครับเพราะ  เครื่องไม่มีปัญหามากเหมือน 1.8   ส่วนที่บ้านใช้ รุ่น 1.8 E AT  ปี 2009  ไฟกลม

1.กระตุกเป็นเฉพาะเกียร์  1-2  ใช่มั้ยครับ  ถ้าใช่ปกติครับเกียร์ 1-2  รถฮอนด้าจะเปลี่ยนแรงครับเลยดูเหมือนกระตุกแต่ตามจริงแล้วไม่ได้กระตุก
2.อันนี้ไม่เคยเจอ  แต่คิดว่าน่าจะเป็นที่  ช่องแอร์หรือเปล่าครับเสียงพัดลมแอร์อ่ะ  หรือไม่ก็เสียงลำโพงครับ ลองฟังดู

เท่าที่ลองขับ จะกระตุกเฉพาะตอนออกตัวเท่านั้น แต่บางๆ พอรู้สึก แต่พอเหยียบยาวๆ แล้ว ไม่กระตุกเลยครับ แม้แต่ตอนเปลี่ยนเกียร์ ส่วนเรื่องเสียงกำลังให้เพื่อนเช็คครับ

ขอบคุณนะครับผม

ถูกมากเลยครับ

พอดีเป็นเพื่อนกันมาตั้งแต่เด็กๆ หน่ะครับ เพื่อนก็เลยไม่ได้อะไรมากมายครับ

fd2.0 นี่บล๊อก K หรือ R ครับ
ถ้าK เกียร์กระตุกหน่อยปกติ แต่พวกบล๊อกR เคยลองขับ CR-V2.0 มันไม่ค่อยกระตุกแบบ Accord 2.4 เลยครับ 

บล็อค K ครับ ผมอยากใช้ตั้งแต่ ES แล้วครับ พอมาได้คันนี้เลยแอบชอบใจครับ

ราคาถูกมากครับ ไม่น่าเชื่อว่าราคาจะร่วงขนาดนี้ ของผมรุ่นเดียวปีเดียวกันนี้วิ่งแสนต้นๆ ขายไปเมื่อปลายปี 54 ถ้าจำไม่ผิดได้ราคาเลข 7 นำหน้าครับ

1.ออกตัวกระตุก ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูก่อนครับ
2. ไม่เคยเจอครับ ของผมที่เจอปัญหาหนักสุดคือระบบพวงมาลัยไฟฟ้ามีเสียงตอนหมุนเลี้ยว พวงมาลัยไม่แน่นเวลาขับไปนานๆครับ แก้ไม่หาย หรือแก้ไม่ได้ไม่รู้ แต่รู้ว่าแพงมากถ้าเปลี่ยน

โดยรวมรถแรงทีเดียวครับ แต่เอามาวิ่งในเมืองเหมือนถังน้ำมันรั่ว 

ระบบพวงมาลัย มะวานลองดูน่าจะผ่านครับ แต่รู้สึกหนักเหมือน ES1.7 ผมเลย ทั้งๆ ที่เป็นไฟฟ้า สงสัยต้องตรวจดูซักหน่อย ขอบคุณนะครับ

ใช้ 1.8 FD อยู่ครับ

เกียร์ กระตุกเป็นบ้างแต่ไม่ได้มากมาย ช่วงเปลื่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่ๆ แทบไม่มีอาการ เกียร์ Honda ชุดนี้ทนอย่างคุณ แพน ว่าไว้เลยครับ
ผมวิ่งมา 160,000 แล้วทั้งลากรอบ ใช้ D3 ประจำก็ยังเฉยๆ  เปลื่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยขึ้นหน่อยก็พอ

เรื่องเสียงใน FD 1.8 ไม่พบครับ มาพบใน FB 1.8 ดังจิ๊ดๆ อย่างว่าเลย

ขอบคุณที่แนะนำครับผม

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 20:17:08 »

เท่าที่ลองขับ จะกระตุกเฉพาะตอนออกตัวเท่านั้น แต่บางๆ พอรู้สึก แต่พอเหยียบยาวๆ แล้ว ไม่กระตุกเลยครับ แม้แต่ตอนเปลี่ยนเกียร์ ส่วนเรื่องเสียงกำลังให้เพื่อนเช็คครับ

ใช่ครับจะกระตุกบางๆ  ถ้าขับช้าๆยิ่งกระตุกแรง  แต่ถ้ากดเต็มเท้าจะไม่ไม่รู้สึกว่ากระตุก555

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 21:20:16 »
ผมว่าคุณรีบเอาเลยครับ อาการที่ว่านั้นเป็นปกติในช่วงกลายเปลี่ยนเกียร์ 1 ไป 2 แต่มันไม่ได้กระชากนะครับ มันกระตุกแบบนุ่มๆนะ
ส่วนเสียงนั้นผมไม่ทราบนะ อย่างรถผมก็ FD เหมือนกัน เครื่อง 1.8 แต่ไม่เห็นมีเสียอย่างนั้น แต่เริ่มมีเสียงก็อกๆแก๊ก ไปตามสภาพ
เสียงจี้ๆตรงประตูนั้นลองตบๆประตูดูครับอาจมีอะไรไม่แน่น อย่างผมก็เคยมีเสียงที่แผงประตู ตบๆทุบๆหน่อยมันก็หายนะ แล้วก็
ลองดูตรงมือเปิดประตูครับ บางครั้งตัวล็อคมันจะหลวมๆ ส่งเสียงจี้ๆแหละ ผมก็เคยเป็น ลองกดๆดันๆดูครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 22:25:23 »
2.0 ห่วงเรื่องประเก็นท่อไอเสียกับลุกปืนล้อหลังอย่างเดียวพอครับ ถ้าขับรถเร็วหน่อยก็ไปหาจานเบรคคู่หน้าอันใหม่มาเปลี่ยนกับเปลี่ยนผ้าเบรค อย่างอื่นไม่มีอะไรต้องทำครับ ผมเองก็ใช้ FD 2.0 เหมือนกัน วันนี้เพิ่งเอารถไปออกกำลังกายมา หลังจากไม่ได้เจอมา1ปี

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 23:53:23 »
จบที่ 4 แสนได้เลยครับ
เพื่อนเพิ่งปล่อยไปเมื่อวาน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 09:05:35 »

ใช่ครับจะกระตุกบางๆ  ถ้าขับช้าๆยิ่งกระตุกแรง  แต่ถ้ากดเต็มเท้าจะไม่ไม่รู้สึกว่ากระตุก555

แล้วกันครับ

ผมว่าคุณรีบเอาเลยครับ อาการที่ว่านั้นเป็นปกติในช่วงกลายเปลี่ยนเกียร์ 1 ไป 2 แต่มันไม่ได้กระชากนะครับ มันกระตุกแบบนุ่มๆนะ
ส่วนเสียงนั้นผมไม่ทราบนะ อย่างรถผมก็ FD เหมือนกัน เครื่อง 1.8 แต่ไม่เห็นมีเสียอย่างนั้น แต่เริ่มมีเสียงก็อกๆแก๊ก ไปตามสภาพ
เสียงจี้ๆตรงประตูนั้นลองตบๆประตูดูครับอาจมีอะไรไม่แน่น อย่างผมก็เคยมีเสียงที่แผงประตู ตบๆทุบๆหน่อยมันก็หายนะ แล้วก็
ลองดูตรงมือเปิดประตูครับ บางครั้งตัวล็อคมันจะหลวมๆ ส่งเสียงจี้ๆแหละ ผมก็เคยเป็น ลองกดๆดันๆดูครับ

ได้เลยครับ วันสองวันนี้ผมจะขอเพื่อนลองอีกทีครับ ค่าบำรุงรักษาไม่หนัก หรือว่าพอตัวครับสำหรับ 2.0 อ่ะครับ

2.0 ห่วงเรื่องประเก็นท่อไอเสียกับลุกปืนล้อหลังอย่างเดียวพอครับ ถ้าขับรถเร็วหน่อยก็ไปหาจานเบรคคู่หน้าอันใหม่มาเปลี่ยนกับเปลี่ยนผ้าเบรค อย่างอื่นไม่มีอะไรต้องทำครับ ผมเองก็ใช้ FD 2.0 เหมือนกัน วันนี้เพิ่งเอารถไปออกกำลังกายมา หลังจากไม่ได้เจอมา1ปี

เห็นว่าเพื่อนผมเปลี่ยนมาแล้วนะครับ อันนี้น่าจะเบาใจได้อยู่ ส่วนที่เค้าว่าเบรกลื่นนี่ลื่นประมาณไหนครับ วันนั้นผมลอง 15-160 แล้วกดเบรก ก็ดึงดีนะครับ ผมเลยไม่แน่ใจว่า อาการลื่นของแต่ละคนเป็นแบบไหน แต่ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ

จบที่ 4 แสนได้เลยครับ
เพื่อนเพิ่งปล่อยไปเมื่อวาน

เพื่อนผมคงไม่ยอมแล้วมั้งครับ ไปตีเต๊นท์มาได้เท่านี้อ่ะครับ มันเลยยอมผมที่ราคานี้  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 11:24:35 »
4แสนถ้วนๆไปครับ แต่รถวิ่งน้อยมากๆเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 12:21:37 »
ราคาขนาดนี้ น่าซื้อมาเก็บงานมากๆเลยครับ
เปลี่ยนของเหลวทิ้งทั้งระบบรวมทั้งอะไหล่สิ้นเปลืองทั้งหลายเช่น ยาง ผ้าเบรค
ใช้ต่อได้ยาวๆ เสียแต่รุ่นนี้เดิมๆยังเติม e20 ไม่ได้เท่านั้น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^