ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ lotus เป็นรถในชีวิตประจำวันบ้าง  (อ่าน 9556 ครั้ง)

ออฟไลน์ season1008

• Jr. Member
  • **
ประมาณว่า ขับไปทำงาน ไปช๊อป ไปสังสรรค์ หรือ ไปเที่ยวบ้าง  แต่ไม่เอาลงสนาม
อยากรู้ว่ามันลำบาก อึดอัด มากแค่ไหน
แล้วคิดว่าคุ้มไหม?

ออฟไลน์ PengZZ

• Full Member
Re: มีใครใช้ lotus เป็นรถในชีวิตประจำวันบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 15:30:13 »
เคยรู้จักแต่คนขับรถสปอร์ตยี่ห้ออื่น สุดท้ายไปออก SUV มาขับเพราะเพลียกับถนนบ้านเรา

ออฟไลน์ m_kritamet

• **
Re: มีใครใช้ lotus เป็นรถในชีวิตประจำวันบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 15:37:52 »
ถ้ามีก็ต้องใจรักมากครับ

เพราะการก้าวขึ้นลงรถแต่ละทีนี่....ลำบากสุดๆ
ยิ่งถ้ามีแฟนชอบใส่กระโปรงด้วยนะ  จบครับ! แฟนไม่ปลื้มแน่

:-\

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 15:44:33 »
เห็นใกล้ชิดสุดไปนั่งกินไวน์ แล้วเจ้าของขับมาจอดเทียบ
ความรู้สึกคือ มันคือรถสนามชัดๆ (เสียงเครื่อง เสียงเกียร์ เสียงครัช)

ฉะนั้นผมจะลองจิตนาการละกันว่า ถ้าขับรถตลาดที่ทำมาพอสมควร
(ทำเครื่อง-เกียร์-ครัช โช็คสตรัทเซอร์กิจ ค้ำเหล็กทุกอนู เบาะบักเก็ต เข็มขัดหลากจุด กล่องแต่ง บลาๆ)

โลตัส ก็คงขับง่ายกว่าหน่อยมั๊ง แต่ถ้าถามผม เอาไว้ขับเล่นยามค่ำคืน กับขับเที่ยววันหยุดดีกว่า

สภาพถนน+จราจร ในกรุงเทพนี่ ต่อให้รถทั่วไป ก็ขอเดิมๆ จากโรงงานเถอะ
ยิ่งดูจากขนาดห้องโดยสารแล้วผมขอบ๊ายบายเลย (สูง 18x)
อย่างผมแค่ลองนั่ง rx-7 ก็รีบลุกแล้วครับ ทรมานมักๆ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 16:06:24 »
ถ้าขับ เที่ยว ขับ วันหยุด นี่โอเค สุดยอดมาก

แต่ขับไปทำงาน ขับกลับ ควรมีอีก1คัน เพื่อความสบายของตัวท่านเอง

ออฟไลน์ paphonsan

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 16:21:38 »
จากประสบการณ์ที่เคยสัมผัส เคยขับมา Lotusเป็นรถที่ขับไม่ยากเท่าไหร่(เครื่องโตโยต้า) ทั้ง Elise Exige และ Evora ถ้าถามว่าขับในชีวิตประจำวันได้ไหม ขอตอบว่าได้ครับ แต่ต้องใจรักมากๆครับ Evoraตัวพี่ใหญ่สุดจะขับสบายๆเพราะค่อนข้างจะนั่งสบายกว่าเพื่อนถึงแม้จะมีที่นั่งแบบ2+2 แต่ก็นั่งจริงได้เพียง2คน แถมมีเกียร์อัตโนมัติให้เลือก ส่วนตัวถ้าเจ้าของกระทู้มีงบเกิน10M เล่นEvora เถอะครับ แต่ถ้าจะไปซื้อน้องเล็กทั้ง2 Elise กับExige มิติรถจะพอๆกัน แต่ปัจจุบันมีตัวใหม่มาคือ V6 Cup ใช้เครื่องเดียวกับEvoraครับ 3.5ลิตร ชื่อรุ่นก็บ่งบอกความเป็นรถแข่งแล้วครับ ของเล่นในตัวนี้ที่มีต่างกับEliseน่าจะเป็นตัว Cut Off Exhaust Valveครับ  การตกแต่งภายในต่างกัน แถมน้องเล็กทั้ง2เป็นเบาะแบบบัคเก็ตทั้งตัวเลือนหน้าหลังได้อย่างเดียว ถามว่านั่งสบายไหม ถ้าคนน้ำหนักตัวไม่เกิน80 สูงไม่เกิน180 นี่พอได้ครับแต่การเข้าออกรถค่อนข้างจะลำบากเนื่องจากรถเตี้ยและหลังคาเตี้ยมาก การเข้าออกต้องระวังศีรษะ ขับไปสังสรรค์ กินช็อปได้ครับ แต่น้องเล็กทั้ง2ต้องขอบอกก่อนว่า มีแต่เกียร์กระปุกนะครับ และคลัชจะค่อนข้างมีน้ำหนักต้านเท้ามากกว่ารถบ้านเกียร์ธรรมดาพอสมควร  สรุปครับ ถ้าจขกท.อยากได้ไว้ขับหล่อๆ ใช้งานได้บ้าง ถนนที่วิ่งประจำไม่เปนหลุมบนดวงจันทร์ ลูกระนาดไม่ใหญ่ เงินไม่ใช่ปัญหา ขับคนเดียวหรือไปไหนกับแฟน2คน ผมขอเชียร์ Evora ครับ จะEvora หรือ Evora Sก็ได้แล้วแต่ความชอบครับ ข้อดีคือเครื่องยนต์ใช้อะไหล่ร่วมกับโตโยต้าได้ครับ แต่ข้อเสียสำหรับคนชอบอัด กดไม่ยกต้องระวังเรื่องความร้อนด้วยนะครับ (จขกท.ต้องเข้าใจว่า Lotus มันคือรถแข่งดีๆนี่เองครับ )   

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 20:36:02 »
ใช้ซื้อของกินครับ ขนม อาหารแมว เครื่องดื่ม เดินเล่นตากแอร์เย็นๆ ครับ

อ่อคนละLotus ไม่ใช่ Tescoเหรอครับ อันนั้นแพงเกินไม่มีเงินซื้อครับ

ออฟไลน์ season1008

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 09:10:21 »
เข้าไปหาดูรีวิวใน youtube เจออันที่สอนวิธีเข้าออกรถ elise/exige
มีอยู่หลายอันเหมือนกัน  ก็ขำดีนะ