ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้ขึ้นทางด่วน ต้องเล่นเกม"หาหัวแถว" บ้อยบ่อยครับ  (อ่าน 4747 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
เมื่อก่อนติดเช้าเย็น แต่เดี๋ยวนี้ ติดเช้า สาย บ่าย เย็น ตอนไหยก็ติด

ยิ่งด่วนลงบางนาตราดนี่ติดจริงจัง >:(

95% ผมบอกได้เลยว่า ไม่ได้เกิดอุบัติเหตุหรอก มันอยู่ที่ " หัวแถว "

รถมันติดเพราะไอ รถหัวแถว มันขับ 70-80 ไม่ทราบว่า จะขับ limo ไปไหน

ส่วนใหญ่เป็นรถญี่ปุ่น กับ กระบะเก่าๆ (ก็แน่แหละ) ไม่รู้จะขับหวานเย็นไปไหนหนะสิครับ

รถเลนกลางผ่านไป10 คันก็เฉยยยย

ไว้ว่างๆ จะทำตารางมาให้ดูว่า รถชนิดไหนแบบไหน ที่ชอบเป็นหัวแถว มากที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2013, 15:58:39 โดย fishfinger »

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
ท่านหมายถึง รถช้าแล้วแช่ขวาสุดใช่มั้ยครับ???

ออฟไลน์ MystogaN

กระบะเก่าเจอบ่อยมากกกกก ถึงมากที่สุดคับ

Altis Camry Almera Vios Mirage ตามลำดับ

เพราะขับบนโทลเวดอนเมืองทุกวันเจอบ่อย

เวลาเหนข้างหน้าติดกันเปนแผง ต้องหาช่องแซง

แล้วพอเวลาแซงได้นี่โล่งหลายกิโลเลยคับ

รถที่ส่วนใหญ่จะขับถูกใจผม Jazz Civic Mazda3 คับ

ออฟไลน์ AkE

5555555 จิงคับ taxi ก้เยอะ 70-90 เลนขวาสุด เวลาเกิดอุบัติเหตุทีก้โทษรถที่วิ่งเร็วคับ

ออฟไลน์ hutzero

เป็นที่นิสัยคนครับ  ไม่ใช่ประเภทรถ 

ซาเล้งวิ่งขวาผมยังเคยเจอหลายครั้ง  ในทางหลวงต่างจังหวัด 

แต่ในกรุงเทพที่เจอบ่อยสุดก็พวกแทรกหัวแถว,พวกเปิดเลนเพิ่ม  และ รถจอดแช่  นี่แหละสาเหตุตัวจริง

ไม่เชื่อลองไปนั่งสังเกตุดูได้   ตอนรถวิ่งฉิวๆสบายๆ   พอเกิด 3 พวกนี้เมื่อไหร่เกิดรถติดทันทีทันใด

ออฟไลน์ BlueMan69

80 แช่ขวาเป็นอะไรที่น่าเบื่อมาก ๆ

ออฟไลน์ 6162002

เป็นที่นิสัยคนครับ  ไม่ใช่ประเภทรถ 

ซาเล้งวิ่งขวาผมยังเคยเจอหลายครั้ง  ในทางหลวงต่างจังหวัด 

แต่ในกรุงเทพที่เจอบ่อยสุดก็พวกแทรกหัวแถว,พวกเปิดเลนเพิ่ม  และ รถจอดแช่  นี่แหละสาเหตุตัวจริง

ไม่เชื่อลองไปนั่งสังเกตุดูได้   ตอนรถวิ่งฉิวๆสบายๆ   พอเกิด 3 พวกนี้เมื่อไหร่เกิดรถติดทันทีทันใด
นั่นสิครับ

ตอนนี้ผมอยู่ ฮ่องกง การใช้รถคนละเรื่องกับคนไทยเลย  รถก็เยอะ ถนนก็เล็ก แต่รถไม่ติด  แท๊กซี่ไม่จอดซี้ซั้ว รถเมล์จอดตรงป้ายเป๊ะ ไฟแดงข้ามถนน รถหยุดทุกคัน ไม่มีปัญหา ต้องมาจดๆจ้องๆวัดใจกัน  รถเมล์ก็ไม่จอดแช่ป้าย  

เพราะงั้นผมคิดว่า ถ้าจะแก้ปัญหารถติดในกทม. แก้สันดานการขับรถได้นี่ รถจะติดน้อยลงมหาศาลแน่นอนครับ -*-

ออฟไลน์ lifeonmap

• Jr. Member
  • **
จริงครับ ขับช้าแบบข้าไม่สนใจใครด้วย

ออฟไลน์ bobsan

ยังมีพวกขับเลนกลางแต่ขับ 40-50 อันนี้ก็น่ารำคาญครับ เพราะมันทำให้ท้ายแถวยาวเหมือนกัน

ออฟไลน์ LaTeX

โหหัวกระทู้ถูกใจมากมายครับ หาหัวแถว...
ผมเรียกเจอ "รถไฟ"ครับ หัวแถวอยู่ไหนโบกี้ยาวไปกิโลนึงแล้วปู๊นๆ ฉึกฉักๆ

เก๋งเก่ากระบะเก่า20ปี+ เขาขับแบบนั้นตามแรงเครื่องยนต์สมัยนั้นครับ 90+ก็เร็วแล้วนั่งTFRที่บ้านแตะร้อยนี่เสียงยังกับรถจะพัง
เขาขับเร็วสุดๆแบบนั้นแช่ขวาแบบนั้นมา20ปีครับ เมื่อก่อนคันอื่นก็แซงซ้ายกันได้ แต่สมัยนี้รถมันแรงรถมันเยอะ เขาไม่เปลี่ยนวิธีขับก็แค่นั้นเอง

เคยเจอโฟล์คเก่าคลาสสิคขับ80แช่ขวาตรงเส้นบรมฯใต้ลอยฟ้าครับ ว่างทุกเลนนะครับเช้าๆแต่...แช่ขวาครับ
ลองแกล้งค่อยๆถอนคันเร่งจนเหลือสี่สิบหน้าเขา เขาก็เข้าซ้ายไปหนึ่งเลนผมก็ขับร้อย+ต่อ เขาก็กลับมาขับขวาสุดอีกทั้งๆที่โล่งทุกเลน....

บ่นเยอะหน่อยครับ...เหนื่อยใจไทยแลนด์

ออฟไลน์ vasin

• Jr. Member
  • **
บ่อยครั้งที่ผมขับบนทางด่วน มักจะเจอคนที่มีพฤติกรรมประเภทนี้ ส่วนมากมักจะเป็น รถตู้ Commuter กับ กระบะส่งของ

คนพวกนี้มักจะเป็นคนที่สอนไม่ขึ้นแล้วครับ ไม่เคยคำนึงถึงเพื่อนร่วมทางเลย และ อีกอย่างผมไม่อยากไปดูถูกสติปัญญา หรือว่า การศึกษานะ แต่ยากที่คนเหล่านี้จะพัฒนาได้ เพราะเขาจะคิดแค่ว่ามีปัญญาแซง ก็แซงไปซิ ฉันจะขับแบบนี้ ใครจะทำไม หารู้ไม่ว่าตัวเองเป็นต้นเหตุของปัญหาจราจร และ อุบัติเหตุ

นี่เรายังไม่นับรวมพวกเปลี่ยนเลนโดยไม่มองกระจกข้างด้วยนะ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
บ่อยครั้งที่ผมขับบนทางด่วน มักจะเจอคนที่มีพฤติกรรมประเภทนี้ ส่วนมากมักจะเป็น รถตู้ Commuter กับ กระบะส่งของ

คนพวกนี้มักจะเป็นคนที่สอนไม่ขึ้นแล้วครับ ไม่เคยคำนึงถึงเพื่อนร่วมทางเลย และ อีกอย่างผมไม่อยากไปดูถูกสติปัญญา หรือว่า การศึกษานะ แต่ยากที่คนเหล่านี้จะพัฒนาได้ เพราะเขาจะคิดแค่ว่ามีปัญญาแซง ก็แซงไปซิ ฉันจะขับแบบนี้ ใครจะทำไม หารู้ไม่ว่าตัวเองเป็นต้นเหตุของปัญหาจราจร และ อุบัติเหตุ

นี่เรายังไม่นับรวมพวกเปลี่ยนเลนโดยไม่มองกระจกข้างด้วยนะ

รถตู้กับกระบะส่งของไม่ได้ชับช้าทุกคันนะครับ หลายคันขับแบบรีบส่งตัวเองไปนรกก่อนประตูนรกติดเวลาก็มีครับ เมื่อตอนเย็นก็เพิ่งโดนรถตู้ปาดหน้าไปคันนึง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ supercat

กระบะเก่าเจอบ่อยมากกกกก ถึงมากที่สุดคับ

Altis Camry Almera Vios Mirage ตามลำดับ

เพราะขับบนโทลเวดอนเมืองทุกวันเจอบ่อย

เวลาเหนข้างหน้าติดกันเปนแผง ต้องหาช่องแซง

แล้วพอเวลาแซงได้นี่โล่งหลายกิโลเลยคับ

รถที่ส่วนใหญ่จะขับถูกใจผม Jazz Civic Mazda3 คับ

เดี๋ยวนี้เส้นวิภาวดีข้างล่าง เจอพวก ขับช้าแช่ขวา บ่อยกว่าเมื่อก่อนเยอะเลยครับ
 เลนกลาง/เลนซ้ายสุด คล่องตัวกว่าเยอะ

ถ้าไม่มุดซ้ายมุดขวาคงจะลำบาก  :) :) :)

ออฟไลน์ toonze

เป็นที่คนไม่ได้เกี่ยวกับรถเลย ถ่ายรูปคนมาประจานยังดีกว่า 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จริงครับ เป็นที่คนไม่ใช่ที่รถ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ยืนยันว่าเป็นที่คนอีกเสียงครับ
ส่วนตัวผมวิ่งเส้นบางนาเป็นประจำ รถก็ติดอยู่แล้ว เจอคนขับแช่ขวาอยู่80ยัง พอทน สามารถลงซ้ายแซงได้ แต่ผมเคยเจอ ขับช้า 80แล้วข้างหน้ามันก็ว่างยาวมากๆ เลนส์กลาง กับ ซ้าย ก็ขับกันแบบเรียงหน้ากระดาน ผมก็รีบ เลยขับเข้าไปใกล้เค้าหน่อย เปิดไฟสูงเตือนครั้งนึง สรุปได้ผลครับ มันแกล้ง เปิดไฟตัดหมอกหลังใส่ (Camry) แล้วเบรคใส่ แล้วก็กันไม่ให้แซง ออกซ้ายมันก็ออกตาม พอได้จังหวะแซงมันได้ มันก็ขับมาจี้ตูดแล้วเปิดไฟสูงไล่ตลอดทาง ยังไม่พอ กดแซงมาปาดหน้าอีก... แย่ดักดานมากครับ

smileymee

• บุคคลทั่วไป
จำได้ว่ามีใน VDO ที่พี่ J!MMY เคยเอามาลงครับ^^

"รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่น ผู้ขับต้องขับรถให้ใกล้ขอบเดินรถทางซ้ายเท่าที่จะทำได้"