ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง D SEGMENT ตัวไหนแน่น เกาะถนนที่สุดในปัจจุบันอะครับ  (อ่าน 11595 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
ช่วงล่าง D SEGMENT ตัวไหนแน่น เกาะถนนที่สุดในปัจจุบันอะครับ CAMRY ACCORD TEANA ใหม่ทั้งหมดเลย

รุ่น TOP ทุกตัวเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2013, 20:42:53 โดย purit.chai »

ออฟไลน์ Insideout

Mazda 6 Skyactiv-D 2.2 sport+ ครับ

เอ๊ย ผมมาจากปี 2015 ขอโทษครับ

ไปก่อนหล่ะ ฟิ้วววววว.......   ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2013, 22:07:31 โดย Insideout »

syamana

• บุคคลทั่วไป
Mazda 6 Skyactiv-D 2.5 sport+ ครับ

ไปก่อนหล่ะ ฟิ้วววววว.......   ;D ;D

Skyactiv D 2.2 ป่าวครับพี่ Insideout  :P
316i ไปถึงไหนแล้วอ่ะครับพี่ผมติดตามอยู่ 555+   ;D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เทียน่ายังไม่ได้ทดลองขับเลยยังบอกไม่ได้
เอาเท่าที่ทดลองขับตอนนี้ นับเฉพาะแบรนด์เอเชียนะครับ เพราะราคาจับต้องได้
Accord--->Sonata--->TeanaJ32--->Camry

Mazda 6 Skyactiv-D 2.5 sport+ ครับ

ไปก่อนหล่ะ ฟิ้วววววว.......   ;D ;D

Skyactiv D 2.2 ป่าวครับพี่ Insideout  :P
316i ไปถึงไหนแล้วอ่ะครับพี่ผมติดตามอยู่ 555+   ;D

เออหว่ะจริงด้วย 2.5 มันเบนซิน ขอโต๊ด วันนี้เป็นอะไรฟร่ะเนี่ย
ใจมะอยู่กะเนื้อกะตัวเลย  ;D

ตอบจขกท. นะครับ ตอนนี้ผมว่า Accord 2.4 Tech น่าจะดีที่สุดนะ

แต่ Camry ห่วยสุดแน่นอนครับ

ออฟไลน์ bobsan

Camry โฉมนี้ช่วงล่างถือว่าดีเลยทีเดียวครับ
ผมว่าดีกว่า accord นะครับ

ออฟไลน์ Coat145

เออหว่ะจริงด้วย 2.5 มันเบนซิน ขอโต๊ด วันนี้เป็นอะไรฟร่ะเนี่ย
ใจมะอยู่กะเนื้อกะตัวเลย  ;D

ตอบจขกท. นะครับ ตอนนี้ผมว่า Accord 2.4 Tech น่าจะดีที่สุดนะ

แต่ Camry ห่วยสุดแน่นอนครับ

ไม่ห่วยหรอกครับ ตัวacv50เนี่ย ผมว่าเฟริมเเล้วก็นุ่มกว่าg9ด้วยละครับ เเต่g8เนี่ยดีกว่าacv40จริง หมอก็เคยไปลองเเคมรี่ไฮบริดก่อนซื้อบีเอ็มม่ายช่ายหรอครับ??
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Full Member
  • Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
ช่วงล่าง เฉพาะที่เปิดขายแล้วนะครับ

TEANA -> CAMRY -> ACCORD

ตามนี้ครับ
สำหรับ Gen นี้ ผมฟันเฟิม
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

แต่ผมกลับรู้สึกว่า G9 มันเกาะกว่านะครับ เพียงแต่มันตึงตังกว่า ACV 50 เยอะ

Camry ช่วงล่างไม่ได้แย่นะครับอันนี้เห็นด้วย เพียงแต่ถ้าเทียบกับ G9 หรือ J33

แล้วแต่ชอบนะครับ ผมว่าจขกท. ต้องลองเอง

ออฟไลน์ YenChar

ความเห็นผม พูดถึงความเกาะถนนล้วนๆเลยนะ

1. แคมรี่ 2. เทียน่า (โฉม 32 นะ) 3. แอคคอร์ด

เอาจริงๆ ทั้ง 3 รุ่น แทบไม่ทิ้งกันเลย ถ้ายัดโค้งกันจริงๆผมว่าทิ้งกันไม่ถึง 5% ด้วยซ้ำ

ผมกล้าพูดได้เลยว่า แคมรี่โฉมนี้ ทั้งรุ่นล่างสุด ถึงรุ่นท๊อป ช่วงล่างไม่น้อยหน้าใครเลย
ใครเคยขับแค่ ACV30-40 แล้วคิดว่าแคมรี่ไม่เกาะ มาลองรุ่นนี้ดูครับ

แต่ผมกลับรู้สึกว่า G9 มันเกาะกว่านะครับ เพียงแต่มันตึงตังกว่า ACV 50 เยอะ

Camry ช่วงล่างไม่ได้แย่นะครับอันนี้เห็นด้วย เพียงแต่ถ้าเทียบกับ G9 หรือ J33

แล้วแต่ชอบนะครับ ผมว่าจขกท. ต้องลองเอง

ออ กระทู้นั้นรึป่าวนะ...ที่เซลล์ฮอนด้า...น่ารักมาก...เเถมหอมด้วย..กระทู้ท่านรึป่าวครับ...เเล้ว316iถึงไหนเเล้วครับ?? 5555
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018

ออฟไลน์ AkE

เท่าที่เคยขับทั้ง 3 รุ่นคับ 1. Accord 2 Teana 3. Camry คับ J33 ขับที่เกาหลีนะคับ 5555 ผมว่า ช่วงล่างแคมรี่ตัวนี้ดีขึ้นเยอะนะคับ แต่แค่ว่าถ้าแบบสุดๆ เข้าโค้งแบบแรงมากๆ ความเร็วที่ได้จะต่ำกว่า Accord อยุ่หน่อย แต่ Accord G9 ก้เข้าโค้งไม่สะใจเท่า G7 คับ ส่วน Teana เดิมผมไม่ชอบเลยแนวนิ่มๆมันก้แน่ล่ะยางหนากว่าชาวบ้านเค้าตลอด แต่ J33 เคยขับและนั่งที่เกาหลีใช้ได้คับ

ออฟไลน์ rute

• Full Member
ความเห็นผม พูดถึงความเกาะถนนล้วนๆเลยนะ

1. แคมรี่ 2. เทียน่า (โฉม 32 นะ) 3. แอคคอร์ด

เอาจริงๆ ทั้ง 3 รุ่น แทบไม่ทิ้งกันเลย ถ้ายัดโค้งกันจริงๆผมว่าทิ้งกันไม่ถึง 5% ด้วยซ้ำ

ผมกล้าพูดได้เลยว่า แคมรี่โฉมนี้ ทั้งรุ่นล่างสุด ถึงรุ่นท๊อป ช่วงล่างไม่น้อยหน้าใครเลย
ใครเคยขับแค่ ACV30-40 แล้วคิดว่าแคมรี่ไม่เกาะ มาลองรุ่นนี้ดูครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ...

ผมลองขับคัมรี่ HV แล้วไปลองแอคคอร์ด G9 2.4tech ห่างกันแค่วันเดียว...

ต่างกันน้อยมาก แต่ยังรู้สึกได้ว่าคัมรี่เหนือกว่า ในช่วงเข้าโค้งแรงๆหรือสลาลอมเร็วๆหน่อย...

ส่วนเทียน่ามันนิ่มไปหน่อยเดียว ที่เหลือแจ่ม...  ;D

ออฟไลน์ pongisra

ถ้าวัดกันโดยรวมๆ accord tech อาจจะได้เปรียบเพราะยางติดรถดีส่วนหนึ่ง Pilot Sport 3

ใช้มา5เดือน รู้สึกว่าหน้ารถมันจิกโค้งดีมากๆแต่ท้ายไม่ไม่ค่อยตามเท่าที่ใจคิด โดยผมว่ามันตึงตังกว่า camry แต่ถ้าให้ซัดกันจริงๆไม่น่าแย่กว่า camry แต่ขับรถความเร็วปกติทั่วๆไป คนส่วนใหญ่น่าจะชอบแนว camry มากกว่า

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
เทียน่ายังไม่ได้ทดลองขับเลยยังบอกไม่ได้
เอาเท่าที่ทดลองขับตอนนี้ นับเฉพาะแบรนด์เอเชียนะครับ เพราะราคาจับต้องได้
Accord--->Sonata--->TeanaJ32--->Camry
เท่าที่ลองขับมาผมได้แบบนี้ครับ แต่sonataลองแค่รอบเดียวไม่มั่นใจครับ แอคคอร์ดลองหลายรอบ

keanetona

• บุคคลทั่วไป

ผมยังไม่เคยขับACV50 แต่ผมว่า 40เกาะกว่า30อย่างเห็นได้ชัด และ เท่าที่นั่งท้ายหงส์มา ก็เกาะใช่ย่อยนะครับ

ผมยังไม่เคยขับACV50 แต่ผมว่า 40เกาะกว่า30อย่างเห็นได้ชัด และ เท่าที่นั่งท้ายหงส์มา ก็เกาะใช่ย่อยนะครับ
งั้นมาลองacv50เถอะครับผมใช้มา3รุ่นตั้งเเต่30,40,50ยอมรับเลย50ดีกว่า40เยอะเลยครับเเต่40เเพ้g8ชัว ;D ;D

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

มีแค่สองคัน accord G8 กะcamry hybrid ตัวล่าสุด 

ต้องดูด้วยว่าคุณใช้วามเร็วสูงขนาดไหนครับ   บางคนผมเชื่อว่า   รถสมรรถนะสูงแต่ไม่ค่อยได้ใช้   เท่าไหร่   

G8 เหยียบมิด 200 กว่า  โยกซ้าย โยกขวา ได้  ใช้ได้จริง  เบรคโอเค  เข้าโค้ง  ไม่เคยกลัว  ลากเกยร์ต่ำ ซัดมันเข้าไป

แต่ camry hybrid  มิดไมล์ 190 กว่าๆ ผมต่องใช้สมาธิค่อนข้างมาก  ไม่กล้า เปลี่ยนเลน  เบรคต้องเผื่อๆหน่อย   กลัวโค้ง   เจอโค้งแตะเบรคไว้ก่อนเลย

เล่นเกียช่วยก็ไม่ได้

เข้าโค้งความเร็วเท่ากัน  accord  มั่นคง ดูดพื้นถนนหนึบกว่าชัดเจน   จะเห็นความต่างที่วามเร็ว140 ขึ้น

ชวงลาง  accord G8 หนึบกว่า  camry hybrid  ชัดเจน  ทุกย่านความมเร็ว   ถ้า G9  หนบกว่า  G8   มันต้องเหนือกว่า  camry hybrid สินะครับ

แต่สรุป  ใช้ไป ผมชอบ  camry hybrid มากกว่า   คือ ความนุ่มของชวงล่าง   สบายกว่า เวลาขับ  ในย่านความเร็วประจำ140-160  ผมเอาอยู่

ไม่นับอัตราเร้ง กับความประหยัด  ซึ่ง camry  มันฟินกว่าจริงๆ  แต่ถ้าเอามาขับซิ่งๆ  เอามันส์คนเดียว  ไม่มีคนนั่งด้วย  accord  คับ

ออฟไลน์ choomodify

มีแค่สองคัน accord G8 กะcamry hybrid ตัวล่าสุด 

ต้องดูด้วยว่าคุณใช้วามเร็วสูงขนาดไหนครับ   บางคนผมเชื่อว่า   รถสมรรถนะสูงแต่ไม่ค่อยได้ใช้   เท่าไหร่   

G8 เหยียบมิด 200 กว่า  โยกซ้าย โยกขวา ได้  ใช้ได้จริง  เบรคโอเค  เข้าโค้ง  ไม่เคยกลัว  ลากเกยร์ต่ำ ซัดมันเข้าไป

แต่ camry hybrid  มิดไมล์ 190 กว่าๆ ผมต่องใช้สมาธิค่อนข้างมาก  ไม่กล้า เปลี่ยนเลน  เบรคต้องเผื่อๆหน่อย   กลัวโค้ง   เจอโค้งแตะเบรคไว้ก่อนเลย

เข้าโค้งความเร็วเท่ากัน  accord  มั่นคง ดูดพื้นถนนหนึบกว่าชัดเจน   จะเห็นความต่างที่วามเร็ว140 ขึ้น

ชวงลาง  accord G8 หนึบกว่า  camry hybrid  ชัดเจน  ทุกย่านความมเร็ว   ถ้า G9  หนบกว่า  G8   มันต้องเหนือกว่า  camry hybrid สินะครับ

แต่สรุป  ใช้ไป ผมชอบ  camry hybrid มากกว่า   คือ ความนุ่มของชวงล่าง   สบายกว่า เวลาขับ  ในย่านความเร็วประจำ140-160  ผมเอาอยู่

ไม่นับอัตราเร้ง กับความประหยัด  ซึ่ง camry  มันฟินกว่าจริงๆ  แต่ถ้าเอามาขับซิ่งๆ  เอามันส์คนเดียว  ไม่มีคนนั่งด้วย  accord  คับ

เห็นด้วยค้าบบ G9 อาจจะไม่เนียนนุ่ม แต่ถ้าบู๊ มันไปได้สุดกว่าคันอื่นจริงๆๆ ผมใช้มา 4 เดือน ลืม J31 คันเก่าที่เค้าว่าช่วงล่างเทพไปเลย คนละเรื่องเลยคับ

ออฟไลน์ keamglad

ช่วงล่าง เฉพาะที่เปิดขายแล้วนะครับ

TEANA -> CAMRY -> ACCORD

ตามนี้ครับ
สำหรับ Gen นี้ ผมฟันเฟิม
ท่านนี้น่าจะเรียงตามความนุ่มเงียบ

ออฟไลน์ keamglad

ท่านนี้น่าจะเรียงตามความหนึบและเกาะถนน

ออฟไลน์ Nikle_pk

เคสนี้ต้องถามพี่แพน จบแน่
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

เห็นด้วยค้าบบ G9 อาจจะไม่เนียนนุ่ม แต่ถ้าบู๊ มันไปได้สุดกว่าคันอื่นจริงๆๆ ผมใช้มา 4 เดือน ลืม J31 คันเก่าที่เค้าว่าช่วงล่างเทพไปเลย คนละเรื่องเลยคับ

+1 ครับ แต่ผมไม่เคยขับแค่ J33

G9 กับ ACV50 ผมว่า G9 ขับดีกว่า + กับพวงมาลัยคมๆ ขับง่ายมาก

แต่ตึงตังกว่า เก็บเสียงห่วยกว่า อัตราเร่งด้อยกว่า

ปล.ไตรมาส 2 2014 คงได้เป็นค่าย ซูมๆ แน่ๆ  :D :D :D

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมลองเเล้วชอบ camry นะ ตัวนี้ทำได้ดีกว่ารุ่นที่แล้วมาก  ดีทั้งขับเร็วและช้า

ส่วน l33 ยังไม่ได้ขับ

ออฟไลน์ NoName__???

ตามIdentity แล้ว ยังไงHonda ก็หนึบกว่า 2ยี่ห้อนี้แน่นอนสำหรับ mid size sedan แต่ข้อเสียที่ใหญ่หลวง สำหรับ Thailand only คือ Honda ไทยลดต้นทุนการซับเสียง เลยทำให้แม้จะหนึบแต่เสียงตึงตัง เสียงลม เข้ามาทำให้รู้สึกดัง กลบความหนึบไปหมด
ดูอย่างG9ที่USสิ เงียบขนาดไหนแต่มาไทย ก็เก็บเสียงห่วยเหมือนรุ่นเก่าๆ

ออฟไลน์ lamplas

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ AMG GT

ตามIdentity แล้ว ยังไงHonda ก็หนึบกว่า 2ยี่ห้อนี้แน่นอนสำหรับ mid size sedan แต่ข้อเสียที่ใหญ่หลวง สำหรับ Thailand only คือ Honda ไทยลดต้นทุนการซับเสียง เลยทำให้แม้จะหนึบแต่เสียงตึงตัง เสียงลม เข้ามาทำให้รู้สึกดัง กลบความหนึบไปหมด
ดูอย่างG9ที่USสิ เงียบขนาดไหนแต่มาไทย ก็เก็บเสียงห่วยเหมือนรุ่นเก่าๆ
+1  แต่ก็ไม่ใหญ่มากหรอกครับ555+  ได้ยินแต่เสียงตึงตังเสียงลมไม่ได้ยินครับ  แต่เหมือนจะเอาทุนส่วนนี้ไปอัด Option  ส่วนอื่นมากกว่า

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
หมายถึงรถตลาดนะ  Mazda 6 ครับ  (ไม่เคยขับ อ่านจากรีวิวล้วนๆ)

ออฟไลน์ pongsakorn11

ผมว่า accord นึบสุด

ออฟไลน์ todsapoom

• Newbie
  • *
ผมใช้ G9 2.0 มา 2 เดือน เทียบกันตอนไปลอง Camry ตอนจะตัดสินใจซื้อรถ ไปลอง Camry 2.0 มาหลายรอบแต่ไม่เคยใช้ความเร็วเกิน 120 ลองเข้าโค้งทางกลับรถ โค้งกว้างที่ความเร็วมากระดับหนึ่ง รู้สึกว่า Accord เกาะถนนกว่า มั่นใจกว่า  ไม่รู้ว่าเป็นเพราะยาง Primacy 3ST ของ Accord รึเปล่า

สรุป Accord หนึบกว่าเกาะกว่าครับ