ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงหอนๆหลังเปลี่ยนล้อ  (อ่าน 6948 ครั้ง)

syamana

• บุคคลทั่วไป
เสียงหอนๆหลังเปลี่ยนล้อ
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 20:35:14 »
ขอสอบถามหน่อยนะครับ คือรถของเพื่อนผม bmw 328i f30 ใช้งานประมาน 5 เดือนกว่าๆครับ วิ้งไป 3,3xx กิโล มีอาการผิดปกติ หลังจากที่ได้ไปเพิ่มชุดแต่งล้อ m sport 400M -19 ยาง Bridge-Stone Potenza 245 r19 มีอาการคือพอวิ้ง ไม่ว่าในความเร็วต่ำหรือสูงจะได้ยินเสียงหอนๆวื้อๆๆ จะมีเสียงมาเป็นช่วงๆ บางครั้งก็ไม่มี ไม่ทราบว่าอาการนี้มีใครเคยเป็นเหมือนกันบ้างครับไม่จำเป็นต้องเป็นรถ bmw ครับ อาการดังกล่าวน่าจะมาจากสาเหตุอะไรครับและจะสามารถแก้ไขได้อย่างไรครับ ขอความกรุณาด้วยครับ ขอบคุณครับ

ปล. ขออภัยทุกท่านนะครับ ผมทราบดีครับว่าตอนนี้กระทู้ BMW นั้นมีเยอะมากในเวปบอรทเรานะครับ แต่ตอนนี้ผมไม่รู้จะพึ่งพาที่ไหนแล้วครับนึกออกก็มีแต่ Headlightmag นี่แหละครับที่แบ่งปัญข้อมูลปัญหาต่างๆ  ;D ขอความกรุณาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
Re: เสียงหอนๆหลังเปลี่ยนล้อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 20:36:50 »
เคยเจอเสียงหอนจากท้ายรถครับ ปรากฎว่าเป็นเสียงเบรคกินจานจนผ้าเบรคหมด ระวังนะครับ

ออฟไลน์ Emission

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 21:39:46 »
ผมเล่นล้อแต่งครับ

จากประสบการณ์รถผม หลังจากเปลี่ยนล้อใหญ่ ทั้งขอบ ทั้งความกว้างแนวล้อตั้ง

- ลูกปืนล้อหลัง จะเสียก่อน คือ ยิ่งวิ่งเร็วยิ่งดัง สัก 80 km/hr ขึ้นไปจะได้เริ่มได้ยินเสียงหอน

- ยางหอน อ่ะครับ ...ยางเสื่อมสภาพ ล้อแต่งส่วนใหญ่ จะมีขนาดกว้างกว่าเดิม + ดึงยางให้สวย เสียงจะดังขึ้น

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 22:11:41 »
ผมขอเดาตามความรู้อันน้อยนิด

1). ลูกปืนล้อแตก
2). เบรค คด
3). ลืมใส่ hub ring  แต่อันนี้รู้สึกจะทำให้ล้อสั่น

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 23:04:21 »
เคยแต่ Pajro sport  อ่ะครัยรถพี่ เสียงดังว๊องๆ  แถวล้อหลังซ้ายอ่ะครับ แล้วพื้นรถทะท้านด้วยอ่ะ  ยังไม่รู้เหมือนกันว่าเพราะอะไร

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 11:26:17 »
ถ้ามาแต่เสียง ไม่สั่น มาจากล้อเต็มๆ ครับ ยางหอนครับ แต่ดูจากยางที่ใส่ จริงๆ ไม่น่าจะหอนขนาดนั้น เพราะยางใหม่ด้วย
ประกอบกับ เปลี่ยนจาก 18 เป็น 19 ไม่น่าจะรู้สึกได้ยินดังขึ้นขนาดนั้นนะครับ

ตอนผมเปลี่ยนจาก 17 เป็น 20 ของ accord G8 เชื่อไหม ผมขับแล้ว จอด ลงมาดู ล้อหลุดหรือเปล่า พอขับไปอีก นึกว่า 10 ล้อขับจี้ตูดมา 555

ผมแนะนำให้พาเพื่อนไปนั่งแล้วฟังว่าเสียงมาจากนอกรถแน่ๆ หรือไปร้าน หิ้วช่างไปฟังด้วยกันครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 13:06:13 »
เสียงหอน อาจจะเกิดได้จากลูกปืนล้อมีปัญหา ในกรณีที่มีการเปลี่ยนล้อที่ใหญ่ขึ้น ยางหน้ากว้างมากขึ้น แต่กรณีนี้ เป็นการ
เปลี่ยนล้อ M ที่ถูกออกแบบมาให้รองรับกันอยู่แล้ว เลยคิดว่าปัญหาไม่น่าจะใช่เกิดจากการเปลี่ยนล้อ

ถ้าเปลี่ยนล้อมาจากศูนย์ ให้ศูนย์เช็คให้แน่ใจดีกว่าครับว่า มีอะไรผิดพลาดระหว่างการเปลี่ยนล้อหรือเปล่า อย่างน้อยศูนย์ต้องรับผิดชอบ
ในเรื่องตรงนี้ครับ

syamana

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 22:01:16 »
ขอบคุณครับที่แนะนำ :D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 09:13:55 »
ยางครับ ตัวการแรก เพราะถ้าลูกปืนล้อต้องดังตลอด และดังมากขึ้นตามความเร็วรถที่เพิ่มขึ้น
ไม่ว่าถนนจะลาดยาง หรือคอนกรีต ก็จะดังอยู่อย่างนั้น ถ้าเดี๋ยวดังเดี๋ยวค่อย คงจะเป็นยางสปอร์ตที่ใส่มามากกว่า

ออฟไลน์ lifeonmap

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 09:38:43 »
ลูกปืนล้อหรือเปล่าครับ