ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ เจ้า Stream เริ่มมีปัญหาและข้อสงสัย  (อ่าน 4671 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
คือว่า พอดีช่วงนี้ปิดเทอมแล้วกลับมาอยู่บ้าน เลยได้ขับเจ้า Stream เกือบทุกวัน ก็เลยรู้สึกว่ามันเริ่มมีปัญหาและมีข้อสงสัยดังนี้

1. บางทีรถสตาร์ติดยาก บางทีต้อง 2-3 ครั้ง เกิดขึ้นประมาณ 2-3 ครั้งต่อการสตาร์ต 10 ครั้ง แล้วก็เกิดได้ทุกช่วงเวลา บางทีแค่จอดไม่ถึง 10 นาทีก็เป็น ผมเช็คแบตเตอรี่ถามตัวแสดงสถานะของมัน มันก็ขึ้นว่า ปกติ ไฟไม่อ่อน ไม่ขาดน้ำกลั่น อยากถามว่า มันเกิดจากส่วนไหน และควรจะตรวจเช็คอะไรบ้างครับ

2. มีอยู่ครั้งนึง ผมกดคันเร่งสุดออกตัวจากด่านทางด่วน กะอัดรอบสูงๆให้เครื่องมันบ้าง ใช้โหมด D ธรรมดา เกียร์1 ตัดที่ 6,500รอบ ไม่ถึง Red Line ผมหยุดแค่ก่อนตัดเกียร์2 แล้วขับไปได้สัก1-2 นาที มันมีกลิ่นไหม้ออกมาทางแอร์ แล้วก็หายไป อยากถามว่ามันกลิ่นนั่นมันเกิดจากอะไร มีผลเสียมั้ย(ซึ่งผมคิดว่ามี)

3. ปกติเวลาเปิดฝากระโปรงหน้าไว้แล้วกดล็อครถจากรีโมต(มาจากโรงงานHonda) สัญญาณกันขโมยมันจะทำงานมั้ยครับ พอดีเมื่อวานกดล็อคแล้วไฟกระพริบ สักพักรถมันร้อง แต่เมื่อก่อนเปิดแล้วเป็นวันๆ กดล็อคแล้วไฟไม่กระพริบแล้วก็ไม่เคยร้อง

4. ยางรถผมเปลี่ยนครั้งสุดท้าย กค. 53 แต่วิ่งมายังไม่ถึง 20,000 โล ล่าสุดเอารถเข้าเช็ค ศูนย์แจ้งว่าปกติ พ่อเลยบอกว่าเก็บไว้ก่อน แต่ผมว่ามันนานไปแล้ว
อยากถามว่า ผมควรจะเชื่อศูนย์ดีมั้ย แล้วถ้ายังไม่เปลี่ยนมันจะส่งผลอย่างไรบ้าง เพราะรถไม่ค่อยได้วิ่ง ปกติผมเช็คลมยาง 1-2 สัปดาห์ครั้ง

5.การใช้ โหมดManual (D-M) และ D3 บ่อยๆ มีอันตรายต่อเกียร์มั้ยครับ คือผมใช้บ่อยแต่ไม่ได้ใช้แบบรุนแรง ประมาณแค่เร่งแซง แล้วก็ใช้เวลาเข้าโค้ง และขึ้นห้างฯแค่นั้นครับ

ขอความรู้จากทุกคนหน่อยนะครับ   ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ :) :) :)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Nestox2

• Newbie
  • *
1.ถ้าไม่ได้เป็นที่แบต อาจเป็นที่หัวเทียนครับไม่ทราบว่าเคยเปลี่ยนหรือยังครับ
2.ผมไม่รู้เหมือนกันให้ผู้รู้ตอบดีกว่าครับ
3.อาจจะเป็นที่ระบบไฟฟ้าครับ ต้องลองเช็คสายไฟภายในรถ ไม่ก็ตัวสัญญาณกันขโมยเสียครับ
4.ยางรถผมว่ายังไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ อายุการใช้งานน่าจะใช้ได้อีก หากไม่มั่นใจลองหาข้อมูลวิธีตรวจสภาพยางเบื้องต้นดูครับ
5.ผมว่าไม่มีอันตรายครับเพราะเกียร์ก็ออกแบบมาให้ใช้งานแบบนั้นอยู่แล้วครับแถมไม่ได้ใช้แบบรุนแรงด้วย

ออฟไลน์ Jake

• Jr. Member
  • **
Jazz ผมก็เป็นแบบนี้ครับ เคยถามช่างบอกว่า แบตก็ปกติ บางครั้งผมต้องเลื่อนตำแหน่งตอน start มาที่ N ถึง start ติด ช่างบอกว่า หน้า contact มันไม่สัมผัสกัน ณ ตำแหน่ง P

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
ตอบ  ;D
ข้อ 1 คาดว่าตัวไดสตาร์ทเริ่มมีอาการ อยากกลับบ้านเก่า เครื่อง K20 ในสตรีม และ CRV มักจะพบว่าเสียเมื่อใช้มาเกิน 2 แสนโล แถมเปลี่ยนยากมองจากด้านนอกก็ไม่เห็น มันอยู่ใต้ท่อไอดี เวลาจะเปลี่ยนหรือซ่อมต้องรื้อท่อไอดีออก
ข้อ 2 แผ่นคลัชอาจจะไหม้ครับ
ข้อ 3 ของผมร้องครับ แต่เป็นรีโมทที่ศูนย์แถมมาให้ครับ
ข้อ 4 ถ้าเนื้อยางแข็งแล้วแนะนำให้เปลี่ยนครับ
ข้อ 5 ไม่ทราบครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะทำให้เกิดความเสียหายมากนัก ครับ