ผู้เขียน หัวข้อ: เวลานั่งรถที่เป็น เกียร์ CVT เมารถกันไม๊ครับ เฉพาะตอนขึ้นเขานะ  (อ่าน 5671 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
เวลานั่งรถที่เป็นพวกเกียร์ cvt เนี่ย ผมจะรู้สึกเวียนหัว เหมือนอาการเมารถเลยครับ แต่จะเป็นตอนขับรถขึ้นเขา ประมาณเนี่ยอ่ะครับ แต่รถที่ไม่ใช้ cvt ผมไม่เมานะ ก็เลยงง ตกลงนี่เมาเกียร์รึเปล่า 55555 ประสบการณ์จากที่เพื่อนขับแล้วผมนั่งนะ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
ผมไม่นะ

หรือมัน อื้อ หู ตอนรอบมันทำงานยาวๆ 555

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
อยู่ที่คนขับอ่ะครับ  ขับเหวี่ยงๆก็เมาทุกเกียร์

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

แค่มึนๆตื้อๆเพราะเครื่องมันครางแช่อยู่ที่รอบสูงรอบเดียว

ออฟไลน์ archian

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขับเอง ไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
มันเกี่ยวกับการทรงตัวและช่วงล่างมากกว่าน่ะ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
รถที่ใช้ระบบส่งกำลังแบบ CVT โดยส่วนมากจะเป็นรถที่เน้นนั่งสบาย ไหลลื่น ทำช่วงล่างมาแนวนุ่ม เวลาขึ้นเขาจึงทำให้รถมีอาการเหวี่ยงค่อนข้างเยอะกว่าปกติ จึงทำให้เวียนหัวได้ง่าย หรือเปล่าครับ !? ฮ่า ๆ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
แทนที่เกียร์มีสปีดจะเมาเนาะ 1 ไป 2 หัวทิ่ม!! ;D

ออฟไลน์ hutzero

ไม่เมาครับ   แต่ที่สังเกตุเพื่อนร่วมทาง  เห็นรถหลายคันที่ท้ายห้อยๆเด้งๆขึ้นลงตลอด  อันนั้นน่าจะเมาแน่เลย

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
เกียร์อะไรผมก็เมาได้ครับ ให้ขับเองผมยังเคยเมาเลย

ผมว่า วิธีขับ ความทรหดของเส้นทาง และช่วงล่าง มีส่วนกว่าเกียร์มากครับ

ออฟไลน์ okashi

แล้วแต่บางรุ่นมั้งครับ ผมขับSwift Auto ให้แฟนนั่งช่วงจังหวะถอนคันเร่ง ตอนขับในเมือง มันจะกระตุกนิดๆ เค้าบ่นว่าเวียนหัว แต่พอไปขับ CVT ของ Jazz GD ไม่ยักจะบ่น แปลกดี แต่CVT ของฮอนด้าผมว่ามันสมูทดีแฮะ
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
รถที่ผมเมา ลืมแจ้งไปครับ Altis 1.8 / camry hv แต่พรีอุสไม่เป็นแฮะ ก็เลย งงๆ 555 คนขับ ก็ คนเดียวกันนะครับ เท่าที่นั่งมา

altis นี่หนักสุด ผมขับเอง ยังมึนๆ นิดๆ เลย -*-
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ okashi

หืม......ตัว Altis 1.8 Cvt ขับเกียร์Dปกติก็สมูทดีนะครับ กดเป็นมา  แต่ถ้าเผลอผลักไปโหมด M อันนี้น่าจะเวียนหัว เพราะเวลาเปลี่ยนเกียร์มันค่อนข้าบกระชากเลยทีเดียว  คนนั่งที่ไม่คุ้นรถอาจจะเมาได้ แต่คนขับหนะมันส์!! ส่วน Hv กับ prius ยังไม่มีโอากาสได้ลองขับซักที  :'(
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ mild-melody

• **
ไม่เป็นนะ อยู่ที่คนขับเหวี่ยงโค้งหรือเปล่า

ออฟไลน์ Newhang

ไม่เป็นครับ
แต่ในแง่ความรู้สึกขับขี่ไม่ดีเท่าเกียร์ปกติ เพราะรอบมันแช่ยาวเลย ทำให้เสียงมันหลอนอยู่ในหูยังไงไม่รู้ 555 ;D

ออฟไลน์ womensun

• **
คนขับอย่างเดียวเลยค่ะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
รถที่ใช้ระบบส่งกำลังแบบ CVT โดยส่วนมากจะเป็นรถที่เน้นนั่งสบาย ไหลลื่น ทำช่วงล่างมาแนวนุ่ม เวลาขึ้นเขาจึงทำให้รถมีอาการเหวี่ยงค่อนข้างเยอะกว่าปกติ จึงทำให้เวียนหัวได้ง่าย หรือเปล่าครับ !? ฮ่า ๆ

ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
สำหรับผมมันอึดอัดมาก น่าจะเหมาะกับออกตัวสบายๆไปเรื่อยๆ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ poon japan

• **
เมาที่ช่วงล่างละมั้ง
เมื่อก่อนขับ city ZX ไม่เคยเมารถเลย
ตอนนี้ขับ ซิลฟี่ ขนาดขับเองยังเมารถเลย  ขับรถเหมือนขับเรือ นิ่มจนโยนดีจริงๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถเกียร์ CVT คันเดียวที่ผมได้มีโอกาสใช้งานบ่อยๆ คือ City iDSI แมลงสาบคันเก่าของแฟน
ขับขึ้นลงดอยสุเทพ (ชม.) ก็ไม่เมาหัวอะไรครับ ปกติดีทั้งคนขับคนนั่ง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^