ผู้เขียน หัวข้อ: == เคลือบแก้ว F10 ... ไปให้ถึงขีดสุดของความเงา ==  (อ่าน 53909 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member

ตั้งชื่อกระทู้ หยั่งกะ ขี่พายุทะลุฟ้า
ตั้งใจไว้นานมากแล้วนะครับ ว่าอยากทำรีวิวอันนี้ก่อนซื้อรถอีก
หลายๆคนที่ลังเลอยู่ว่าจะเคลือบดีมั๊ย ราคาแพง chi...หาย
ลองอ่านที่ผมรีวิวดูก็ได้ครับ วันนี้ผมไปทำมาแล้ว 9 ชั่วโมง
รูปที่เห็นด้านบน ทำเป็นแอ๊คไปงั้นอ่ะ
จริงๆคือหมดสภาพ คลานมากินข้าวนั่นเอง

ย้อนไปเมื่อหลายปีก่อน ตอนที่บ้านเรายังไม่ค่อยรู้จัก glass coating
ผมเนี่ยสนใจมาก หาข้อมูลมาอ่านมากมาย ก่อนเอารถที่บ้านไปทำ
ที่ร้านที่ว่ากันว่า ดีที่สุด แพงที่สุด อันดับ 1
ครั้งที่สองผมเอารถผมเองไปทำ ร้านที่ว่ากันว่า (ว่ากันว่า ตกลงใครว่าวะเนี่ย)
เป็นอันดับสองของประเทศ
ทั้งสองครั้ง ทำให้ผมได้ประสบการณ์อะไรมาหลายอย่าง ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2014, 18:46:51 โดย Insideout »

Re: == เคลือบแก้ว F10 ... ไปให้ถึงขีดสุดของความเงา ==
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 23:55:46 »

ครั้งนี้เป็นครั้งที่สาม รถคันนี้ ผมเปลี่ยนแนวเลยครับ
paradigm shift ไปร้านเล็กๆธรรมดา ...
(ผมขออนุญาตไม่เปิดเผยชื่อร้านทั้งหน้าไมค์หลังไมค์นะครับ รูปต่างๆผมจะตัดชื่อร้านออกทั้งหมด)

จากประสบการณ์ที่ผ่านมา แชร์ให้เพื่อนๆน้องๆ

1. น้ำยานาทีนี้ ไม่ต่างกันมากครับ ไม่ต้องไปสนใจคำโม้ต่างๆ
สำคัญที่สุดคือการเตรียมพื้นผิวต่างหาก!!!!
ที่ต้องละเอียด ไม่ใช่แคละเอียด
แต่ต้องเนี๊ยบแบบโหดสัสจริงๆ
ผมใช้วิธี เอารถไปล้างตามร้านต่างๆ แล้วแอบสังเกตการทำงาน ของทีมงานแต่ละแห่ง ใช้เวลาความหาอยู่หลายเดือน

2. การดูแลหลังเคลือบครั้งแรก อันนี้ต้องถามจากเพือนๆที่ทำมาก่อนในแต่ละที่ ว่าดูแลเราดีแค่ไหน
เช่น ถ้าชนมา พ่นใหม่ บางที่คิดค่า recoat เฉพาะชิ้น 3000-5000 มันเกินไป

3. อย่าไปเสีย package หลายปีแพงๆ maxๆ ไม่ควรเกินสองปี เชื่อผม

4. ถ้าราคาเกิน 4 หมื่น มันไม่ใช่ละครับ ถอยออกมาซะ

Re: == เคลือบแก้ว F10 ... ไปให้ถึงขีดสุดของความเงา ==
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 00:12:04 »

ก่อนไป User Review