ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียง Bose นี่เสียงจะดีกว่าเครื่องเสียงปกติมากไหมคะ เห็นใน Teana ใหม่มี  (อ่าน 26488 ครั้ง)

ออฟไลน์ mild-melody

• Jr. Member
  • **
เครื่องเสียง Bose นี่เสียงจะดีกว่าเครื่องเสียงปกติมากไหมคะ เห็นใน Teana ใหม่มี กำลังดูๆตัว 2.5 อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2013, 10:00:35 โดย mild-melody »

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ดีกว่ามากครับ ถ้าเทียบกับเดิมๆของรถทั่วไปนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Monn

ดีกว่า เครื่องเสียงเดิมๆ เยอะแยะมากมายคับ แล้ว bose มีชื่อเรื่องทำเครื่องเสียงเล็กๆ เสียงดี ในพื้นที่จำกัด ผมว่าในรถต้องเลิศแน่ๆ ครับ คุ้มครับ หากถามว่าควรเพิ่มเงินไหม
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ยังไม่มีโอกาสสัมผัสเสียงลำโพง Bose ที่ติดรถยนต์โรงงานนะครับ เท่าที่ทราบมารถที่จำหน่ายในไทยที่มีให้ก็จะระดับ Premium อย่าง Mazda RX-8, MX-5  (NC) Audi นี่ไม่แน่ใจ แต่เมืองนอกมีให้เลือกว่าจะเอา B&O หรือ Bose

เท่าที่สัทผัสลำโพงประเภทพกพาหรือลำโพง Computer  ของ Bose ( Sounddock Portable,M2,C20,Soundlink Wireless Bluetooth ) ผมว่าเสียงดี ฟังง่าย คนไม่ใช่นักฟังพอเสียงเตะหูปุ๊บเคลิ้มทุกคน มันแบบ fill the room น่ะครับ เปิดจางๆในห้องทำงานแอร์เย็นๆแล้วอยากจะจิบเบียร์เรียกเด็กมานั่งอยู่ร่ำไป  ;D

แต่ถ้านักฟังก็จะไม่ชอบครับ เค้าจะบอกว่ามันขาดรายละเอียด หรือแพงขนาดนี้ไปซื้อชุดนั้นชุดนี้ได้ ผมว่า Bose แพงที่เทคโนโลยีครับ แล้วเสียงที่ได้ ผมว่าเสียงมหาชน ใครฟังใครก็ชอบครับ ที่สำคัญตัวเล็กแต่เสียงดังเว่อร์

ไปดูรถมาแล้วแต่ยังไม่ลองฟัง ถ้าได้ลองเดี๋ยวจะมาเล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

มาสด้าเมืองนอก ใช้เป็นจุดขายมาระยะนีงแลัวครับ เพราะตัวเมืองนอก จะมี บอสในตัวระดับท็อป

แต่บ้านเรามีแค่ใน MX-5 กับ CX-5 ที่กำลังจะเปิดขาย

Bose ขึ้นชื่อเรื่องทำลำโพงเล็กแต่ให้เสียงออกมาอลังการอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
ใช้ M2 อยู่ครับ จิ๋ว แต่ เสียงสะใจ เปิด Hip hop หรือ techno ที สนั่นชั้นที่อยู่เลยครับ ^^

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ดีกว่าที่อยู่ในBMผมแน่นอน ....แอบเซ็ง :(

keanetona

• บุคคลทั่วไป
bose เป็นเจ้าแห่งเทคโนโลยีและเป็นเจ้าแห่งลำโพงฟูลเรนจ์ครับ ขณะที่ยี่ห้ออื่นๆทำลำโพง 2-3-4 ทาง แต่ bose ทำลำโพงฟูลเรนจ์ที่ให้เสียงครบทุกย่าน ซึ่งปกติแล้วลำโพงฟูลเรนจ์ถ้าไม่เก่งจริงเสียงจะอั้นๆ

โดยส่วนตัว เท่าที่ฟังมา ยังไม่ใช่แนวของผมครับ

ออฟไลน์ SADAEW

• Full Member
ใน Mazda CX-5 ก็มีนะครับ 9ตัว

Teana จะเห็นชัดและสัมผัสได้ดีกว่าตรงที่เงียบกว่าล่ะครับ

ออฟไลน์ lifeonmap

• **
ลำโพงบ้าน กับ Headphone ยี่ห้อนี้เสียงนุ่มลึกมาก เชื่อว่าในรถคงไม่หนีกัน ตอนไปลองรถ ลองเอา CD เพลง Jazz ดีๆซักแผ่น ไปลองดูซิครับ

ออฟไลน์ Nyquist

ถ้าเทียบกับเครื่องเสียงใน Volvo นี่ไม่ทราบว่าของอันไหนเสียงดีกว่าครับ

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ถ้าเทียบกับเครื่องเสียงใน Volvo นี่ไม่ทราบว่าของอันไหนเสียงดีกว่าครับ

สงสัยต้องรอใครมาฟันธงครับ แต่ที่อ่านจากที่คุณ J!mmy รีวิว แกบอกว่าใน s80 ก็ไม่ใช่ธรรมดา ขนาดไม่ใช่ DynaAudio เหมือนเมืองนอกนะ แล้วก็ Mark Levinson ใน Lexus อีก

ว่าแต่เจ้าของกระทู้เป็นชายหรือหญิงครับนี่ หัวกระทู้ครับ เนื้อกระทู้ค่ะ  ;D

ออฟไลน์ rocky55555

เอาง่ายๆครับดีกว่าฮามาถ้ารุ่นพอๆกัน แต่ยังห่างไกล b&o
ที่บ้าน benz ฮามา audi bose เสียงbose จะใสกว่า ฮามาจะปุบๆ ส่วนของเพื่อนเป็น b&o สุดยอดเหมือนมีคนมาเล่นตรงหน้า
ส่วนลำโพงพรีเมี่ยมที่เพิ่มจากเดิมในรถยี่ห้อต่างๆมันจะแค่มีดอกเพิ่มจากเดิมคุณภาพตัวดอกพอๆกับของเดิมแต่มิติเพิ่มขึ้น

แต่ยังบอกยากครับว่ารุ่นที่เอามาใส่จะดีเท่ารถยุโรปหรือไม่แต่ที่แน่ๆดีกว่าเดิมแน่

ออฟไลน์ Nyquist

สงสัยต้องรอใครมาฟันธงครับ แต่ที่อ่านจากที่คุณ J!mmy รีวิว แกบอกว่าใน s80 ก็ไม่ใช่ธรรมดา ขนาดไม่ใช่ DynaAudio เหมือนเมืองนอกนะ แล้วก็ Mark Levinson ใน Lexus อีก

ว่าแต่เจ้าของกระทู้เป็นชายหรือหญิงครับนี่ หัวกระทู้ครับ เนื้อกระทู้ค่ะ  ;D

ผมเคยฟังแต่ของ Volvo ว่าเทพแล้ว

ถ้า Bose ใน Teana เทพกว่านี่ แสดงว่าสุดยอดมากเลยครับ

ออฟไลน์ tew

จะมีมาให้ใน X-TRAIL ใหม่ไหมครับ ผมรอตัวนั้น (ไม่ชอบรถเก๋ง)

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
เอกลักษณ์ของ ลำโพง กับ หูฟัง Bose ที่ผมสัมผัสมามีอย่างนึ่งครับ (เครื่องเสียงรถก้น่าจะมีลักษณะคล้ายกัน)

คนชอบจะชอบมากๆ คนไม่ชอบจะบอกว่าเอ็งกะเอาตรามาฟันอัีวหรอ

ดังนั้นควรไปฟังเองครับ ผมคนนึงที่ธรรมดากับ Bose เพราะเสียงมันไม่คม  แต่ถ้าเทียบกับลำโพงรถ ผมไม่ทราบแฮะผมถือว่าลำโพงในรถเอาไว้ฟังแก่เบื่อให้มันไม่ให้เสียงที่ชวนปวดหัวเกินไปผมให้ผ่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2013, 10:02:09 โดย Nlight »

ออฟไลน์ mild-melody

• **

แหะๆ พอดีแย่งกันพิมกะแฟนอยู่อ่ะคะ

ออฟไลน์ Equcha

ต้องบอกว่าแล้วแต่คนชอบครับ แต่ละคนชอบแนวเสียงไม่เหมือนกัน แต่ถ้าถามง่ายๆกว้างๆว่าดีกว่ามั้ย
ดีกว่าแน่นอนครับ แต่คุ้มกับเงินที่เสียไปหรือไม่ อันนี้ก็แล้วแต่คนอีกครับ

สรุปคือลองฟังด้วยตัวเองครับ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
ช่วงล่างก็นุ่มอยู่สบายอยู่แล้ว ได้ Bose มาขับกล่อมอีก เพลินกันไปใหญ่
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมฟังแล้ว มันตึบๆๆๆๆ ดี เหมาะกับฟังเพลงฝบเตย เพลงเทคโน แรงๆ หน่อย มัน ;D ;D ;D

สวนทางกับ CVT จริงๆ ;D ;D

ออฟไลน์ prosth

• Newbie
  • *
แล้วถ้าเทียบกับharman kardonของ mb แล้วอันไหนเทพกว่ากันหะครับ

ออฟไลน์ nithiyod

ชื่อยี่ห้อนี้การันตีอยู่แล้ว เสียงออกแนวนิ่มๆ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
เอาตามตรงนะครับ ผมออกจะผิดหวังเล็กน้อยกับ Bose  ใน MX-5 NC ทั้งๆ ที่ไม่ได้เป็นคนที่ละเอียดเรื่องนี้เลย คิดว่าอาจจะเป็นเรื่องความคาดหวังที่สูงไป จากการที่เห็น Bose ทำลำโพงบ้านเล็กๆ ได้ออกมาอลังการ เสียงมีมิติมาก แต่พอฟังในรถตัวกลับรู้สึกว่ามันแห้งๆ ไปหน่อย   :(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

เอาตามตรงนะครับ ผมออกจะผิดหวังเล็กน้อยกับ Bose  ใน MX-5 NC ทั้งๆ ที่ไม่ได้เป็นคนที่ละเอียดเรื่องนี้เลย คิดว่าอาจจะเป็นเรื่องความคาดหวังที่สูงไป จากการที่เห็น Bose ทำลำโพงบ้านเล็กๆ ได้ออกมาอลังการ เสียงมีมิติมาก แต่พอฟังในรถตัวกลับรู้สึกว่ามันแห้งๆ ไปหน่อย   :(
สงสัยจะเป็นเรื่องของขนาดรถ มิติภายในรถ แล้วก็การเก็บเสียด้วยล่ะครับ ก็คิดๆอยู่ว่าของ MX-5 น่าจะสู้ที่ติดในรถเก๋งหรือ  SUV  ไม่ได้ แตีก็ไม่เคยลองฟังนะครับ

ออฟไลน์ chsuthep

• **
ขออนุญาตตอบด้วยคนในฐานะคนเล่นเครื่องเสียงบ้านนะครับ แต่ไม่เล่นเครื่องเสียงรถยนต์
เครื่องเสียง bose ถือเป็นระดับพรีเมี่ยมหรือ mid-end แนวเสียงประมาณ music lover ยังไม่ถึงขั้น audiophile
ถ้าการออกแบบติดตั้งและมีการ set up ดีๆ โดยนักติดตั้งมืออาชีพเสียงจะดีกว่าเครื่องเสียงธรรมดาทั่วๆไปมากอย่างแน่นอนครับ
ส่วน mark levinson, mcintosh  ขึ้นชั้น hi-end เลยครับ

เครื่องเสียงจะเสียงดี ไม่ได้ขึ้นกับยี่ห้อเพียงอย่างเดียวนะครับ
ต้องอาศัย 3 องค์ประกอบต่อไปนี้
1. Hardware ได้แก่ เครื่องเล่นซีดี/DVD -->สายสัญญาณ -->ปรีแอมป์ -->สายสัญญาณ --> แอมปลิไฟเออร์ -->สายลำโพง -->ลำโพง
Bose ไม่ได้ผลิตทุกอย่างนะครับ ผมก็ไม่ทราบว่า Teana รุ่นใหม่ใช้เครื่องเสียง Bose ในจุดไหนบ้าง
อาจจะเป็น Player หรือ ปรีแอมป์/แอมปลิไฟเออร์
ลำโพง, สายสัญญาณ, สายลำโพง อาจจะใช้ยี่ห้ออื่น
อุปกรณ์ทุกอย่างทุกจุดสำคัญหมดครับ

2. Software ได้แก่ แผ่นซีดี/DVD, ไฟล์เพลง เสียงจะดีหรือไม่ดีก็ขึ้นอยู่กับ source นี่แหละครับ
ตัวอย่างเช่น เราเปิดเพลงจากไฟล์เพลง MP3 ต่อให้เครื่องเสียงดีขนาดไหนก็ยากที่จะเสียงดี
แต่ถ้าเราเปิดไฟล์เพลงที่มีการบันทึกที่ความละเอียดสูงๆ เช่น ไฟล์ hires หรือสมัยนี้ว่ากันถึงขั้น DSD เสียงดีแน่นอนครับ
ส่วนเครื่องเสียงบ้านมีการหันกลับไปเล่นแผ่นเสียงกันเยอะแล้วครับ
เชื่อกันว่าให้เสียงดีกว่าเพราะเป็น อนาลอกแท้
ส่วนซีดีกับไฟล์เพลงมันเป็นไฟล์ดิจิตอล แล้วมาแปลงเป็นอนาลอกอีกที เสียงจะสู้ไม่ได้

3. สภาพ Acoustic ในห้องฟัง ที่นี้หมายถึงในห้องโดยสารก็สำคัผยไม่น้อยเช่นกัน

ผมไปไกลเลยเถิดเกินคำถามไหมครับเนี่ย
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
เครื่องเสียงในรถอยากให้ลองฟังของ Burmester
ที่ตอนนี้มีอยู่ใน S400 และกำลังจะมีใน C Class ใหม่ครับ
รับรองว่าจะลืมยี่ห้ออื่นๆไปเลย  ;D

ออฟไลน์ keamglad

เล่นเครื่องเสียงบ้านเหมือนกันครับ

เห็นด้วยตรงที่ระดับเครื่องเสียงบ้านนี่ bose ไม่ใช่ระดับ hi-end  แต่เป็นแนวๆ music lover เปิดไปเดินไปเดินมาทำนู้นนี่นั่นไป ฟังเพลินๆ เสียงดังกระจายทั้งห้อง  เหมาะเอามาใช้ทำคาราโอเกะ   หรือห้องนั่งเล่น

แต่หูทอง คนเล่น audiophile เค้าจะไม่ชอบเลยครับ เพราะเสียงมันไม่กรุ๊งกริ๊ง ไม่ได้รายละเอียดกลางแหลม ทุ้มต่ำลงลึก อย่าง hi-end นิยมกัน
ขออนุญาตตอบด้วยคนในฐานะคนเล่นเครื่องเสียงบ้านนะครับ แต่ไม่เล่นเครื่องเสียงรถยนต์
เครื่องเสียง bose ถือเป็นระดับพรีเมี่ยมหรือ mid-end แนวเสียงประมาณ music lover ยังไม่ถึงขั้น audiophile
ถ้าการออกแบบติดตั้งและมีการ set up ดีๆ โดยนักติดตั้งมืออาชีพเสียงจะดีกว่าเครื่องเสียงธรรมดาทั่วๆไปมากอย่างแน่นอนครับ
ส่วน mark levinson, mcintosh  ขึ้นชั้น hi-end เลยครับ

เครื่องเสียงจะเสียงดี ไม่ได้ขึ้นกับยี่ห้อเพียงอย่างเดียวนะครับ
ต้องอาศัย 3 องค์ประกอบต่อไปนี้
1. Hardware ได้แก่ เครื่องเล่นซีดี/DVD -->สายสัญญาณ -->ปรีแอมป์ -->สายสัญญาณ --> แอมปลิไฟเออร์ -->สายลำโพง -->ลำโพง
Bose ไม่ได้ผลิตทุกอย่างนะครับ ผมก็ไม่ทราบว่า Teana รุ่นใหม่ใช้เครื่องเสียง Bose ในจุดไหนบ้าง
อาจจะเป็น Player หรือ ปรีแอมป์/แอมปลิไฟเออร์
ลำโพง, สายสัญญาณ, สายลำโพง อาจจะใช้ยี่ห้ออื่น
อุปกรณ์ทุกอย่างทุกจุดสำคัญหมดครับ

2. Software ได้แก่ แผ่นซีดี/DVD, ไฟล์เพลง เสียงจะดีหรือไม่ดีก็ขึ้นอยู่กับ source นี่แหละครับ
ตัวอย่างเช่น เราเปิดเพลงจากไฟล์เพลง MP3 ต่อให้เครื่องเสียงดีขนาดไหนก็ยากที่จะเสียงดี
แต่ถ้าเราเปิดไฟล์เพลงที่มีการบันทึกที่ความละเอียดสูงๆ เช่น ไฟล์ hires หรือสมัยนี้ว่ากันถึงขั้น DSD เสียงดีแน่นอนครับ
ส่วนเครื่องเสียงบ้านมีการหันกลับไปเล่นแผ่นเสียงกันเยอะแล้วครับ
เชื่อกันว่าให้เสียงดีกว่าเพราะเป็น อนาลอกแท้
ส่วนซีดีกับไฟล์เพลงมันเป็นไฟล์ดิจิตอล แล้วมาแปลงเป็นอนาลอกอีกที เสียงจะสู้ไม่ได้

3. สภาพ Acoustic ในห้องฟัง ที่นี้หมายถึงในห้องโดยสารก็สำคัผยไม่น้อยเช่นกัน

ผมไปไกลเลยเถิดเกินคำถามไหมครับเนี่ย
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ poon japan

• **
เท่าที่สัทผัสลำโพงประเภทพกพาหรือลำโพง Computer  ของ Bose ( Sounddock Portable,M2,C20,Soundlink Wireless Bluetooth ) ผมว่าเสียงดี ฟังง่าย คนไม่ใช่นักฟังพอเสียงเตะหูปุ๊บเคลิ้มทุกคน มันแบบ fill the room น่ะครับ เปิดจางๆในห้องทำงานแอร์เย็นๆแล้วอยากจะจิบเบียร์เรียกเด็กมานั่งอยู่ร่ำไป  ;D

แต่ถ้านักฟังก็จะไม่ชอบครับ เค้าจะบอกว่ามันขาดรายละเอียด หรือแพงขนาดนี้ไปซื้อชุดนั้นชุดนี้ได้ ผมว่า Bose แพงที่เทคโนโลยีครับ แล้วเสียงที่ได้ ผมว่าเสียงมหาชน ใครฟังใครก็ชอบครับ ที่สำคัญตัวเล็กแต่เสียงดังเว่อร์

เห็นด้วยกับท่านนี้อย่างยิ่ง bose ถนัดลำโพงเล็กๆ ที่ให้เสียงเกินตัว 
ในเทียน่าดีรึปล่าวไม่รู้  ถ้าว่าตามที่บางท่านที่ลองฟังมาน่าจะดีมากพอสมควร 
แต่ส่วนตัวคิดว่าราคาแพงเกินคุณภาพไปหน่อย
ต้องเล่นรุ่นกลางขึ้นไปจะดี  พอเห็นราคาก็เงิบ เล่นยี่ห้อตลาดดีกว่า (สรุปติดที่ตังค์นั่นเอง)
ความจริงรถญี่ปุ่นเนี๋ย น่าจะมีชุดเครื่องเสียงดีๆ ติดรถให้มาได้แล้ว เพราะราคาใกล้รถยุโรปเข้าไปทุกที่
ซิลฟีที่ขับอยู่ลำโพง 6 ตัว อย่าว่าแต่ฟังเพลงเลย ฟังข่าว FM ยังไม่อยากจะชัด ห่วยได้ใจ

ออฟไลน์ ceberos

อยากให้เสียงดี Clear Noise ให้ได้จากแหล่งกำเนิดไฟให้มากที่สุดครับ เล่นลำโพงบ้านทำตั้งแต่ไฟหน้าบ้านเดินตรง เปลี่ยนฟิวส์ ติดกระดิ่ง ไหนจะวัดขนาดห้องผมว่ารถยนต์ตัวแปรมันอยู่ที่ขนาดของรถนี้ละครับที่ควบคุมยาก ไหนจะมีเสียงลมเวลาเราขับอีก  ;) 

ออฟไลน์ nutnutnut

• **
อยากให้ Bose ที่มากับ Teana มี Noise Canceling มาด้วยจัง คนนั่งคนฟินน่าดู ทั้งเงียบ ทั้งนุ่ม

เครื่องเสียง Bose เป็นแนวคนชอบฟังเพลงฟังกันน่ะครับเรื่อยๆ สบายๆ