ผู้เขียน หัวข้อ: การทดลองขับรถยนต์ในงาน Motor Expo  (อ่าน 5488 ครั้ง)

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
การทดลองขับรถยนต์ในงาน Motor Expo
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 14:48:27 »
ไปทดลองขับต้องต้องใช้หลักฐานอะไรบ้างครับ แต่ละแบรนด์ใช้มาตราฐานเดียวกันไหม

มีใครจะไป Motor Expo อีกบ้าง อยากไปอีกสักครั้ง คราวนี้อยากเอาแบบ Full Loaded.

ออฟไลน์ MAXQ

• Full Member
Re: การทดลองขับรถยนต์ในงาน Motor Expo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 14:54:40 »
เหมือนกันครับ....แต่อย่าไปตอนเย๊นมากเดี๋ยวมืดแล้วเค้าไม่ให้ลอง....อ้อแล้วก็ที่ลองรถผมชอบที่ BITEC มากกว่าครับ....อย่างน้อยยังมีทางตรงให้ได้เหยียบบ้างถึงแม้จะไม่ยาวมากก็ตาม....แต่ที่งานExpo ไม่เวิร์คเลยครับ....แต่งานผมว่า Motor Expo ดีกว่า Motor Show ครับ

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
Re: การทดลองขับรถยนต์ในงาน Motor Expo
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 15:45:35 »
เท่าที่ลอง การลองใน Motor Expo รู้สึกว่า ตรงมีไม่เยอะ แต่ หลบกรวยเยอะมาก ทำให้รู้ว่ารถทรงตัวดีหรือเปล่า แต่อัตราเร่งไม่รู้เรื่องเลย แต่ยังดีทำให้ทดสอบระยะเบรกได้หน่อย
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 16:07:48 »
แค่มีใบขับขี่ก็พอคับ

บางค่ายให้ขับวนแค่ข้างใน บางค่ายให้ขับออกถนนไปเลย บางค่ายอาจจะให้ขึ้นทางด่วนเลยก็ได้นะคับ :o แต่ก็แล้วแต่เซลล์แต่ละคนด้วยอ่ะ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ KnoT

• ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 17:30:33 »
แค่มีใบขับขี่ก็พอคับ

บางค่ายให้ขับวนแค่ข้างใน บางค่ายให้ขับออกถนนไปเลย บางค่ายอาจจะให้ขึ้นทางด่วนเลยก็ได้นะคับ :o แต่ก็แล้วแต่เซลล์แต่ละคนด้วยอ่ะ
ยืนยันตามนี้ครับ.... แต่มีใบขับขี่ก็ได้ลองแล้วล่ะ(แต่แปลกว่าของฮอนด้าที่ผมเจอนี่ต้องคุยกับเซลล์ก่อนเรื่องรถ แล้วค่อยวกมาเรื่องลองรถ ถ้าบอกลองเลยนี่เค้าจะบอกให้ไปคุยกับเซลล์ก่อนแฮะ)

ส่วนตัวผมว่าออกจะอันตรายนิดหน่อยแฮะ.... เพราะว่าที่ลองรถนั้นมีรถจากข้างนอกเข้ามาจอดด้วยอ่ะ กำลังลองอัตราเร่งแบบคร่าวๆ อยู่ก็มีอันต้องเบรคให้รถเข้าจอดกันก่อนอ่ะ ส่วนไบเทคก็ดูแคบไปหน่อยแฮะ ที่เมืองทองยังกว้างกว่าอีก พอที่จะจับอาการรถได้ดีกว่าอีกอ่ะครับ
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ gugnoidea

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 18:39:22 »
รบกวนสอบถามหน่อย ว่ามียี่ห้ออะไรให้ลองมั้งครับ

bmw มีให้ลองไหมครับ

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 18:45:26 »
ทุกยี่ห้อขอใบขับขี่กัน
แต่ Volvo ไม่ขอครับ ไม่เคยขอเลยด้วยเท่าที่เคยเจอมา

ที่ลองผมว่าดีกว่า Bitec นะ แต่ทางตรงมันสั้นไป แล้วก็ชอบมีคนเดินข้ามไปข้ามมา
แล้วงานปีนี้เจอ Mazda 2 มาหัดขับกันเยอะ ขับไม่เกิน 30 หลบกรวยนี่ไม่เกิน 10 กม./ชม. ไม่รู้ลองอะไรกัน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 19:56:58 »
แต่ Volvo ไม่ขอครับ ไม่เคยขอเลยด้วยเท่าที่เคยเจอมา

ที่ลองผมว่าดีกว่า Bitec นะ แต่ทางตรงมันสั้นไป แล้วก็ชอบมีคนเดินข้ามไปข้ามมา
แล้วงานปีนี้เจอ Mazda 2 มาหัดขับกันเยอะ ขับไม่เกิน 30 หลบกรวยนี่ไม่เกิน 10 กม./ชม. ไม่รู้ลองอะไรกัน
คือ นายได้ลอง volvo หรอ ดีจัง

เรื่อง น้อง 2 คนซื้อเค้าก็ยังเพิ่งหัดขับ ไม่ก็ขับมาไม่นาน
เพราะกลุ่มตลาดคนเริ่มใช้รถ อ่ะครับ
ผมคิดอย่างนั้น
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 20:40:29 »

คือ นายได้ลอง volvo หรอ ดีจัง

เรื่อง น้อง 2 คนซื้อเค้าก็ยังเพิ่งหัดขับ ไม่ก็ขับมาไม่นาน
เพราะกลุ่มตลาดคนเริ่มใช้รถ อ่ะครับ
ผมคิดอย่างนั้น

โอ้วเปล่าหรอก แต่มีปีนึงเซลส์ก็เคยถามนะ ว่าน้องจะขับมั้ย?
แต่ว่าป้าเราเขาไม่ให้ -_-"
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ champyadme

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 22:50:19 »
ใบขับขี่  อย่างเดียวเลย

ส่วนจะลองอัตราเร่งให้หมดเกียร์หนึ่งมันก็มีวิธีอยู่อ่ะนะครับ

เพื่อนผมเรียก charge shot

ตรงฝั่งที่อยู่ติดทางด่วน

พอพ้นกรวยจุดแรกให้รอ....จนรถเค้าไปหมดแล้วค่อยเหยียบเต็ม จากกรวยถึงกรวยจะได้สุดเกียร์หนึ่งพอดี

ลองกะอัลติส 2.0 กะ EX GT นะ

ปล.ระวังรถหาที่จอดตัดหน้านะครับ