ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนคุณjimmy ครับ  (อ่าน 2725 ครั้ง)

ออฟไลน์ pichaiok

• Newbie
  • *
รบกวนคุณjimmy ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 16:48:13 »
ตอนนี้ใน ตลาด รถคอมแพคที่ติดแก๊ส ngv มาเลย นอกจาก lancer chev altis  จะมีรุ่นไหนออกมาอีกไม้ครับ จริง ๆ ชอบ tiida แต่ไม่มี  รบกวนแนะนำด้วยครับ
ขอทัศนะคุณจิมมี่กับเจ้าสามตัวนี้ด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ :)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
Re: รบกวนคุณjimmy ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 16:56:13 »
คราวหลังรบกวนช่วยตั้งหัวข้อกระทู้ที่เป็นใจความหลักกันนะคร้าบ

http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=2301.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 17:05:25 »
1. ขอรบกวนนิดนึงนะครับว่า คราวหลัง ตั้งชื่อ กระทู้ ให้มีเนือ้หาบางส่วนของกระทู้ ที่จะถามอยู่ได้นะครับ
เพื่อที่ท่านอื่นๆจะได้เลือกเข้ามาแสดงความคิดเห็นได้ครับ

2. เท่าที่ดูยอดขายตอนนี้ รถติดแก้ส จากโรงงาน กระแสไม่ได้มาแรงมากมายแล้วหนะครับ
กระแสรถยนต์พลังงานทางเลือก จะร้อนแรงหรือไม่ มันขึ้นอยู่กับ สภาวะราคาน้ำมัน เท่านั้นเลย
ถ้าตราบใดก็ตามที่ ราคาน้ำมันยังสูงอยู่ "เกินความจริง" อย่างทุกวันนี้ สำหรับบางครอบครัว
บางองค์กร รถติดแก็ส ก็มีความจำเป็น ครับ ตรงนั้น ผมเข้าใจดี

และถ้าราคา ยังอยู่ในระดับที่ ประชาชน "ชินชา" หรือปรับตัวได้แล้ว
กระแสการติดแก็ส ในรถยนต์ ก็จะยังนิ่งๆอย่างที่เป็นอยู่นี้

แต่ ลองดูว่า ถ้าเมื่อไหร่ ราคาพลังงานลดลง จะยังใช้แก็ส กันต่อไหม
คำตอบ หนะ เชื่อขนมกินได้เลยว่า "ไม่" เพราะลึุกๆทุกคนย่อมรู้ดีว่า
ในระหว่างที่เรากำลังรอ ให้การพัฒนารถยนต์พลังงานไฟฟ้า Fuel Cell หรือ อะไรก็ตามแต่ มันรุดหน้า
จนแทนที่รถยนต์ลังงานน้ำมันฟอสซิล ได้นั้น ก็ยังคงต้องเป็นน้ำมันนี่ละครับ ที่ตอบโจทย์
ในด้านต่างๆได้เยอะที่สุด และดีที่สุด เสียตรงที่ ราคาของมัน แพงมาก

แต่ ถ้าราคาน้ำมัน สูงเกินกว่า ระดับที่ประชาชนจะรับได้
กระแสรถติดแก็ส ก็จะกลับมาใหม่ เป็นเรื่องธรรมดาโลก

ผมไม่ได้ให้ความสนใจกับระบบก๊าซ CNG นัก ครับ เป็นทางเลือกที่เกิดขึ้นมา
เพื่อรองรับกลุ่มลูกค้าที่ต้องใช้เชื้อเพลิงวันละค่อนข้างเยอะ เดินทางเยอะ ใช้รถเยอะ เป็นหลัก
มันเป็นก๊าซ ที่เหมาะกับภาคการขนส่ง แต่สำหรับรถบ้านทั่วไปแล้ว ผมก็ยังไม่ค่อยจะแน่ใจอยู่ดี ว่าระยะยาวมันจะคุ้มค่ากันจริงหรือ
กับการเอาอนาคตไปผูกไว้กับ ปตท. แบบนั้น

ผมยังเชื่อว่า ระบบขับเคลื่อนแบบ มอเตอร์ไฟฟ้าล้วนๆ ใช้พลังงานจากไฟ ในแบ็ตเตอรี
มาจากการเติม ไฮโดรเจน หรือ การเสียบชาร์จกับไฟบ้าน นั่นคือพลังงานที่ ดูจะเป็นทางออกที่ดีกว่า
ถ้าเราอยากจะลดการพึ่งพาเชื้อเพลิงฟอสซิล อย่างถาวร
แต่ปัญหาก็คือ จนป่านนี้ ทุกอย่าง ยังคงอยู่ในขั้นตอนการทดลองเท่านั้น

กว่าที่คนไทยจะได้เริ่มใช้งานรถไฟฟ้า แบบที่เป็นรถจริงๆ ใช้งานได้จริง ก็ต้องปาเข้าไป ปี 2012

3 ปีต่อจากนี้ อะไรๆก็เกิดขึ้นได้อีก ดังนั้น ถ้าคิดว่าจะต้องใช้รถ และเน้นการเดินทาง
เอาทุกอย่างประหยัดเข้าว่า

Lancer CNG Corolla Altis Advance CNG และ Optra CNG  ก็จะยังขายอยู่ในตลาดได้ต่อไปครับ

เพิ่มเติม
- อย่าคาดหวังอัตราเร่ง จากรถเหล่านี้ครับ มีไว้ เพื่อการขับแบบเรื่อยเปื่อย เท้าขวาเบาๆ
- อย่าคำนวนอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง เป็น กิโลเมตร/ลิตร เลยทีเดียว เพราะมันจะทำให้คุณตกใจได้ ดูเปลืองมาก
ใช้ การคำนวน แปลงเป็น หน่วย กิโลกรัม/ กิโลเมตร จะเบาใจกว่า
- มีเพียง Altis ตัวเดียวที่ติดตั้งจากในโรงงาน ส่วนที่เหลือ ติดตั้ง จากอู่ข้างนอกทั้งหมดครับ แต่บริษัทรถให้การรับประกัน
เพราะมีการตรวจสอบเช็คยัน ให้ตรงตามมาตรฐานของผู้ผลิต ว่าปลอดภัยเพียงพอ ก็เท่านั้นเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2009, 17:08:50 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 21:27:16 »
เรือง Gas คห.ผมนะ  ถ้าวิ่งเยอะ คำนวณว่าคุ้มการลงทุน (เพื่อความเสียหายไว้หน่อยละ) ก้อติดเถอะครับ อย่าไปสนกระแส  เดี๋ยวกระแสมา ของก้อขึ้น หาติดก้อยาก ร้านก้อไม่ง้อลูกค้า