ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ ที่ส่วนใหญ่ชอบพูดกันว่ารถญี่ปุ่นจะสู้รถยุโรปไม่ได้ สามารถใช้กับ ...  (อ่าน 7623 ครั้ง)

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
สอบถามครับ ที่ส่วนใหญ่ชอบพูดกันว่ารถญี่ปุ่นจะสู้รถยุโรปไม่ได้ สามารถใช้กับ 370z ได้ไหมครับ เช่นเมื่อนำไปเทียบ กับ TTS , Z4 และ SLK

วัสดุ ช่วงล่าง คุณภาพอุปกรณ์ อะไหล่ต่างๆ ยุโรป ยังคงเหนือกว่าไหมครับ ถ้าเป็นกลุ่มนี้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
.
มันรถคนละประเภทกันเลยครับ!!
รายชื่อรถยุโรปที่คุณว่ามามันควรจะเทียบกับ MX-5

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
ถ้าว่ากันตามรถรุ่นที่จขทก.ว่ามา
ผมว่าพวก sport ฝั่งยุโรปจะเน้นหรูหรา ในขนะที่ 370z จะเน้นดิบนะครับ
เหมือนจะมากันคนละแนว
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ XyteBlaster

370Z. ลองเทียบกับ Porche carrera ดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ Buffy

เคยอ่านในนิตยสารรถสักอย่างไม่รู้ CAR หรือ EVO ลืมไปแล้ว

นำสี่ตัวมา test drive

370Z โหล่สุด ที่ 3 SLK ที่ 2 Z4  อันดับ 1 คือ TTS

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
N/A  

ออฟไลน์ O_o"

ใน4คันนี้แค่คุณภาพวัสดุอุปกรณ์ตกแต่งภายในก็ต่างกันเยอะ ส่วนเรื่องการขับขี่หรือเครื่องยนต์ต่างๆ ห่างกันไม่มากนัก อยู่ที่ความรู้สึกของผู้ขับ

ซึ่งแต่ละคนก็ชอบไม่เหมือนกัน ถ้าอย่าง 370Z จะได้เครื่องV6ที่ใหญ่กว่า ส่วน TTS , Z4 SLK ถ้าขายในไทยส่วนมากจะเป็นเครื่อง 4 สูบ+เทอรโบ

ออฟไลน์ joe560-4

370z ถ้าจะเทียบกับรถยุโรป ก็ต้องเป็นพวก tts, slk350r172, z4 sDrive 35i, cayman
ในความคิดผมเลือก 1 cayman
                             2 tts ทำแรงได้ง่าย+ขับ4
                             3 z4 sDrive 35i
                             4 slk350 กับ 370z
แต่ในเมืองไทยเลือกtts กับ 370z เพราะราคาไม่แพงมาก และแรงเหมาะสมที่จะหาที่วิ่งได้ในไทย ;D

พอดี เห็นส่วนใหญ่ คนจะชอบตั้ง ถาม 4 ตัวนี้เปรียบเทียบกันครับผม ถึงแม้ว่ามันจะ เป็น Coupe กับ Roadster > < อาจเพราะมันเป็น สปอร์ตยอดนิยมของแต่ละแบรนด์

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
N/A  

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
แต่ 370Z นี่สวยบาดจิตจริงๆ
ถ้าการออกแบบ ผมให้วินสุดเลยนะตอนนี้ถ้าเทียบกับ SLK Z4 TT

ออฟไลน์ rocky55555

370 เมืองนอกขายถูกกว่าตัวอื่นแต่เมื่อไทยขายแพงกว่าเพราะภาษี ccเยอะ

370วัสดุเท่ารถธรรมดาทั่วๆไป
tt z4 slk วัสดุเท่ารถพรีเมี่ยม

แล้วแต่คนชอบครับเป็นผมถ้า370ราคาถูกกว่าตัวอื่นเท่าเมืองนอกก็หน้าสนแต่เมืองไทยดันแพงกว่าชาวบ้านเค้า

370 เมืองนอกขายถูกกว่าตัวอื่นแต่เมื่อไทยขายแพงกว่าเพราะภาษี ccเยอะ

370วัสดุเท่ารถธรรมดาทั่วๆไป
tt z4 slk วัสดุเท่ารถพรีเมี่ยม

แล้วแต่คนชอบครับเป็นผมถ้า370ราคาถูกกว่าตัวอื่นเท่าเมืองนอกก็หน้าสนแต่เมืองไทยดันแพงกว่าชาวบ้านเค้า

ขอบคุณครับผม : D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
มันแล้วแต่ความชอบแหละครับ พูดยาก แต่ละตัวมันมีดีของมันแต่ถ้าเอามาเทียบกันแล้ว คนจะเอนเอียงไปทางยุโรป แต่ถ้าให้เลือก Z4 SLK 370Z ผมเอา 370Z ดีกว่าในเรื่องการแต่งต่อ สมรรถนะ ความสนุก แต่ถ้ามี TTS มาแจมนี่ก็คงเลือกลำบากละเพราะแต่งต่อได้ไกลเหมือนกัน ทีนี้ต้องมองแล้วครับว่าเทียบกันด้านไหน ต่างประเทศจริงๆแล้วคู่ต่อสู้ 370Z คือ TTRS  CayMan S 2ตัวนี้คือลูกค้าที่ทำตลาดชนกันหลักๆเลยครับ ในต่างประเทศราคาแพงกว่ากันเหลื่อมกันไม่มาก แต่มาไทยด้วยกลไกราคา ทำให้มันดูห่างเหินกะ cayman แล้วก็ ttrs เหลือเกิน แล้วก็น่าสงสารตรงที่ว่าเมื่อเทียบโดยรวมแล้ว ทำคะแนนในด้านต่างๆได้น้อยสุด เลยดูเหมือนรถไม่ดีทั้งๆที่ความจริงรถมันดี แต่คู้ต่อสู้ดันเป็นรถที่ The BEST กว่าแค่นั้นเองครับ แต่ในทางกลับกัน nissan ก็ตอกหน้ารถยุโรปหรือ อิตาลี ด้วย GT-R เหมือนกันนะครับ R8 v10 ยังร้องถ้าโดน GT-R ไล่บี้ เพราะฉะนั้นต้องมองเป็นมุมๆ ไป  

ปล.อีกอย่างครับถ้าใครไม่เคยขับรถแรงๆมาก่อนเมื่อมาขับ 370z ก็จะรู้สึกเลยว่าโคตรแรง แต่ถ้าใครเคยขับรถแรงๆดึงๆมาก่อน เมื่อมาขับ 370Z จะรู้สึกทันทีว่ารอบต้นมันสู้เครื่อง turbo ที่จูนที่แต่งมาแรงๆไม่ได้เลย เลยกลายเป็นข้อเสียของ 370Z ไปโดยปริยาย เพราะกว่าจะตามรถเซตโบมา ก็เหนื่อยเหลือเกินละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2013, 11:59:49 โดย NarinrachMaisok »

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ไปต่อได้ไกลกว่ารายอื่นที่เทียบมากๆนะครับ ในเรื่องของความแรง และงบราคา เคยได้ยินคนวางโบ ม้านี่ไปไกลกว่าเดิมๆมากเลยครับ

ออฟไลน์ fishfinger

ญี่ปุ่น สู้ เรื่องความแรงได้ แต่

คนซื้อ slk z4 tts เค้าไม่ได้ซื้อมาแรงหรอก เค้าซื้อclassครับ

ออฟไลน์ localgame

จากรีวิวของเมืองนอก ผมไม่เคยเห็นรีวิวไหนให้370zเต็ม5ดาว เต็มที่ก็แค่4ดาว SLKกับZ4 ก็เหมือนกันเต็มที่ก็แค่4ดาว

แต่พอไป TTS หรือ TTRS พวกนี้ฝรั่งชอบมากให้5ดาวเลย ส่วนตัวคิดว่าถ้าอยู่ในไทยเทียบกับราคาและความคุ้ม TTS หรือ TTRS คุ้มสุด รองลงมา 370z Z4 SLK ตามลำดับ

ญี่ปุ่น สู้ เรื่องความแรงได้ แต่

คนซื้อ slk z4 tts เค้าไม่ได้ซื้อมาแรงหรอก เค้าซื้อclassครับ

ผมว่าแบรนด์ Audi ในบ้านเราไม่ได้เด่นแบบเมืองนอก คนไม่นิยม มันเหมือนอยู่ในระดับต่ำกว่า benz bmw

ผมว่าคนซื้อภาพลักษณ์ไป SLK Z4 พวกนี้ได้หน้าตาความเร็วเทียบกับรถระดับเดียวกันนี่ถือว่า อืดกว่าเพื่อนเลย

ส่วน TTS กับ 370Z นี่คงเน้นเอาแรง ไว้ซิ่ง+แต่งต่อ แต่ก็อย่างที่เห็นความเร็วสูสี แต่TTS ได้ขับ4 ในรีวิวเมืองนอกส่วนใหญ่บอกว่าวิ่งดีกว่า370z ยอดขายก็บ่งบอกอยู่

ออฟไลน์ nai_innova

ออฟไลน์ Ruksadindan

สู้ได้ ถ้าวัดระดับเดียวกันครับ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
ผมอยากให้มีการจัดทดสอบแบบที่เมืองนอกจัดกันในไทยบ้าง
เชิญกรูรูคนไทย เพราะเท่าที่เห็น ทางฝรั่งจัดก็มองรถที่ชอบคุ้นเคย ทางญี่ปุ่นจัดก็ว่าของตัวเองดี
เลยว่าถ้าคนไทยจัดเองน่าจะเป็นกลางมากกว่าให้ฝั่งเจ้าของแบรนด์จัดทำ
.
.คุณจิมมี่......จัดเลยคร้าบบบบบบ

ออฟไลน์ choomodify

ถ้าจับลงสนามผมถือหางรถญี่ปุ่นเลยคับ

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
โดยปกติญี่ปุ่นจะได้ในเรื่องราคาถูกในการเพิ่มม้าแต่ละตัว
slk กับ z4 จะเพิ่มสักร้อยม้ามีจ่ายเป็นแสน
T T เพิ่มม้าก้อแพงอยู่ แต่มันทำขึ้นง่ายกว่า Z4 หรือ Slk เยอะ เคยเจอในสนาม โมไปถึง 4-5 ร้อยม้า
วิ่งพอๆกับ supercar กันเลย

แต่คุณภาพรถมันไม่ได้อยู่แค่ว่าใครเพิ่มม้าได้ง่ายกว่าน่ะสิ ^^
M power Thailand
M5 e60 V10