ผู้เขียน หัวข้อ: ยางเริ่มส่งเสียง แสดงว่ากำลังจะหมดสภาพใช่ไหมครับ  (อ่าน 3271 ครั้ง)

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
 ยางติดรถสวิฟครับ พึ่งวิ่งได้ หมื่นสี่พันกว่าโลเอง เริ่มมีเสียงแล้วครับ
ยูเทิร์น เลี้ยงรถ ชะลอรถ จะมีเสียง เอี๊ยดๆๆๆๆ เบาๆ ไอตอนเลี้ยว ตอนยูเทิร์นอะไม่เท่ารั่ย
แต่แม้กระทั่ง ขับๆมาซึ่งไม่เร็วอะไรเลย เยียบเบรคชะลอรถเพื่อขึ้นเนินหลังเต่ายังส่งเสียง
เริ่มกังวลครับ หรือมันเป็นเรื่องปกติ แต่เมื่อก่อนไม่เป็นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2013, 23:30:50 โดย บูตะ ฉึกฉึก »
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ถ้าเป็นสวิฟเก่า อาจจะเพราะระยะเวลา

แต่ถ้าสวิฟใหม่ มันอาจจะอยากบอกอะไรคุณก็ได้ ลองคุยกันที่สมรรถนะการขับขี่ด้วยครับ ไถลยังไงหรือเปล่า

สวิฟใหม่นี่ล่ะครับ อาการไถล ยังไม่มีนะครับ อาทิตย์ก่อนก็พึ่งกลับบ้านที่สกลฯมา ตอนนั้นล่ะครับ
ที่สังเกตุว่า ยางเริ่มส่งเสียง :'(

ออฟไลน์ rut191

สลับยางบ้างยังคับ

ทำตอน 5000 กับ หมื่นหนึ่งแล้วครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ลมยางอ่อนไปก็เป็นได้  ลองเพิ่มลมยางสักสามปอนด์ก่อนครับ หากไม่หายค่อยหาทาง...

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
เสื่อมเมื่อ

ดูสภาพยาง   
ดอกยางเหลือเกิน 2 มิล
ไม่มีรอยฉีก

ระยะทาง
ทางไกลสัก 40000 เปลี่ยน
ขับปกติ  ใช้ได้สัก 45000-55000

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เสียงดังเรื่องปกติครับ

ยิ่งเป็นยางติดรถ Eco ที่ค่อนข้างเกรดต่ำอยู่แล้ว

การเช็กหมดสภาพคือ เนื้อยางแข็ง ควบคุมรถไม่อยู่ สั่น ไถล และดอกยางสึกถึงสะพานยางครับ

ตอนนี้ก็สลับยางและเช็คลมยางไม่ให้อ่อนเกินไปก็พอ ใช้ตามที่ระบุไว้ข้างเบาะคนขับก็ได้ครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ vellcap

ยางติด Suzuki Swift 
ถ้าเป็น Bridgestone Turanza ER300 เนี่ย
เอี๊ยดอ๊าด ตั้งแต่ซื้อเลยครับ

ครับ ผมตัว ER300 ล่ะครับ

ออฟไลน์ Tan Int

บางทีก็อาจใช่ครับ  แต่ก็ลองเช็คลมยางตาม คห บนด้วยครับ
ผมก็ได้ยินรถใหม่ๆ อย่าง BT-50 PRO ใหม่ ยางเสียงดัง ทั้งที่ไม่น่าเป็นไปได้
ยางรถผมก็มีเสียง แต่ไม่ใช่เสียงเอี๊ยด เป็นเสียงเหมือนล้อกลิ้งไปตามถนน ราวกับไม่มีแรงยึดเกาะใดๆเลย(ขับเร็วเสียงยิ่งชัด)

ฝากถามครับ เอารถไปตรวจสภาพมา เขาบอกว่ายางน่ะหมดสภาพไปแล้ว"ทุกเส้น"ตั้งแต่ 6 หมื่นกิโลเมตร
แต่ตอนนี้รถผมวิ่งไป 92,000 กิโลเมตร มันจะอันตรายมากมั้ยครับ
ยางผลิตประมาณเดือนกันยายน 2554 ครับ(คือตอนที่วิ่งได้ 6 หมื่น รถใช้ได้ปีกว่าอยู่เลยยังไม่เปลี่ยนครับ แต่ตอนนี้เริ่มไม่มั่นใจละ)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ยางควรเปลี่ยนเต็มที่ ทุก ห้าหมื่นโลครับ บ้านผมเปลี่ยนตอน 40000 ประจำ
ส่วนสวิฟคันนี้ ลมยางเช็คตลาดครับ เติมตามคู่มือด้วย(ผมเช็คทุกวันเสาร์ เมื่ออ่อนเติมเพิ่มทันที พอดีมีปั๊มลมที่บ้านครับ)

ออฟไลน์ Volta

บางทีก็อาจใช่ครับ  แต่ก็ลองเช็คลมยางตาม คห บนด้วยครับ
ผมก็ได้ยินรถใหม่ๆ อย่าง BT-50 PRO ใหม่ ยางเสียงดัง ทั้งที่ไม่น่าเป็นไปได้
ยางรถผมก็มีเสียง แต่ไม่ใช่เสียงเอี๊ยด เป็นเสียงเหมือนล้อกลิ้งไปตามถนน ราวกับไม่มีแรงยึดเกาะใดๆเลย(ขับเร็วเสียงยิ่งชัด)

ฝากถามครับ เอารถไปตรวจสภาพมา เขาบอกว่ายางน่ะหมดสภาพไปแล้ว"ทุกเส้น"ตั้งแต่ 6 หมื่นกิโลเมตร
แต่ตอนนี้รถผมวิ่งไป 92,000 กิโลเมตร มันจะอันตรายมากมั้ยครับ
ยางผลิตประมาณเดือนกันยายน 2554 ครับ(คือตอนที่วิ่งได้ 6 หมื่น รถใช้ได้ปีกว่าอยู่เลยยังไม่เปลี่ยนครับ แต่ตอนนี้เริ่มไม่มั่นใจละ)

อันตรายมากเลยครับ เดาว่าเนื้อยางคงแข็ง แตกลายงา ดอกโล้นแล้วใช่ใหมครับ ควรเปลี่ยนอย่างยิ่ง
อายุการใช้งานของยางเฉลี่ยจะอยู่ที่ 4-5 หมื่นโลครับ หากจะลากเกินกว่านั้น ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพของเนื้อยาง
โครงสร้างของยาง ว่าจะทนได้แค่ไหน ถ้ายี่ห้อมีคุณภาพก็สามารถลากได้ยาวครับ(หากไม่มีเงินเปลี่ยน)
สวัสดีทุกๆคนครับ