ผู้เขียน หัวข้อ: !!! รบกวนสอบถามเรื่องการเติมน้ำมัน e85 หน่อยครับ !!!  (อ่าน 9028 ครั้ง)

ออฟไลน์ sitthisak

• Newbie
  • *
อยากสอบถามเพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่เติมน้ำมัน e85 ในหัวข้อต่อไปนี้ครับ.....

1. อัตราเร่ง ความแรง เมื่อเทียบกับเบนซินตัวอื่นเป็นอย่างไรบ้างครับ ?

2. ความประหยัด ?

3. ความทนทานของเครื่องยนต์ ถ้าใช้ไปนาน ๆ มีผลเสียอย่างไรบ้างครับ ?

4. ผลดีผลเสียของการเติม ?

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
แล้วไอ้รถที่ว่าเติมได้ๆ ถ้าเติมตลอดเวลาไม่เติมน้ำมันอะไรเลยนอกจาก e85 ซัก 5 ปี เครื่องจะไปไว้กว่าน้ำมันปกติป่าวครับ

เช่น ซีวิคตัวใหม่ โซนิค 1.6 อัลติส ทั้งหลายแหล่

หรือมันต้องเติมสลับกัน

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
ไม่มีปัญหาอะไรเลย ถ้าเป็น รถ FFV จากโรงงานครับ

ลองไปถาม Lancer Ex ที่เค้าออกมาเกือบจะ 5 ปีกันแล้ว
ใน คลับ ยังไม่มีเครื่องใครพังเพราะ E85 หรือ เครื่องพังแทบจะไม่มีให้เห็นเลย

ผมตอบในฐานะ คนใช้ Lancer Ex นะครับ รถผม 2 ปี

1. อัตราเร่ง ความแรง เมื่อเทียบกับเบนซินตัวอื่นเป็นอย่างไรบ้างครับ ?

ตอบ . แรงกว่าหรือไม่ได้รู้สึกว่าแตกต่าง เนื่องจาก ECU รับรู้ว่า รถใช้ E85 อาจจูนไว้เหมาะสม ผมเคยใช่ OBD วัดอัตราเร่ง ดีกว่านิดเดียว

E85 มันกินมากกว่า E15 (โซฮอล 91) อยู่ประมาณ 25 % เห็นจะได้ครับ  ผมวัดการรถผมเอง แต่กินมากกว่า E20 ไม่มากนะ ผมก้ไม่เข้าใจเหมือนกัน
   แต่ค่าน้ำมันมันถูกกว่า  30 - 40 %
   ดังนั้นมันประหยัดกว่า แต่ไม่มาก ในเม็ดเงิน สู้ไปติดแก็ส LPG ดีกว่า

3. ความทนทานของเครื่องยนต์ ถ้าใช้ไปนาน ๆ มีผลเสียอย่างไรบ้างครับ ?

บอกไปแล้ว ไม่มีผลอะไร ถ้ารถออกแบบมาเป็น FFV

ผลดี
    1.ช่วยชาติ ลดการนำเข้า น้ำมัน
    2.พลังงานสะอาดครับ เนื่องจากมันคือเหล้า
    3.ช่วยเกษตรกรไทย
    4.ช่วยประหยัดเงินได้นิดเดียวเอง
    5.หากเราเติมกันเยอะ ๆ น้ำมัน จะถูกนำเข้าน้อย แล้วกลายเป็นว่า ราคาน้ำมันจะถูกลง

ผลเสีย
    1.คนรอบข้างหากมายืนดมควันรถ จะเมาเหล้า เอาง่าย
     2. ไม่รู้แล้ว

ออฟไลน์ PAN

Captiva 2.4 E85 เติมแล้วแรงขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ ข้อดีของมันคือแรง และเหยียบมากเหยียบน้อยกินน้ำมันไม่ต่างกันมากนัก เวลาเติมจะเหยียบมากขึ้น555555 ข้อเสียคือกลิ่นจากท่อไม่ต่างกับ black label นอกจากนี้เติมทุกวันยังไม่พบปัญหาอะไรนะครับ

ออฟไลน์ Emission

• Newbie
  • *
ผมเติมน้ำมัน e85 เต็มถังตลอดนะครับ.....

1. อัตราเร่ง ความแรง => เร่ง 0-100 km/hr เร็วกว่าน้ำมันชนิดอื่นๆ

2. ความประหยัด ? => ถ้าเป็นด้าน Fuel Consumption คือ เปลืองกว่า~20% (เพราะ เผาแต่แอลกอฮอล์ แต่เนื้อน้ำมันน้อยกว่า น้ำมันชนิดอื่น ๆ)

3. ความทนทานของเครื่องยนต์  ? => ผมใช้มา 6 เดือน เครื่องยนต์ปกติ (อุณหภมิเผาไหม้สะสมในห้องเครื่อง เหมือนน้ำมันชนิดอื่น ๆ)

4. ผลดีผลเสียของการเติม ? => ผลดี เติมน้ำมัน 1000 บาท ได้ E85 มากกว่าน้ำมันชนิดอื่น ๆ
                                        => ผลเสีย ปั้มที่ขาย E85 ยังไม่เยอะ ต้องคำนวณเส้นทางดีๆ ครับ

ออฟไลน์ Chayaphat

• Newbie
  • *

ใช้ civic fb 2013 เติม e85 ทุกถังใช้มา 6 เดือน สิ่งที่เจอคือ สตาร์ทตอนเช้าครั้งแรกตอนเครื่องเย็นแล้วจะติดยาก ต้องสตาร์ทครั้งที่ 2 ถึงจะติด หลังจากนั้นทีเดียวติด

1.อัตราเร่งคิดว่าแรงกว่าเบนซินชนิดอื่นๆครับ

2.ประหยัดตอนเติมได้น้ำมันที่มากกว่า จะเห็นได้ชัดตอนที่วิ่งทางยาวๆบนมอเตอร์เวย์ ใช้ความเร็ว 90-110 กม/ชม ได้ประมาณ 15-16 กม/ลิตร ตกโลละบาทกว่าๆ. แต่ในเมืองรถติดๆเหลือประมาณ 7.5 - 9 กม/ ลิตร ตกโลละไม่เกิน 3 บาท

3. ความทนทานของเครื่องยนต์ คิดว่าไม่น่าจะเป็นผลเสียครับเพราะออกแบบมาจากโรงงาน

4. ผลดีของการเติม ลดมลพิษ เพราะตอนสตาร์ทแล้วดมกลิ่นไอเสียเหมือนนั่งดมกลิ่นคนเมาแล้วหายใจเลย เลยคิดว่าไม่ค่อยจะมีพวกสารพิษเท่าไหร่
     ผลเสียคิดว่ายังมีปั้มไม่ค่อยเยอะในเส้นทางต่างจังหวัด แต่ในกทม.เริ่มมีมากแล้วครับ

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
ผมใช้อัลติส 1.6G 2009 ติดต่อ E85 เข้าเดือนที่ 3 เติมมาแล้วไม่ต่ำกว่า 15 ถัง
รถวิ่งดีกว่าเดิม แต่ไม่มากจนรู้สึกได้ดี แค่ไม่ตกลงผมก็ดีใจมากแล้ว
การใช้งานปกติ สตาร์ทปกติ อาจจะมีตอนติดเครื่องตอนเช้า ที่เหมือนรอบจะวูบนิดนึง ตอนเครื่องติดแล้ว คือเครื่องติด รอบพุ่งไป 1500 รอบ
แล้ววูบมา 1300 แล้วขึ้นไปเท่าเดิมที่ 1500 แล้วค่อยๆลดลงมาเมื่อเครื่องร้อนตามปกติ นอกนั้นปกติ รอบเดินเบาไม่แกว่ง ใช้เวลาสตาร์ทเครื่องเท่าเดิม
รถกินน้ำมันมากขึ้นจากเดิมเคยวิ่งได้ หักออกไปสัก 50-70 โล ขึ้นอยู่กับเส้นทาง เช่นเดิมเต็มถังได้ 500โล พอเติม E85 ลดเหลือ 420-450 โล
ซึ่งถ้าวิ่งทางไกล ยาวๆ ไม่ต่างนะ แต่ผมขึ้นเขา วิ่งในเมืองตลอด เท่ากับประหยัดได้ 0.40-1 บาทต่อกิโลเมตร เวลาเติมใช้เงินลดลง
เรื่องความทนทานกำลังรอดูอยู่ครับ แต่เตรียมอะไหล่ไว้แล้ว ถ้าวันนึง ลูกยางปั้มติ๊กกับยางรองหัวฉีดจะเสีย
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ beerrl

ตัวน้ำมัน E85 เองมีค่า ออกเทนมากกว่าชนิดอื่นๆ ทำให้รู้สึกว่าดีกว่า
รถแข่งตามสนาม drag ในไทยเองก็จูนให้เติม E85 กันเพราะวิ่งได้ดีกว่า แต่อย่าลืมว่า รถที่เขาจูนเติม e85 ต้องเติมแต่ e85 นะครับ
สำหรับรถบ้านที่เติม e85 ได้จากโรงงาน เขาจะใช้กล่องควบคุม ให้สามารถเติมได้ทุกน้ำมันเชื่อเพลิง เมื่อเติมอะไรก็แล้วแต่ไป ระบบจะควบคุมการจ่ายไฟ น้ำมัน อากาศให้เหมาะสม ไม่ทำให้เครื่องเขก หรือ น็อต สำหรับความคิดผม ผมว่าความรู้สึกอาจจะต่างกันเล็กน้อยสำหรับรถบ้านครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ kowit1

Captiva 2.4 E85 เติมแล้วแรงขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ ข้อดีของมันคือแรง และเหยียบมากเหยียบน้อยกินน้ำมันไม่ต่างกันมากนัก เวลาเติมจะเหยียบมากขึ้น555555 ข้อเสียคือกลิ่นจากท่อไม่ต่างกับ black label นอกจากนี้เติมทุกวันยังไม่พบปัญหาอะไรนะครับ

อุบ๊ะ   black label เลยเหรอ มันน่าเติมนะนี้

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
ไม่มีปัญหาอะไรเลย ถ้าเป็น รถ FFV จากโรงงานครับ

ลองไปถาม Lancer Ex ที่เค้าออกมาเกือบจะ 5 ปีกันแล้ว
ใน คลับ ยังไม่มีเครื่องใครพังเพราะ E85 หรือ เครื่องพังแทบจะไม่มีให้เห็นเลย

ผมตอบในฐานะ คนใช้ Lancer Ex นะครับ รถผม 2 ปี

ตอบ . แรงกว่าหรือไม่ได้รู้สึกว่าแตกต่าง เนื่องจาก ECU รับรู้ว่า รถใช้ E85 อาจจูนไว้เหมาะสม ผมเคยใช่ OBD วัดอัตราเร่ง ดีกว่านิดเดียว

E85 มันกินมากกว่า E15 (โซฮอล 91) อยู่ประมาณ 25 % เห็นจะได้ครับ  ผมวัดการรถผมเอง แต่กินมากกว่า E20 ไม่มากนะ ผมก้ไม่เข้าใจเหมือนกัน
   แต่ค่าน้ำมันมันถูกกว่า  30 - 40 %
   ดังนั้นมันประหยัดกว่า แต่ไม่มาก ในเม็ดเงิน สู้ไปติดแก็ส LPG ดีกว่า

บอกไปแล้ว ไม่มีผลอะไร ถ้ารถออกแบบมาเป็น FFV

ผลดี
    1.ช่วยชาติ ลดการนำเข้า น้ำมัน
    2.พลังงานสะอาดครับ เนื่องจากมันคือเหล้า
    3.ช่วยเกษตรกรไทย
    4.ช่วยประหยัดเงินได้นิดเดียวเอง
    5.หากเราเติมกันเยอะ ๆ น้ำมัน จะถูกนำเข้าน้อย แล้วกลายเป็นว่า ราคาน้ำมันจะถูกลง

ผลเสีย
    1.คนรอบข้างหากมายืนดมควันรถ จะเมาเหล้า เอาง่าย
     2. ไม่รู้แล้ว

ผมใช้ lancer EX 2011 E85 บางจากทุกถังครับ 30000 โลแล้ว มีปัญหาสตาร์ทเครื่องเย็นบางทีครับ แต่ก็น้อยมากๆ นอกนั้นปกติหมดครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ toxoplasma

• Newbie
  • *
ขอแชร์ครับ
ใช้ FB มา 1 ปี 1 เดือน ไมล์ 40k (E85 80%) (อื่นๆ 20%) ไม่เห็นความแตกต่างเรืองอัตรเร่ง และไม่มีสิ่งผิดปกติใด สมบูรณ์ดีทุกประการครับ

ออฟไลน์ neung23

E60 รุ่นพี่ผมก็ใส่ชุด kit e85 และกลิ่นไอเสียเหมือน Black Label มากกก
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
Accord G8 2.0  ค่าน้ำมัน e20  เฉลี่ย 3.5 - 4 บาท ต่อ กม /เติมครั้งล่ะ 2000 / ขับแบบเหยียบๆตลอด

CRV G4 2.0 4WD  ค่าน้ำมัน e85  เฉลี่ย 2.5 -3  บาท ต่อ กม / เติมครั้งล่ะ 1000 / ขับแบบเรื่อยๆ

ทุกวันนี้ใช้ CRV บ่อยกว่า Accord  มันช่วยได้มากเลย e85 ไม่ลองไม่รู้

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ขอเพิ่มเติมอีกอย่างนะครับ ควรเปลี่ยนไปเติมน้ามันปกติ (แก็สโซฮอล E10) ทุก 10,000 อย่างน้อย 1 ถังครับ ไม่รู้ค่ายอื่นระบุไว้หรือเปล่า
แต่ที่ฝาถังของอัลติส E85 ระบุไว้ครับ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ chat_a4

• Newbie
  • *
Nissan march  ใช้มาจะ 2 ปีแล้วครับ เคลมลูกลอยไปตัวนึง นอกนั้นปกติ  ประหยัดกว่าเดิมนิดหน่อย .. แต่ได้รักษ์โลก  ;)

ออฟไลน์ pee1818

EX ผม้มา 3 ปีกว่าร้อยก่าถังก็ใช้ได้ปกติ มีปัญหาลูกลอยก็เฉพาะบางคัน
บางจากไม่เป็น ปตท.ถังเดียวออกอาการเลย ของเพียวเพื่อนๆ เติมแล้วบอกว่าดีกว่าหน่อย
เรื่องสตาร์ทติดยากลองบิดกุญแจทิ้งสักนาที ให้เซ็นเซอร์มันอ่านค่าต่างๆ ก่อนเช่นออกเทนน้ำมัน
พอไฟหน้าปัดดับค่อยสตาร์ท เครื่องจะนิ่งติดง่ายก่าครับลองดู

ออฟไลน์ mamaman

Nissan march  ใช้มาจะ 2 ปีแล้วครับ เคลมลูกลอยไปตัวนึง นอกนั้นปกติ  ประหยัดกว่าเดิมนิดหน่อย .. แต่ได้รักษ์โลก  ;)

หืม เติม E85 ได้ด้วยเหรอ

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
w202 + ชุด kit ใช้มาจะยี่สิบถังแล้วมั้งครับอัตราเร่งดีขึ้นแบบเห็นได้ชัด แต่ต้องเปลี่ยนสายยางน้ำมันทั้งระบบครับ
ข้อดี ถูก แรง
ข้อเสีย E85 ปล่อย Co2 มากกว่าน้ำมันธรรมดาครับ แต่ Carbon cycle นี้มาจากการเกษตร Cycle นี้จึงหมุนเป็นวงจรครับ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้

หืม เติม E85 ได้ด้วยเหรอ

เขาไปติดชุด kit e85 แล้วก็เปลี่ยนท่อ ยางกันนะครับ
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน