ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องเสียงท่อรถเกียร์ CVT ครับ  (อ่าน 6446 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
คิดจะถามนานแล้วแต่ลืม ขอถามว่ารอบของรถที่ใช้CVT ถ้าเหยียบสุดมันจะค้างไว้ที่รอบสูงใช่มั้ยครับ แล้วใครเคยทำท่อหรือได้ยินเสียงท่อแต่งบ้างครับ แบบนี้เสียงที่ได้ยินก็จะดังสูงสุดตลอดเวลาที่เหยียบสุดเลยใช่มั้ยครับ ไม่เหมือนเสียงเกียร์ทั่วไปที่มีตัดรอบเกียร์1 2 3 4 5 6 เสียงก็จะไล่ต่ำสูง ต่ำสูง

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2013, 23:39:49 โดย -Anonymous- »

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
Re: ขอถามเรื่องเสียงท่อรถเกียร์ CVT ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 23:49:24 »
ใช่ครับ ส่วนใหญ่ถ้าเหยียบเต็มทีนรอบจะค่อยๆขึ้นแล้วก็จะค้างอยู่อย่างงั้นจนกว่าจะยกคันเร่งครับ

ถ้านึกเสียงไม่ออกก็ลองฟังแว๊นแถวบ้านก็ได้ ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Re: ขอถามเรื่องเสียงท่อรถเกียร์ CVT ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2013, 23:51:53 »
เคยเห็น Lancer EX แต่งเต็มคันนึงครับ
ตอนออกตัวหลังจากติดไฟแดง เสียงท่อกับตัวรถเป็นอะไรที่ไม่เข้ากันสุด ๆ
เสียงท่อขณะรอบสูง CVT กับ Auto ปกติ มันคนละอารมณ์กันเลย

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 00:26:10 »
ผมคิดว่าเสียงคงเหมือนมอเตอไซค์เกียร์ออโต้แหละครับ ที่ไม่มีไล่ตามเกียร์เพราะรอบไม่ได้ตัดลงมา

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 00:38:10 »
ผมถึงไม่ไปทำ เพราะมันจะทำให้อารมณ์ติดลบไปเลยครับ

ผมคิดว่าเสียงคงเหมือนมอเตอไซค์เกียร์ออโต้แหละครับ ที่ไม่มีไล่ตามเกียร์เพราะรอบไม่ได้ตัดลงมา
มอไซค์ออโต้ ก็ใช้ CVT หมดใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Mon8118

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 00:55:14 »
ขอถามต่อหน่อยครับ ถ้าทำแล้วรถจะมีอัตราเร่งหรือ ความเร็วปลายที่ดีขึ้นมั้ยครับ พอดีผมเองก็สนใจจะทำกับรถเกียร์ cvt เหมือนกัน อยากให้ต้นมันดีกว่านี้หน่อยครับ ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 01:16:25 »
มอไซค์ออโต้ ก็ใช้ CVT หมดใช่ไหมครับ
พวก Fino Mio Nouvo Click PCX Forza จะเป็นเกียร์ CVT ครับ หรือทุดรุ่นที่บอกว่าเป็นออโต้จะเป็นเกียร์แบบ CVT สายพาน อาจจะยกเว้น Wave ครับมีรุ่นนึงเป็นออโต้แต่ผมไม่แน่ใจว่าออโต้แบบไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 01:18:00 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 08:29:30 »
ลองนึกตามนะครับ    อือออออออๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

;D     

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 08:42:14 »
ง่ายเลยครับ นึกถึงแว๊นซ์ที่ขี่ fino, scoopy ที่ใส่ท่อแต่ง อ่ะครับ ชัดเจนเบย  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ каваи

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 08:48:36 »
CVT แต่ถ้ามี Paddle Shift เล่นเกียร์ได้ก็พอจะทำได้อยู่ใช่มั้ยครับ ?

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 08:52:20 »
CVT แต่ถ้ามี Paddle Shift เล่นเกียร์ได้ก็พอจะทำได้อยู่ใช่มั้ยครับ ?

ได้ครับ แต่เสียงมันก็ไม่สมูธเหมือนเกียร์ออโต่ปกติ อิอิ เสียงท่อจะคำรามลักษณะเดียวกับเสียงเครื่องเลยครับ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 09:58:35 »
พวก Fino Mio Nouvo Click PCX Forza จะเป็นเกียร์ CVT ครับ หรือทุดรุ่นที่บอกว่าเป็นออโต้จะเป็นเกียร์แบบ CVT สายพาน อาจจะยกเว้น Wave ครับมีรุ่นนึงเป็นออโต้แต่ผมไม่แน่ใจว่าออโต้แบบไหน

ชุดขับเคลื่อนใช้แบบ CVT นั่นล่ะครับ มีพูเลย์หน้า-หลัง  เพียงแต่ยกมาใส่ในบอดี้ของ Wave
สวัสดีทุกๆคนครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 10:21:23 »
จากที่ทุกคนบอกมา ตอนนี้นึกออกเลยครับ แค่คิดก็เครียด555

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 10:31:02 »
ประมาณนี้ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 10:44:09 »
ประมาณนี้ครับ

ดูแล้วฮาอ่าครับเสียงค้างไว้โคตรดังความเร็วช้ามาก

แบบนี้พวกไฮบริท ของD seg ก็เป็นแบบนี้หมดใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 11:07:11 »
ฟังเสียงแล้วอารมณ์หดเหี่ยว  :-X
H.

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 11:16:36 »
ยกตัวอย่างผมก็แล้วกัน...ใช้เจ้าเอ็กซ์ เสียงเครื่องจะเสมอจนกว่าความเร็วจะถึงตำแหน่งที่เราเหยียบคันเร่งไว้มันจะค่อย ๆ ถอยออกมาเอง  เช่น เราเหยี่ยบประมาณ สองในสามคันเร่ง  มันจะไปประมาณ 4000 รอบ แล้วจะยืนจนใกล้ความเร็วที่เกียร์สูงสุด ณตำแหน่งที่เหยียบคันเร่งที่เดิม  แต่รอบเครื่องจะค่อย ๆ ถอยลงมา อยู่สักสามพันรอบความเร็วประมาณ140.. หรือพอเราเห็นความเร็วถึงแล้วผ่อนคันเร่งมันก็ลงตาม (แบบลิมิตเข้าใกล้ตำแหน่ง ที่กดคันเร่งไว้ มันจะค่อย ๆ ปรับให้รอบเครื่องลงต่ำสุดเท่าที่ต่ำได้ ณ ตำแหน่งนั้น)

แต่ที่ไม่เหมือนเกียร์ธรรมดาอีกอย่างก็คือ เวลาคุณถอนคันเร่ง  รอบเครื่องไม่ถอยลงไปหารอบเดินเบา?..แต่มันเดินไปหาตำแหน่งแรงบิดสูงสุดแทน...เช่น วิ่งที่ความเร็ว 80 รอบประมาณพันหกร้อยรอบ  พอคุณถอนคันเร่ง มันไม่ถอยมาแถว ๆ พันสอง แต่มันดันไปแถว ๆ สองพัน?..จนกว่าความเร็วจะลงต่ำถึงเกณฑ์ มันถึงจะลดรอบลงครับ

บอกตรง ๆ เสียงครางของเครื่องมันสม่ำเสมอจนเกิดอาการง่วงง่าย..แต่กับเทียน่าตัวใหม่ ที่กดเป็นมา คงไม่ง่วงครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 11:28:30 »
ทุกวันนี้ให้ตายยังไงผมก็รักเวฟ 100 มากกว่าเครื่องออโต้ ถึงมันจะแรงกว่าแต่ขับไม่มันส์เบย
H.

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:29:25 »
ผมขับ CVT มันก็มีไล่รอบนะครับ กวาดเอาๆ  ใส่Head+ไล่ใหม่ทั้งเส้น ข้อดีของเกียร์รถที่ผมใช้มันมักจะค้างช่วง Power Band ค้างไว้เวลาเหยียบลากรอบกดเมื่อไหร่พร้อมจะพุ่งทุกเมื่อ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 23:15:44 »
ง่ายเลยครับ นึกถึงแว๊นซ์ที่ขี่ fino, scoopy ที่ใส่ท่อแต่ง อ่ะครับ ชัดเจนเบย  ;D
ชัดแล้วครับ ก่อนเดินเข้าบ้านเมื่อกี้เจอฟอร์ซ่าแว้น ดัง คงที่