ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบพวงมาลัยไฮโดรลิคมากกว่าไฟฟ้ามั่ง  (อ่าน 6378 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ได้โอกาสลองขับเทียน่าใหม่ พวงมาลัยไฮโดรลิคเป็นอะไรที่เจ๋งจริงๆ ในขณะที่รุ่นอื่นๆใช้ไฟฟ้าหมดแล้ว แล้วที่สำคัญกว่าคือทุกคนพยายามเซ็ตพวงมาลัยไฟฟ้าให้ได้ฟีล
เหมือนกับไฮดรอลิค ผมเลยสงสัยว่าจะเซ็ตให้เหมือนไปทำไม ใช้ไฮดรอลิคไปเลยไม่ง่ายกว่าหรอ

ที่สำคัญผมไม่เคยเห็นมีใครด่าพวงมาลัยไฮดรอลิคเลย คันไหนใช้กลับได้คำชมเรื่องพวงมาลัยมากกว่าด้วย จำได้ว่าสมัย civic fd คนใช้ 2.0 อยากได้พวงมาลัย 1.8 ทุกคน

ปล คิดว่ากระทู้นี้ไม่เกี่ยวกับเทียน่านะครับ แค่อ้างอิงนิดๆ

ออฟไลน์ H.

Re: ใครชอบพวงมาลัยไฮโดรลิคมากกว่าไฟฟ้ามั่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 12:10:15 »
น่าจะเพราะต้นทุนมันสูงกว่ากระมังครับต้องมีชิ้นส่วนไฮดรอลิคมาด้วย แบบว่าลดต้นทุน
H.

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
Re: ใครชอบพวงมาลัยไฮโดรลิคมากกว่าไฟฟ้ามั่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 12:31:14 »
น่าจะเพราะต้นทุนมันสูงกว่ากระมังครับต้องมีชิ้นส่วนไฮดรอลิคมาด้วย แบบว่าลดต้นทุน
เรื่อง​หลักไม่ใช่การลดต้นทุน​ครับ​
แต่เป็นการ "ประหยัด​เชื้อเพลิง"  ต่าง​หาก​
ชุดไฮโดรลิก​ยังไงก็ต้อง​ต่อกับเครื่อง​ยนต์ซึ่ง​กินแรง​เครื่อง​ตลอดเวลาไม่มากก็น้อย
แต่มอเตอร์​ไฟฟ้า​ในชุดระบบ​บังคับ​เลี้ยว​ มันมีประสิทธิภาพ​การใช้พลังงาน​คุ้ม​ค่ากว่า
จึงทำให้ลดการใช้เชื้อเพลิง​ได้​
รถสมัย​นี้​จึงใช้กันเยอะ​ไงครับ
ขนาด Porsche 911 ตัว 991 ยังต้องยอมเปลี่ยน​มาใช้เลย ทั้งๆ ที่จุดขายของ 911 นั้น​อยู่​ที่พวงมาลัย​
แต่ตัว​ใหม่ต้องปรับปรุง​ให้รถทั้ง​ประหยัด​เชื้อเพลิง​และปล่อย​มลพิษ​น้อยลง ไฮโดรลิก​จึงไม่ใช่คำตอบ​ไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2013, 12:35:34 โดย art_duron »

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 12:31:28 »
ชอบแบบ ไฮโดลิค มากกว่าครับ มันหนักๆดี  ผมว่าแบบไฟฟ้ามันทนกว่านะ ต้นทุนไม่รู้ว่าถูกหรือแพงกว่า
เทียน่าเป็นแบบ  ไฮโดลิคผสไฟฟ้าหรือเปล่านพ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 12:31:50 »
ผมชอบไฮโดลิกของเทียน่านะครับ มันสมจริงดี แต่ติแค่น่าจะเซ็ทให้เบามือกว่านี้อีกหน่อย

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 12:43:45 »
อีกหน่อยก็คงจะมีการพัฒนาให้พวงมาลัยไฟฟ้ามี force feed back ดีขึ้นแหละครับ
ตอนนี้ผมรู้สึกว่า เรายังอยู่ในยุคเริ่มต้นของมันอยู่ ยังมีพื้นที่ให้พัฒนาอีกเยอะ
แต่ส่วนตัว ผมโคตะระไม่ชอบfeeling ของพวงมาลัยไฟฟ้าเลย แม้กระทั่งของ swift ก็เหอะ
แต่....ก็ได้แต่หวังว่ามันจะดีขึ้นเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 13:02:02 »
ผมชอบฟีลของไฟฟ้าช่วงที่ใช้ใหม่ๆ เพราะมันเบาสบาย คล่องตัวสุดๆ แต่พอขับไปเริ่มคิดถึงแบบไฮดรอลิค จนบางครั้งเลยเถิดคิดไปถึงแบบพาวเยอร์เลยนั่น หนักสะใจ ซาดิสม์ ;D

ปล. ของเทียน่าเป็นไฮดรอลิคบวกไฟฟ้าครับ ไม่ใช่ไฮดรอลิคเพียวๆ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 13:32:09 »
ที่เปลี่ยนก็อย่างที่ท่านข้างบนบอกไว้คือ การประหยัดเชื้อเพลิง

นอกจากนี้ ยังเบา+ทนกว่า เพราะไม่ต้องมีส่วนของระบบ ไฮโดรลิก
เบาหมายถึงน้ำหนักรถนะครับ ไม่ใช้ฟีลลิ่งพวงมาลัย

ตอนนี้ก็กำลังพัฒนาอยู่ อย่างที่ว่า ขนาด 911 เค้าขึ้นชื่อเรื่องพวงมาลัยเทพ ยังต้องเปลี่ยนเลยครับ
คราวนี้ก็ขึ้นอยู่กับทีมพัฒนาขอแต่ละเจ้าแล้วว่าจะเซตมาให้ดีได้ขนาดไหน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 13:37:16 »
พวงมาลัยไฮโดรลิคเก่าไปนี่รั่วกันสุดๆ เลยนะครับ

เป็นมากน้อยขึ้นอยู่กับรุ่น แต่รอวันรั่วจริงๆ

ถ้าเป็นรถเก่ามาก เปลี่ยนชุดซ่อมไม่ได้นี่ ราคาแพงนรกเลยนะครับ ยกแลคนี่หนาวเลย

ผมขอไฟฟ้า ทนๆ ดีกว่า แต่ปรับให้ขับดีขึ้นพอแล้ว

ออฟไลน์ Duke2001

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 14:37:30 »
ทุกอย่างมีทั้งข้อดีข้อเสียครับ ส่วนตัวผมชอบฟิลลิ่งของพวงมาลัยไฮโดรลิคมากกว่า
มันให้ความรู้สึกมีน้ำหนัก ตอบสนองดี ไม่ไวหรือช้าเกินไป ส่วนพวงมาลัยไฟฟ้าผมขับ
แล้วมันรู้สึกเบาๆ หลอกๆ ยังไงไม่รู้ครับ ส่วนข้อเสียของไฮโดรลิคคือใช้ไปนานๆ แล้วรั่วง่าย
เลอะเทอะ ถ้ามีชุดซ่อมก็ซ่อมไม่แพงถ้าไม่มีก็ต้องเปลี่ยนถ้ามีของเซียงกงมือสองก็โชคดีถ้าไม่มี
เบิกศูนย์ก็แพง ส่วนพวงมาลัยไฟฟ้าทนกว่าส่วนใหญ่จะเสียที่มอร์เตอร์ ถ้าซวยจริงๆ เสียงขึ้นมาก็
ซ่อมแพงหมือนกันครับ...

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 15:22:37 »
เพิ่งทราบว่า teana L33 พวงมาลัยเป็น ไฮโดรลิค 

ไม่ทราบว่าเป็น ไฮโดรลิค ทั้งรุ่นเครื่อง 2,000 2,500 เลยมั้ยครับ   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 15:50:34 »
ที่ว่าพวงมาลัยไฟฟ้าไม่มี force feedback มันยังไงอะครับ แบบพวงมาลัยจอยเกมหนะหรอ
H.

ออฟไลน์ Noom_mtb

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 16:45:50 »
ที่ว่าพวงมาลัยไฟฟ้าไม่มี force feedback มันยังไงอะครับ แบบพวงมาลัยจอยเกมหนะหรอ

คุณเคยเห็นใครเอาจอยเกมไปขับรถมั้ยหล่ะ?  ;D

น้ำหนักที่ตอบสนองขึ้นมาที่พวงมาลัย ลองไปขับพวกรถไม่มีระบบผ่อนแรงดูครับ(ง่ายๆก็ โกคาร์ท)
ขับเสร็จแล้วลองขึ้นมาขับรถพวมมาลัยพาวเวอร์ไฟฟ้าดู แล้วมันจะมีบางอย่างที่หายไปเยอะจนแทบไม่รู้สึก

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 18:46:43 »
.
.
.
ตอนนี้ผมใช้ไฮโครลิคอยู่ อยากเปลี่ยนไปใช้ไฟฟ้ามาก
เพราะซ่อมยังไงอีกแป๊บนึงมันก็รั่ว ลองได้รั่วแล้ว
มันจะรั่วไม่ซ้ำจุดเลย ไหนจะต้องคอยดูน้ำมันอีก
คันต่อไปขอไฟฟ้าแน่นอน

ออฟไลน์ Pluem_411

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 19:44:01 »
ชอบเหมือนกันคับขับ Camry ตัวที่แล้วชอบเวลาขึ้นลูกระนาคมันจะรู้สึกได้มากกว่าไฟฟ้า ชอบตรงที่มันหนักดีด้วยด้วย
ปล.W210 ที่บ้านยังเป็นตัวที่ใช้พวงมาลัยไฮโดรลิค ซึ้งแมร่งหนักมากกกกกกกกก
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ cerberus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 20:19:18 »
ผมชอบไฟฟ้าพังก็เปลี่ยนมันทั้งยวงนั่นแหละ ไฮโดรลิกเวลาเก่าแล้วมันจุกจิก

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 20:21:46 »
เทคโนโลยีแบบโบราณ
แต่-- นิ่ง ในอารมณ์ประมาณนี้เลย อิ อิ

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:04:03 »
อีกหน่อยก็คงจะมีการพัฒนาให้พวงมาลัยไฟฟ้ามี force feed back ดีขึ้นแหละครับ
ตอนนี้ผมรู้สึกว่า เรายังอยู่ในยุคเริ่มต้นของมันอยู่ ยังมีพื้นที่ให้พัฒนาอีกเยอะ
แต่ส่วนตัว ผมโคตะระไม่ชอบfeeling ของพวงมาลัยไฟฟ้าเลย แม้กระทั่งของ swift ก็เหอะ
แต่....ก็ได้แต่หวังว่ามันจะดีขึ้นเรื่อยๆครับ

ผมก็ไม่ค่อยชอบแบบไฟฟ้า ขับ swift นี่เกร็งจนเมื่อยแขน ชอบแบบ lancer มากกว่า ตึงมือดี

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:12:32 »
ชอบไฮโดรลิกที่สุดครับ (ยกเว้นตอนซ่อมพวงมาลัยรั่วนะอันนั้นเริ่มแอบบ่นในใจ)

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:17:44 »
เห็นด้วยครับ ชอบไฮโดลิกกว่าเหมือนกันครับ แต่ยุคสมัยมันเปลี่ยนไปเป็นพวงมาลัยไฟฟ้ากัน

ผมเลยอยากลองขับ XV มากเพราะ คุณจิมคอมเมนท์ไว้ว่ามันเป็นพวงมาลัยไฟฟ้าที่เซ็ทมาได้ดีมากๆ นี่หล่ะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 21:49:37 »
ผมไม่เกี่ยงครับ ขอแค่ ขับช้า/ถอยจอด เบาสบาย แต่ขับเร็ว ต้องเฟิร์ม

ออฟไลน์ Torque

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 18:12:45 »
 ;D ชอบพวงมาลัยไฮดรอลิก และคันเร่งสาย ครับ
รถใหม่ๆ อะไรก็เป็นไฟฟ้าไปหมด แม้กระทั่งเบรค ขับแล้วคล้ายเล่นเกมส์ตู้

a = F/m