ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยใช้รถตู้ grandvia บ้างครับ  (อ่าน 12905 ครั้ง)

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
มีใครเคยใช้รถตู้ grandvia บ้างครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 13:44:28 »
ตามหัวข้อเลยครับ พอดีมีคนจะขาย รถตู้รุ่นนี้ให้เป็นตัวสุดท้าย custom made เครื่อง v6ก่อนเปลี่ยนโฉมเป็น alplard
มีใครพอมีข้อมูลรุ่นนี้บ้างครับ หรือเคยใช้รุ่นนี้อยู่
1.มีปัญหาอะไรบ้างมั้ย
2.การขับขี่
3.ความสิ้นเปลือง

ขอบคุณทุกคนครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: มีใครเคยใช้รถตู้ grandvia บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 14:50:51 »
พ่อผมใช้อยู่ครับ เป็นรุ่นกะเครื่องที่ว่าเลย
ตอนนี้ติดแก๊ส

1.ปัญหาคือ อะไหล่จำเป็นบางตัว หายากมาก แค่จานเบรกก็ล่อเอาเหนื่อยเลย ดีนะครับที่ใช้เป็นคันลองๆๆ
   แต่ข้อดีคือ พวกเครื่องนี่ มีให้ลงเหลือเฟือครับ พวกพราโด วีเอ๊กส์ ลงได้หมดครับ อ่อ เคดีก็มีคนลงมาแล้วครับ แถวๆบ้าน

2. ออกแนวอืด แต่ไหลได้ถึง200 ครับ เคยลองมาแล้ว

3. เขาเซ็ทมาให้ว่า ขับสองคน เหยียบๆหน่อยก็ 6โลลิตร หรือนั่งเต็มรถ ก็6โลลิตรประมาณนี้เลย

เป็นเครื่องเบนซินที่เน้นแรงบิดมากกว่าแรงม้าครับ
เป็นรถที่ไปได้เรื่อยๆ

ตอนนี้พ่อออก hyundai h1 มา แต่ขายแกรนด์เวียไม่ออก เลยกะจะเก็บไว้เป็นรถสแปร์ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: มีใครเคยใช้รถตู้ grandvia บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 15:31:58 »
ญาติผมเคยเจอแบบนี้ครับ

เครื่องเป็นเบนซินติดเเก๊ส แต่ประตูข้างมีด้านเดียว ซึ่งตัวดีเซลเท่านั้นจะมีประตูฝั่งเดียว (เดิมๆจากนอกมานะครับ)

ถ้าไม่ติดแก๊สแล้ววิ่งในเมือง กินไม่เบาครับ

ไม่ทราบว่าตัวที่จะซื้อเป็น 4*2  หรือ  4*4  ครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 15:58:13 »
น่าจะ 4*2 ครับ แล้วอย่างอัตรเร่งนี่พอขึ้นเขาไหวมั้ย หรือเทียบได้กะรถอะไรบ้าง
ที่ผมสนใจเพราะว่า ราคามันไม่สูง เหมือนอัลพาร์ท เน้นใช้งานบ้าง บางคราวซะมากกว่าา

ออฟไลน์ PengZZ

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 16:00:02 »
มีคนรู้จักใช้อยู่ นั่งนิ่ม ขับคล่อง แต่กินน้ำมัน

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 18:14:53 »
ผมใช้อยู่เลยครับ Granvia 3.4 V6 รหัส 5VZ-FE ของผมตัวขับหลัง 2wd

เป็นตัวหน้ายักษ์ โดยรวมเป็นรถที่ไม่จุกจิกครับ ตามสไตล์โตโยต้า

แต่อะไหล่อาจจะต้องรอหน่อย สั่งศูนย์ได้ทุกชิ้น ผมสั่งมาหมดแล้ว

ล่าสุดโดนคอยจุดระเบิดไปสามตัว ราคาตัวละ 2770 บาท

โช้คหน้าหลัง รวม 4 ต้น 4,000 บาท นี่คร่าวๆนะครับ ราคาอะไหล่

ผมถือว่าไม่แพงเท่าไหร่ แต่ค่าแรงจะสูงมาก เพราะห้องเครื่องแคบ

จะทำอะไรต้องรื้อหมด แนะนำทำอะไรทำทีเดียวไปเลย

ตัวรถใช้ดีครับ นั่งนิ่ม สบายแต่วิ่งเรวๆไม่ดีครับ โคลงย้วยไปหน่อย

ของผมติดแก้ส ในเมือง 4-5 กม./ล.  ทางไกล 6-7 ครับ

ปล.ถ้ารุสภาพและได้ราคาดีซื้อได้เลยครับ ไม่ผิดหวัง

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 18:48:22 »
ผมใช้อยู่เลยครับ Granvia 3.4 V6 รหัส 5VZ-FE ของผมตัวขับหลัง 2wd

เป็นตัวหน้ายักษ์ โดยรวมเป็นรถที่ไม่จุกจิกครับ ตามสไตล์โตโยต้า

แต่อะไหล่อาจจะต้องรอหน่อย สั่งศูนย์ได้ทุกชิ้น ผมสั่งมาหมดแล้ว

ล่าสุดโดนคอยจุดระเบิดไปสามตัว ราคาตัวละ 2770 บาท

โช้คหน้าหลัง รวม 4 ต้น 4,000 บาท นี่คร่าวๆนะครับ ราคาอะไหล่

ผมถือว่าไม่แพงเท่าไหร่ แต่ค่าแรงจะสูงมาก เพราะห้องเครื่องแคบ

จะทำอะไรต้องรื้อหมด แนะนำทำอะไรทำทีเดียวไปเลย

ตัวรถใช้ดีครับ นั่งนิ่ม สบายแต่วิ่งเรวๆไม่ดีครับ โคลงย้วยไปหน่อย

ของผมติดแก้ส ในเมือง 4-5 กม./ล.  ทางไกล 6-7 ครับ

ปล.ถ้ารุสภาพและได้ราคาดีซื้อได้เลยครับ ไม่ผิดหวัง
แล้วราคาตอนนี้ครับเปนไงบ้างครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 19:18:23 »
ผมขอแนะนำครับชีอเครีองดีเชลครับถ้าเปนgrandvia ครับอัตตราเร็งดีกว่าเยอะครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ valiue invester

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 20:06:59 »
ผมก็ใช้อยู่ครับ มันกินเท่ากับรถสองคันกินครับ ไม่น่าห่วงเรื่องความทนทาน ไว้ใจได้ อยู่บ้านผมมากว่าสิบกว่าปีตอนนี้ยังดีอยู่เลย เสียบ้างตามเวลาอะไหล่ไปซ่อมในที่บริษัทนำรถนำเข้าดังๆๆๆที่เก่าแก่หน่อยมีอะไหล่รองรับอยู่บางชิ้น ไม่เหมาะขี่ทุกวันแดกน้ำมันโครต ภายในกว้างขวางนั่งสบาย ผมเข้าใจที่มือสองมันขายไม่ออกเพราะขนาดของเครื่องและความเก่าของมัน จะขายในราคาห้าแสนไม่มีใครซื้อ แต่พอสามแสนกกว่า นั้นแหละขายออกทันที ติดแก๊สไม่เคยติดนะครับ เพราะวิ่งเดือนละสองครั้ง เป็นหนึ่งในรถที่ทนมากๆๆของพี่โตเลยครับ